ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็น วีออสเปลี่ยนเป็นซิตี้ ดีไหมครับ ?  (อ่าน 6247 ครั้ง)

ออฟไลน์ Salmon

• Full Member
เริ่มจากญาจะขาย City ตัว V MY2011 ปี2012 รถวิ่งน้อย 50,000 โล รถจอดสะส่วนมาก ขายให้ราคาดี เป็นญาต รู้ประวัติรถครับ
ผมปัจจุบันใช้ VIOS MY2012 E-safty ปี 2012 วิ่งไป 120,000 โล ลักษณะการใช้ ใช้ทุกวันวันละ 60 โล ย่านความเร็ว 140-150 กระทืบบ่อย อยู่ต่างจังหวัด วิ่ง ยาวๆถนนดำ ทุกวัน ไม่เข้าเมือง ต้องการความมั่นใจในการเร่งแซงครับ
ต้องการใช้ไปอีกอย่างน้อย 3-4 ปี ครับ
อยากถามพี่ๆ เพื่อนในนี้ว่าผมสมควรจะขาย vios เปลี่ยนไปใช้ City คันนี้ดีไหม และช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยดังนี้ครับ

1.อัตราเร่งเทียบกับคันเก่า (จะเปลี่ยนใส่ยาง 195/55/r15 เหมือนคันเก่า)
2.อัตราสิ้นเปลีองน้ำมัน เทียบคันเก่าเปลืองกว่าไหมในการขับขี้แบบของผม (vios เติม e20 ได้ 13 โลลิตร)
3.ความสะดวกสบาย และออปชั่นต่างๆ เทียบกับคันเก่า
4.ความคุ้มค่าระยะยาว ในแง่อะไหล่สิ้นเปลือง เทียบคันเก่า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: ถามความเห็น วีออสเปลี่ยนเป็นซิตี้ ดีไหมครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 11:40:21 »
City มันแรงกว่าวีออสอยู่แล้วครับ ระยะยาวถ้าเข้าศูนย์ไม่ต่างกัน อะไหล่นอกฮอนด้าแพงกว่าหน่อย ส่วนความไฮเทคฮอนด้ากินขาดครับ

ออฟไลน์ tom46

Re: ถามความเห็น วีออสเปลี่ยนเป็นซิตี้ ดีไหมครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 11:40:32 »
แล้วคันทืี่ใช้อยู่ มันมีไม่ดีหรือครับ ถึงได้อยากเปลี่ยน รถก็ปีเดียวกัน คลาสเดียวกัน
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 11:48:58 »
เดาว่าญาติขายให้ถูกๆ เลยอยากได้ จริงๆ รถมันเกรดเดียวกัน เปลี่ยนก็ได้ไม่เปลี่ยนก็ได้

คือถ้าไม่ได้กำไรผมไม่เปลี่ยนนะเพราะต้องเสียเวลาขายคันเก่าด้วย เบื่อเรื่องเอกสารและเรื่องการโอนไปมา

ปล. ถ้าดูตามรุ่น ซิตี้ออฟชั่นเยอะกว่า  ประหยัดกว่า ภายในสวยกว่า แต่ภายนอกอยู่ทีความชอบส่วนบุคคล

ใช้รถมา 6 ปี คงเบื่อแย่ละ ผมใช้ซิตี้มา 6 ปี ยังเบื่อเลย ลองเปลี่ยนก็ดีครับ ไม่เสียหายอะไร รถมันเกรดเดียวกัน

"พิมพ์เพิ่มอีกนิด"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2017, 11:54:10 โดย HHHsung »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 11:52:44 »
แล้วคันทืี่ใช้อยู่ มันมีไม่ดีหรือครับ ถึงได้อยากเปลี่ยน รถก็ปีเดียวกัน คลาสเดียวกัน
ครับมีความคิดว่า ถ้ารถเก่าวิ่งเยอะ อาจต้องซ่อมเยอะขึ้น วีออสคันนี้ผมใช้งานมันค่อนข้างหนักครับคิกดาวทุกวัน เสียงจิ้งหรีดเริ่มมา เทียบกับรถวิ่งน้อยกว่าครับ
อีกอย่างนึงคิดว่าภายในซิตี้น่าจะนั่งสบายกว่า วีออสนั่งปวดหลังฮ่า ผมสูง 178  ::)
ตอนก่อนออก vios ไปดู city มาก่อนครับแต่ตอนนั้น honda ไม่มีรถขายเลยใช้ๆไปครับ  ;D

เดาว่าญาติขายให้ถูกๆ เลยอยากได้ จริงๆ รถมันเกรดเดียวกัน เปลี่ยนก็ได้ไม่เปลี่ยนก็ได้

คือถ้าไม่ได้กำไรผมไม่เปลี่ยนนะเพราะต้องเสียเวลาขายคันเก่าด้วย เบื่อเรื่องเอกสารและเรื่องการโอนไปมา
ใช่ครับถูกเลยครับ ลังเลอยู่

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 11:55:20 »
ถ้าเอาเรทที่คุณใช้อยู่จะใช้วีออสต่อไปอีก5-6ปีสบายๆ  ถ้ารถของเราไม่เคยชนไม่ได้มีปัญหาใหญ่โตอะไรเป็นผมๆไม่เปลี่ยนนะ   ไม่รู้จะซื้อขายให้ขาดทุนทำไมไม่ได้รถที่ใหม่กว่าดีกว่าหรือใหญ่กว่า  เก็บเงินไว้รอจัดรถใหม่รอบหน้าดีกว่า

ออฟไลน์ Nonnics

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 13:43:41 »
รถระดับเดียวกัน เป็นผมไม่เปลี่ยนครับ

ถ้าอยากเปลี่ยนน่าจะไปที่altis หรือ civic มือสองมากกว่า
เอาปีใหม่สุดในงบที่ไหว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 14:28:09 »
ผมว่าสูง 178 ขึ้นลง City รุ่นนี้ลำบากนะ
เสา a ลาดเอียงมาก หัวโขกได้ง่ายๆ แถมตอนขับมีโอกาสหัวไปโดนหลังคาช่วงขอบประตูได้อีกตะหาก
เพราะเบาะมันปรับต่ำลงได้นิดเดียว ติดถังน้ำมันใต้เบาะคู่หน้า ส่วนรูปทรงเบาะนั่งสบายกว่าวีออสครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 14:40:58 »
ไม่ควรเปลื่ยนครับ

ซิตี้ถึงจะแรงกว่า แต่ความยืดหยุ่นของเครื่องออสทำได้ดีกว่า
วิ่งทางไกลซิตี้ถ้าขับแบบกระทืบต้องรอจังหวะเกียร์ลงมาเรียกแรงบิดถึงจะมีแรงส่ง
แต่วีออสไม่ต้องเชนท์เกียร์ลง เพราะแรงบิดส่วนใหญ่กองอยู่รอบกลางๆ กดสวนได้เลย

รวมถึงการใช้งาน ออสได้เปรียบเรื่องซ่อมแน่นอน เสียงจี้งหรีดอาจเพราะมาจากสายพานหน้าเครื่อง ลองเปลื่ยนใหม่ที่ศูนย์ดู อะไหล่รวมค่าแรงไม่ถึง 450 บาท

แต่รถทั้งคู่กินกันไม่ลงหรอกครับ รอเก็บเงินอีกนิด เปลื่ยนรถให้ใหญ่ขึ้นดีกว่า

ออฟไลน์ khai72

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 14:51:17 »
City ขับความเร็วต่ำ หรือในเมืองจะรู้สึกว่ารถอืดๆ เวลาแซงก็เหมือนกัน คันเร่งจะหน่วงกว่า vios ไม่สามารถกดพุ่งๆ เหมือน vios ได้
แต่เวลาใช้ความเร็วสูง 120 up city จะรู้สึกว่ามีแรงมากกว่าvios กดคันเร่งจะไหลดีกว่า
ลองยืมญาติขับสักวันสิครับว่าชอบแบบไหน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 15:00:52 »
ถ้าเค้าขายให้สองแสนแล้วขายวีออสได้สามแสน ก็น่าสนใจนะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 15:13:55 »
พอจะได้คำตอนในใจแล้วครับ จากความเห็นพี่ๆ ฮ่า อยู่เฉยๆไปก่อนน่าจะดีกว่าสำหรับผม รถเดิมก็ยังดีอยู่ ไม่อยากเสียเวลาขาย โอนยุ่งยาก ฮ่าๆ
ขอบคุณทุกคนนะครับ สำหรับความเห็น ผมอายุยังน้อยบางทีก็คิดไม่เหมือนผู้ใหญ่ ต้องอาศัยความเห็นผู้ใหญ่ในนี้ ก็จะตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ

ถ้าเอาเรทที่คุณใช้อยู่จะใช้วีออสต่อไปอีก5-6ปีสบายๆ  ถ้ารถของเราไม่เคยชนไม่ได้มีปัญหาใหญ่โตอะไรเป็นผมๆไม่เปลี่ยนนะ   ไม่รู้จะซื้อขายให้ขาดทุนทำไมไม่ได้รถที่ใหม่กว่าดีกว่าหรือใหญ่กว่า  เก็บเงินไว้รอจัดรถใหม่รอบหน้าดีกว่า
ขอบคุณครับ รอดีกว่าครับ

รถระดับเดียวกัน เป็นผมไม่เปลี่ยนครับ

ถ้าอยากเปลี่ยนน่าจะไปที่altis หรือ civic มือสองมากกว่า
เอาปีใหม่สุดในงบที่ไหว
ขอบคุณครับ รอต่อไปตามนี้ดีกว่า

ผมว่าสูง 178 ขึ้นลง City รุ่นนี้ลำบากนะ
เสา a ลาดเอียงมาก หัวโขกได้ง่ายๆ แถมตอนขับมีโอกาสหัวไปโดนหลังคาช่วงขอบประตูได้อีกตะหาก
เพราะเบาะมันปรับต่ำลงได้นิดเดียว ติดถังน้ำมันใต้เบาะคู่หน้า ส่วนรูปทรงเบาะนั่งสบายกว่าวีออสครับ
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

ไม่ควรเปลื่ยนครับ

ซิตี้ถึงจะแรงกว่า แต่ความยืดหยุ่นของเครื่องออสทำได้ดีกว่า
วิ่งทางไกลซิตี้ถ้าขับแบบกระทืบต้องรอจังหวะเกียร์ลงมาเรียกแรงบิดถึงจะมีแรงส่ง
แต่วีออสไม่ต้องเชนท์เกียร์ลง เพราะแรงบิดส่วนใหญ่กองอยู่รอบกลางๆ กดสวนได้เลย

รวมถึงการใช้งาน ออสได้เปรียบเรื่องซ่อมแน่นอน เสียงจี้งหรีดอาจเพราะมาจากสายพานหน้าเครื่อง ลองเปลื่ยนใหม่ที่ศูนย์ดู อะไหล่รวมค่าแรงไม่ถึง 450 บาท

แต่รถทั้งคู่กินกันไม่ลงหรอกครับ รอเก็บเงินอีกนิด เปลื่ยนรถให้ใหญ่ขึ้นดีกว่า
ขอบคุณครับ ผมว่าออสน่าจะเหมาะกับผมมากกว่า ทนดีนะครับ ผมใช้มันแบบทาสเลย กดไม่ต้องกลัวเกียรพัง สบายใจ แต่ใช้น้ำมันเครื่องดีๆหน่อยฮ่า

City ขับความเร็วต่ำ หรือในเมืองจะรู้สึกว่ารถอืดๆ เวลาแซงก็เหมือนกัน คันเร่งจะหน่วงกว่า vios ไม่สามารถกดพุ่งๆ เหมือน vios ได้
แต่เวลาใช้ความเร็วสูง 120 up city จะรู้สึกว่ามีแรงมากกว่าvios กดคันเร่งจะไหลดีกว่า
ลองยืมญาติขับสักวันสิครับว่าชอบแบบไหน
ขอบคุณมากครับ ต้องลองก่อนจะได้หายข้องใจ

ออฟไลน์ lufy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 15:21:14 »
ควรเปลี่ยนไปสิ่งที่ดีกว่าครับ รถมันคลาสเดียวกัน ปีก็ใกล้กันเพียงแค่รถใช้น้อยไม่ได้หมายความว่าความสึกหรอมันน้อยกว่าเสมอไป เป็นผมคงไปรุ่นที่สูงขึ้นน่ะครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 15:28:30 »
ควรเปลี่ยนไปสิ่งที่ดีกว่าครับ รถมันคลาสเดียวกัน ปีก็ใกล้กันเพียงแค่รถใช้น้อยไม่ได้หมายความว่าความสึกหรอมันน้อยกว่าเสมอไป เป็นผมคงไปรุ่นที่สูงขึ้นน่ะครับ

ขอบคุณครับ
รถไฟฟ้าก็จะมา น่ารอใช้รถไฟฟ้าเลยดีกว่า  8)

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 07:58:20 »
ถ้าใช้แบบทาส แนะนำน้ำมันเครื่องดีๆครับ พวก Mobil หรือ Shell ก็ได้
น้ำมันเกียร์ ถ้าออโต้ใช้ของเดิม ATF-WS ดีสุด พร้อมเปลื่ยนกรองที่อ่างน้ำมันเกียร์
หัวเทียน แพลตตินั่ม หรือ อิริเดียม
สายพานหน้าเครืื่องใช้ของแท้ เปลื่ยนที่ศูนย์นั้นละครับ ถูกดี
กรองอากาศ กรองแอร์ เปลื่ยนทุกหมื่นโลก็แจ่มนะครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 09:22:47 »
ถ้าใช้แบบทาส แนะนำน้ำมันเครื่องดีๆครับ พวก Mobil หรือ Shell ก็ได้
น้ำมันเกียร์ ถ้าออโต้ใช้ของเดิม ATF-WS ดีสุด พร้อมเปลื่ยนกรองที่อ่างน้ำมันเกียร์
หัวเทียน แพลตตินั่ม หรือ อิริเดียม
สายพานหน้าเครืื่องใช้ของแท้ เปลื่ยนที่ศูนย์นั้นละครับ ถูกดี
กรองอากาศ กรองแอร์ เปลื่ยนทุกหมื่นโลก็แจ่มนะครับ

ตอนนี้ใช้น้ำมันเครื่อง liqui moly กับ mobil 1 กระป๋องทอง สลับไปมาครับ เคยใช้น้ำมันเครื่องเกรดรองแล้วลากรอบไม่ได้เสียงดัง + อืด
หัวเทียนเปลี่ยนศุนย์ ของศูนย์เบอร์เดิม (ไว้จะลอง แพลตตินั่ม หรือ อิริเดียม ดูนะครับ)
สายพานหน้าเคร่ืองเปลี่ยนแล้วครับ
น้ำมันเกียร์ถ่ายไปแล้ว
ยางก็เพิ่งเปลี่ยนเป็น PS3 ไป
กรองอากาศ ผมใส่กรองแสตนเลสตั้งแต่ สามหมื่นโล ดูดฝุ่นเข้าเครื่องทุกวัน ก็ไม่เห็นมันจะเป็นอะไร

สิ่งที่จะพังต่อไปคือโช๊ค เหมือนช่วงล่างมันไม่เหมือนเดิม ไม่เฟิมเหมือนเดิม เพราะเจอหลุม ระนาด คอสะพาน ผมไม่ได้เบาเลยครับ

ความรู้สึกตอนใหม่ๆ กับวันนี้กำลังก็ยังดีไม่ตก
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 09:34:25 »
คาดหวังอะไรจาก city ครับ ผมว่าไม่ต่างกันมากนะ เป็นผมไม่เปลี่ยนครับ ถ้าเปลี่ยนหรือขายแล้วมาซื้อคันนี้แล้วไม่ต้องจ่ายเพิ่ม แบบนี้เอา 😁
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 10:58:57 »
หาเรื่องเปล่าๆครับ อีก3ปีเปลี่ยนทีเดียวเลย

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 12:30:47 »
คาดหวังอะไรจาก city ครับ ผมว่าไม่ต่างกันมากนะ เป็นผมไม่เปลี่ยนครับ ถ้าเปลี่ยนหรือขายแล้วมาซื้อคันนี้แล้วไม่ต้องจ่ายเพิ่ม แบบนี้เอา

ผมไม่เคยขับรถฮอนด้าเลยครับ เลยมีความรู้สึกอยากลองอะไรแปลก บรรยากาศใหม่ ห้องโดยสายซิตี้ผมว่าน่านั่งกว่าวีออส เพราะผมไม่มีงบเปลี่ยนรถใหม่ที่ใหญ่ขึ้นในเวลานี้ เหมือนเปลี่ยนเล่นๆ ถ้าทำแล้วไม่เจ็บตัว ถ้าขายวีออสไม่ได้มากกว่าที่ญาติขายซีตี้ให้ ก็คงไม่ลองครับ

แอบหวังว่า 5AT มันจะไหลกว่าตอนแรงปลายยาวๆ  ประหยัดกว่า 4AT นึดนึง จริงหรือป่าวครับ?  ::)

หาเรื่องเปล่าๆครับ อีก3ปีเปลี่ยนทีเดียวเลย
แหะๆ ครับผม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 12:57:21 »
คาดหวังอะไรจาก city ครับ ผมว่าไม่ต่างกันมากนะ เป็นผมไม่เปลี่ยนครับ ถ้าเปลี่ยนหรือขายแล้วมาซื้อคันนี้แล้วไม่ต้องจ่ายเพิ่ม แบบนี้เอา

ผมไม่เคยขับรถฮอนด้าเลยครับ เลยมีความรู้สึกอยากลองอะไรแปลก บรรยากาศใหม่ ห้องโดยสายซิตี้ผมว่าน่านั่งกว่าวีออส เพราะผมไม่มีงบเปลี่ยนรถใหม่ที่ใหญ่ขึ้นในเวลานี้ เหมือนเปลี่ยนเล่นๆ ถ้าทำแล้วไม่เจ็บตัว ถ้าขายวีออสไม่ได้มากกว่าที่ญาติขายซีตี้ให้ ก็คงไม่ลองครับ

แอบหวังว่า 5AT มันจะไหลกว่าตอนแรงปลายยาวๆ  ประหยัดกว่า 4AT นึดนึง จริงหรือป่าวครับ?  ::)

แหะๆ ครับผม ขอบคุณครับ

เคยขับทั้ง 2รุ่นนี้ครับ city ให้ความสบายดีกว่า ห้องโดยสารดูผ่อนคลาย นั่งสบายกว่า ดูสวยกว่า ส่วนภายใน vios จะดูโล้นๆ ภายนอก city ดูทันสมัย เพรียวกว่า เครื่องยนต์ city ออกตัวอืดกว่าชัดเจน (ออกตัวแบบไม่คิกส์ดาวน์นะครับ) เร่งแซงดีกว่า city ช่วงล่าง city ออกทางนุ่มย้วยหน่อยๆ แต่บางคนบอกสบายกว่า ส่วน vios จะตึงตังกว่านิดๆ
  โดยภาพรวม เก็บตังค์ไว้ รอรถที่ใช่ (ไม่ลำบากเมื่อผ่อน) ไม่ต้องใจร้อนครับ รถออกมาใหม่มักจะดีขึ้นเรื่อย แค่รถจะแพงขึ้นตามเท่านั้น
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 14:39:56 »
ความเห็นผมนะครับ เก็บเงินไว้รอดีกว่าครับ คือรถระดับเดียวกันไม่ต่างกันมาก
ถ้าเปลี่ยนจะเป็น civic มือสองแบบนี้ยังน่าสนครับ

อย่างที่หลายๆท่านบอกเก็บเงินรออีก 2-3 ปี แล้วค่อยรอเปลี่ยนรถทีเดียวเลยครับ จะมือ1 หรือมือ2 ก็ได้แต่เป็นรถที่ขยับขึ้นมาสักSegmentนึง
แถมเป็นรถถัดไปอีก 1-2 gen จะเห็นความต่างกันเยอะครับ

สุดท้ายนี่แล้วแต่ จขกท ตัดสินใจครับยังไงก็ขอให้โชคดีมีความสุขกับรถที่ใช้ไม่ว่าเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 08:35:12 »
จะเปลี่ยนทั้งที เปลี่ยนให้ใหม่กว่าดีกว่าครับ

ออฟไลน์ lotto

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 00:29:20 »
บ้านผมมี vios 2004 (Britney) กับ City V 2010 เกียร์ AT ทั้งคู่ ความเห็นส่วนตัวผมนะ

เรื่องกำลัง วีออสคันเร่งจะทันใจกว่า ซิตี้จะมาเด่นๆ ช่วงหลักร้อยและปลาย ส่วนสถานการณ์ลอยลำประมาณ 80-100 แล้วเร่งแซง หรือเร่งแซงถนนสวนเลนนั้นวิออสทำได้มั่นใจกว่า ในขณะที่ขับซิตี้อาจจะหงุดหงิดถ้าไม่เชนลง D3 หรือ 2 รอไว้ ผมดูจากคนที่บ้านใช้งานแล้วคันเร่งซิตี้มันจะถูกจริตกับที่ผู้หญิงชอบดีเลย์ เผลอกดลึกหน่อยแล้วไม่ดึงหน้าหงาย เท้าหนักๆ ควรมองรุ่น SV ที่มี paddle shift ไปเลย พวกรุ่น S กับ V ใช้เกียร์ D3,2 พอช่วยลากรอบได้แต่ไม่ดีเท่าตบเชนเกียร์ลง 3,4,5 ลากรอบรอไว้ไปตามเรื่อง ความเร็วสูงสุดที่ตัวเลขบนหน้าปัดทั้ง 2 คันได้ 190 เท่ากันครับ

เรื่องประหยัด ถ้าเป็นคนขับเรื่อยๆ ไปให้ถึงที่หมายก็พอ ผมให้พอๆ กัน แต่ถ้าเป็นคนใจร้อน ขยันมุดทำเวลา ความที่ซิตี้คันเร่งมันดีเลย์จะทำให้ต้องเหยียบเยอะ ในขณะที่บางจังหวะวิออสแค่เติมคันเร่งเพิ่มหน่อยไม่ถึงต้องคิ๊กดาว์นมันก็ไปได้ วืออสเลยจะได้เปรียบความประหยัดกว่าตรงนี้

เรื่องการขับขี่ คนที่บ้านที่เป็นผู้หญิงจะชอบพวงมาลัยซิตี้มากสุดๆ เพราะมันเบา (วิออสผมมันไฮโดรลิค) เดินทางไกลเทียบกันระหว่าง 2 คัน ตั้งแต่ความเร็วธรรมดาจนมิดคันเร่ง พวงมาลัยซิตี้จะนิ่งกว่าและส่งแรงสะท้านจากพื้นถนนกลับมาน้อยกว่า
ช่วงล่าง เวลาวิ่งในซอยซิตี้จะนิ่มนวลกว่า ในขณะที่วืออสจะเด้งเวลาลงหลุม ขับความเร็วสูง ซิตี้จะแนวนิ่มเงียบซับแรงขรุขระจากพื้นถนนได้ดีกว่า มีแอบเด้งกระดอนถ้าเจอสะพาน วิออสจะโตกตากตึงตังกว่าแต่ก็เกาะ ผู้หญิงกับคนแก่จะชอบซิตี้มากกว่า ผู้ชายสายมุดจะชอบวิออสเพราะถึงใจดี (มาจากเรื่องคันเร่งด้วย)

เรื่องเบรค ผู้หญิงจะชื่นชอบเบรคซิตี้กว่า เพราะกดเบาๆ นี่หน้าทิ่ม ส่วนผู้ชายจะรำคาญเพราะต้องค่อยๆ เลีย ถ้ารำคาญให้เลิกใช้ผ้าเบรคศูนย์จะช่วยได้ครับ ส่วนวิออสเดิมๆ พอกับการใช้งานไม่มากไม่น้อยไป (ถึงวิออสจะหลังดรัม ระยะเบรคทำได้ดีไม่แพ้ครับ)

ปล. ถ้าผมเป็น จขกท คงไป civic กับ altis ตามความเห็นส่วนใหญ่ว่าครับ