ผู้เขียน หัวข้อ: Service ค่าแรงแพงสุดเท่าไหร่?  (อ่าน 6688 ครั้ง)

ออฟไลน์ chokeczesh

• Newbie
  • *
Service ค่าแรงแพงสุดเท่าไหร่?
« เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 23:08:26 »
เนื่องจากศูนย์ Range rover ที่เข้ารับบริการอยู่ ปรับค่าแรงรถเกรย์ จาก 1,500 เป็น 3,000 บาท (ไม่แน่ใจว่าโดนราคานี้เฉพาะผมคนเดียวรึเปล่า)

น้ำตาไหลเลยทีเดียว เลยอยากทราบค่าบริการที่เพื่อนๆพี่ๆเคยโดนมาหรือซ่อมอยู่ว่าเท่าไหร่กันบ้างครับ

ปล.แชร์ประสบการณ์ได้ทุกค่ายนะครับ
ขอบคุณครับ :)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: Service ค่าแรงแพงสุดเท่าไหร่?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 09:04:55 »
แค่ 400บาท ต่อชั่วโมง ผมก็เลิกเข้าศูนย์แล้วครับ ถ้าไม่ฟรีก็ไม่รู้จะเข้าไปทำไมทำเองข้างนอกได้

ถ้ายังทำเองไม่ได้ หรือทำใจไปอู่ไม่ได้คงต้องทนต่อไปครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: Service ค่าแรงแพงสุดเท่าไหร่?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 09:19:07 »
กะฆ่ากันให้ตายเลยรถยี่ห้อนี้   แพงมโหฬารทุกอย่างจริง ๆ ตั้งแต่ราคาตอนซื้อ ค่าอะไหล่ ค่าแรง   สมัยก่อนมีดราม่าใน weekendhobby เรื่องรถยี่ห้อนี้ผมอ่านไปขำไปมานานมาก แต่บรรดาคนใช้ยี่ห้อนี้ขำไม่ค่อยออก นะสิ

ผมเข้าศูนย์ TOYOTA  ค่าแรงตกชั่วโมงล่ะ 450-500 บาทครับ  ถ้าค่าเช็คระยะ 1200-1850 บาท โดยรวมเสียค่าแรงซ่อมไปไม่มากหรอกเช่น
 1. ถ้าซ่อมเช็คระยะ 1200-1850  มันรวมทุกอย่างแล้ว คือเปลี่ยนของเหลวทุกรายการ เช็ครายการอื่นมากกว่า 24 รายการ ถอดเบรคมาปรับหล่อลื่นทำความสะอาด  เช็คระบบไฟฟ้า อื่น ๆ  เช็คโค้ด E/G  ถอดกรองอากาศ กรองแอร์ทำความสะอาด   ราคานี้ถือว่าคุ้ม + ล้างรถดูดฝุ่นฟรี     เพราะถ้าเข้าไปตามปั๊มหรืออู่นอก   จะทำแค่ถ่ายน้ำมันเครื่อง + เป่ากรองอากาศเท่านั้น    อย่างอื่นไม่ได้ทำเลย       ผมเคยใช้รถเก่ามาตลอดเลยรู้ว่ารถพอมันเก่าแล้วไม่เข้าศูนย์มันโทรมมากกว่าที่ควรจะเป็น  แล้วส่งผลให้ไม่น่าใช้   ทำให้เราไม่อยากใช้ต่อ  ดิ้นรนจะหารถใหม่

2.ถ้าซ่อมทั่วไปก็จะคิดบางรายการ  เช่น
       - เปลี่ยนแร๊ก ค่าแรง 1,xxx  บาท   
      - เปลี่ยนวาล์วน้ำ ค่าแรง 200   
      - เปลี่ยน ท่อบายพาส ค่าแรง 500
      - เปลี่ยนผ้าเบรคค่าแรง 300 กว่าบาท

คือค่าแรงเฉพาะรายการก็ไม่ไ่ด้มาก    ถือว่าราคาพอรับได้สำหรับ TOYOTA   เพราะเทียบกับอู่นอกก็คิดราคาพอกันหรือแพงกว่านี้   ผมเลยไม่เข้าอู่ ยกเว้นต้องการอะไหล่เทียบพอทดแทนได้มีส่วนต่างจากศูนย์เกิน 50% จึงจะเข้าอู่ซ่อม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2017, 09:20:55 โดย Auto »

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 09:43:25 »
 :'( ผมเคยครับ เอาSLK R172เอาเข้าศูนนย์ ที่ตจว ครับ เนื่องจากไฟหน้ามีน้ำเข้า ช่างทำแค่ถอดกระจังหน้า เพื่อหาสาเหตุ แล้วไปเจอว่าขาตั้งไฟหัก น่าจะมาจากการปรับไฟครั้งก่อน( 0 อื่นปรับ) เลยได้แค่เป่าลมไล่น้ำ กับใช้ นมหนู (ช่างว่างั้น รูปร่างคล้ายดินน้ำมัน อุดไว้) ประกอบคืน(ไฟหน้าตั้งเบิก เป็นintellegent แจ้งว่าราคาแสนนิดๆ) ใช้เวลา 2 ชม โดนไป 2,500บาท
ได้กระเป๋าผ้ามาใบนึง กับเสื้อยืด555 ขำน้ำตาเล็ด
ปล เค้าบอกคิดค่าแรงเป็นชั่วโมง
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 09:54:30 »
แชร์ของ MB ครับ พึ่่งไปเข้ามาเลย เปลี่ยนมอเตอร์ start แล้วก็ battery นิดๆหน่อยๆ ค่าแรงอย่างเดียวไม่รวมอะไหล่ 4 พัน กว่าบาทครับ

แต่ว่าเค้าคิดค่าเแรงเป็นหน่วย หน่วยละ 980 แล้วก็คำนวณความยากง่ายของแต่ละ task คูณเข้าไป ดูแล้วก็แพงมาก แต่สมเหตุสมผลครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 10:23:41 »
ตอนอยู่ออส รถเข้าศูนย์ ค่าแรง $150/ชั่วโมงอ่ะครับ   :-[

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 10:47:05 »
เข้าใจว่าค่าแรงที่ จขกท. หมายถึงคือ คิดที่ 1 หน่วยหรือ ต่อ 1 ชั่วโมงนะ ถ้าจำไม่ผิด Lexus คิด 2,000 ต่อหน่วย ถ้าเป็นรถเกรย์ x2 หรือเปล่าไม่แน่ใจ เพราะอย่าง Benz, BMW รถเกรย์จับโดน x2 ไม่มีส่วนลดอะไหล่พิเศษ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 11:40:33 »
:'( ผมเคยครับ เอาSLK R172เอาเข้าศูนนย์ ที่ตจว ครับ เนื่องจากไฟหน้ามีน้ำเข้า ช่างทำแค่ถอดกระจังหน้า เพื่อหาสาเหตุ แล้วไปเจอว่าขาตั้งไฟหัก น่าจะมาจากการปรับไฟครั้งก่อน( 0 อื่นปรับ) เลยได้แค่เป่าลมไล่น้ำ กับใช้ นมหนู (ช่างว่างั้น รูปร่างคล้ายดินน้ำมัน อุดไว้) ประกอบคืน(ไฟหน้าตั้งเบิก เป็นintellegent แจ้งว่าราคาแสนนิดๆ) ใช้เวลา 2 ชม โดนไป 2,500บาท
ได้กระเป๋าผ้ามาใบนึง กับเสื้อยืด555 ขำน้ำตาเล็ด
ปล เค้าบอกคิดค่าแรงเป็นชั่วโมง
  แพงมากจริง ๆ ค่าอะไหล่เบนซ์ปัจจุบัน  ไฟหน้า แสนกว่าบาท    ค่าแรงเป่าลมกับอุดที่ว่าคงเป็นกาวที่ใช้อุดช่องแอร์  แต่ก็แพงได้ใจ 2500 บาท   รถญี่ปุ่นอย่างมากจ่าย 200-300 ตามอู่ที่ซ่อมแอร์

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 11:49:14 »
  แพงมากจริง ๆ ค่าอะไหล่เบนซ์ปัจจุบัน  ไฟหน้า แสนกว่าบาท    ค่าแรงเป่าลมกับอุดที่ว่าคงเป็นกาวที่ใช้อุดช่องแอร์  แต่ก็แพงได้ใจ 2500 บาท   รถญี่ปุ่นอย่างมากจ่าย 200-300 ตามอู่ที่ซ่อมแอร์

ใช่ครับ อาศัยแค่ได้คำเรียกว่าท่าน แล้วก็เครื่องดื่มไม่อั้น ก็อยู่หมัดแล้วครับ  ::)
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 11:50:33 »
ค่าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องรถปอร์เช่จากอู่นอกอย่างเดียวก็ 3,000 แล้วครับ ผมเห็นหลายอู่คิดเรทนี้ (ไม่รวมราคาน้ำมันเครื่อง)
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 12:48:42 »
ไม่เคยใช้ LR แต่เดาว่าน่าจะคิดระบบเหมือน Jaguar ครับ
คิดค่าแรงเป็นต่อหน่วย(ชม.) อาจจะ 1,500/หน่วย กับ 3,000/หน่วยนะครับ ตามประเภทรถศูนย์กับ grey

ปล.สมมติปกติ Jaguar รถศูนย์เข้า service ทีนึงก็ครึ่งวัน เข้าซัก 8 โมง เสร็จเที่ยงๆ
      กรณีนี้ค่าแรงก็จะคูณไป 4 หน่วยครับ, ถ้าเป็นรถ grey ละก็ คูณ 4 แล้วยังโดนคูณ 2 อีกที  :-X
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 13:45:47 »

ใช่ครับ อาศัยแค่ได้คำเรียกว่าท่าน แล้วก็เครื่องดื่มไม่อั้น ก็อยู่หมัดแล้วครับ  ::)

ใต้เลข 5 มีน้ำตาซ้อนอยู่จริงๆครับ ฮือออออ  :'( :'( :'(

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 14:16:18 »
กะฆ่ากันให้ตายเลยรถยี่ห้อนี้   แพงมโหฬารทุกอย่างจริง ๆ ตั้งแต่ราคาตอนซื้อ ค่าอะไหล่ ค่าแรง   สมัยก่อนมีดราม่าใน weekendhobby เรื่องรถยี่ห้อนี้ผมอ่านไปขำไปมานานมาก แต่บรรดาคนใช้ยี่ห้อนี้ขำไม่ค่อยออก นะสิ

ผมเข้าศูนย์ TOYOTA  ค่าแรงตกชั่วโมงล่ะ 450-500 บาทครับ  ถ้าค่าเช็คระยะ 1200-1850 บาท โดยรวมเสียค่าแรงซ่อมไปไม่มากหรอกเช่น
 1. ถ้าซ่อมเช็คระยะ 1200-1850  มันรวมทุกอย่างแล้ว คือเปลี่ยนของเหลวทุกรายการ เช็ครายการอื่นมากกว่า 24 รายการ ถอดเบรคมาปรับหล่อลื่นทำความสะอาด  เช็คระบบไฟฟ้า อื่น ๆ  เช็คโค้ด E/G  ถอดกรองอากาศ กรองแอร์ทำความสะอาด   ราคานี้ถือว่าคุ้ม + ล้างรถดูดฝุ่นฟรี     เพราะถ้าเข้าไปตามปั๊มหรืออู่นอก   จะทำแค่ถ่ายน้ำมันเครื่อง + เป่ากรองอากาศเท่านั้น    อย่างอื่นไม่ได้ทำเลย       ผมเคยใช้รถเก่ามาตลอดเลยรู้ว่ารถพอมันเก่าแล้วไม่เข้าศูนย์มันโทรมมากกว่าที่ควรจะเป็น  แล้วส่งผลให้ไม่น่าใช้   ทำให้เราไม่อยากใช้ต่อ  ดิ้นรนจะหารถใหม่

2.ถ้าซ่อมทั่วไปก็จะคิดบางรายการ  เช่น
       - เปลี่ยนแร๊ก ค่าแรง 1,xxx  บาท   
      - เปลี่ยนวาล์วน้ำ ค่าแรง 200   
      - เปลี่ยน ท่อบายพาส ค่าแรง 500
      - เปลี่ยนผ้าเบรคค่าแรง 300 กว่าบาท

คือค่าแรงเฉพาะรายการก็ไม่ไ่ด้มาก    ถือว่าราคาพอรับได้สำหรับ TOYOTA   เพราะเทียบกับอู่นอกก็คิดราคาพอกันหรือแพงกว่านี้   ผมเลยไม่เข้าอู่ ยกเว้นต้องการอะไหล่เทียบพอทดแทนได้มีส่วนต่างจากศูนย์เกิน 50% จึงจะเข้าอู่ซ่อม

ขอบคุณครับ

ตั้งแต่ผมเข้าครั้งแรกๆ โดนคิดค่าแรงต่อหน่วยผิด ค่าอุปกรณ์ผิด ค่าหน่วยผิด ประมาณสองครั้ง
ครั้งล่าสุดผมเอาเข้าไปเช็คไฟโชว์ เรื่อง Sensor ABS ปรากฎว่า ต้องเปลี่ยน Sensor หน้าคู่ เท่านั้นยังไม่พอ ทางศูนย์แจ้งว่าต้องเปลี่ยนซีลท้ายด้วย เพราะว่าน้ำมันเครื่องซึม
ตอนแรกผมก็ยังไม่ช็อคนะครับ แต่พอใบเสนอราคามาเท่านั้นแหละครับ ช็อคเลย เค้าเสนอราคามาเกือบแสน

ผมเลยตัดสินใจลองไปเข้าเช็คข้างนอก ที่นี่เค้าเปลี่ยนแค่ Sensor ข้างเดียว จบเรื่องไฟโชว์

ต่อมาๆเครียดเรื่องซีลท้ายที่ทางศูนย์บอกมา ผมก็พยายามสังเกตุว่าน้ำมันๆหยดไหมนะครับ สังเกตุอยู่เป็นอาทิตย์เลย บวกกับความคิดที่ว่าถ้าน้ำมันซึมหรือรั่วจริงๆ
ไฟในรถน่าจะขึ้นเตือนบ้างแหละ ผมเลยสรุปเอาเองว่า มันไม่น่าใช่แล้วหละ

จากเหตุการณ์นี้ทำเอาผมแทบจะเกลียด LR ไปเลยครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 14:33:00 »
รถแบบนี้ไม่ลองหาอู่นอกล่ะครับ   เพราะซ่อมศูนย์คงไม่ไหวล่ะ    จริง Range Rover เป็นแบรนด์รถหรูแต่เรื่องการซ่อมทำเอาลูกค้าเข็ดขยาด

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 16:25:41 »
ค่าแรงไม่เกิน 450-600 รวม Vat

อ่อ รถตลาด แหละ  :-\
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 17:10:24 »
รถแบบนี้ไม่ลองหาอู่นอกล่ะครับ   เพราะซ่อมศูนย์คงไม่ไหวล่ะ    จริง Range Rover เป็นแบรนด์รถหรูแต่เรื่องการซ่อมทำเอาลูกค้าเข็ดขยาด

ก่อนหน้านี้ผมลองเซิชหาในเน็ตสักพักนึงแล้วครับ

ข้อมูลที่ได้ผมรู้สึกว่ายังไม่แน่ใจว่าที่ไหนดีที่สุด พูดตรงๆคือกลัวจะโดนต้ม กลัวจะหนักกว่าที่ศูนย์

ตอนนี้ก็กำลังนั่งอ่านบอร์ดหาอยู่เลย ต้องขอรบกวนขอข้อมูลจากพี่ๆเพื่อนๆในบอร์ดแล้วหละครับ

** พี่พอจะแนะนำอู่นอก หรือพอแนะนำคนที่มีความรู้ให้ผมขอคำแนะนำได้ไหมครับ

:-X :-X :-X

ออฟไลน์ Hot Hatch

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 19:03:08 »
เนื่องจากศูนย์ Range rover ที่เข้ารับบริการอยู่ ปรับค่าแรงรถเกรย์ จาก 1,500 เป็น 3,000 บาท (ไม่แน่ใจว่าโดนราคานี้เฉพาะผมคนเดียวรึเปล่า)

น้ำตาไหลเลยทีเดียว เลยอยากทราบค่าบริการที่เพื่อนๆพี่ๆเคยโดนมาหรือซ่อมอยู่ว่าเท่าไหร่กันบ้างครับ

ปล.แชร์ประสบการณ์ได้ทุกค่ายนะครับ
ขอบคุณครับ :)

ไม่ได้โดนคนเดียวครับ

ผมก็โดน

ปีที่แล้วคุ้นๆว่า 1500/ชม ผมก็ว่าแพงแล้วนะ

แต่เมื่อ 2 เดือนที่แล้วผมเอา Evoque เข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องกลายเป็น 3000/ชม

สรุปโดนค่าแรงเปลี่ยนน้ำมันเครื่องไป 6000 บาท !

ผมดูบิลแล้วดูบิลอีกว่าผมมองผิดหรือเปล่า

แพงมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 19:04:15 »
สมัยก่อน รถพวก 3 บ้าง 5 บ้าง ที่คุณก็รู้ว่าใครทำตลาดอยู่ ตอนนั้นเจอทั้งค่าแรง ค่าอะไหล่ มันแพงจนคนเลิกใช้ไปเยอะเลย เพื่อนผมที่ฐานะรวยค่อนข้างมากหลายคน เจอค่าซ่อมทีนึง มีนเลย ให้เลขาฯสรุปยอดค่าใช้จ่ายทีนึง รถอายุ 3-4 ปีเอง ซ่อมปีละเกือบ 2 แสน พอโทรไปถามศูนย์ฯ  ศูนย์ฯ ตอบหน้าตาเฉยว่า ใคร ๆ ก็เสียค่าซ่อมปีและ แสน สองแสนกันทั้งนั้น เลยเลิกใช้

มีรถแล้วต้องมีอู่ไว้ใจได้ครับ ไม่งั้น ค่าใช้จ่ายไปไกลเลย