ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการเข้าศูนย์บริการ Toyota และการต่อประกัน 5 ปี 1.5 แสนโลครับ  (อ่าน 8752 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

เมื่อช่วงต้นเดือนผมได้ซื้อ Yaris Ativ มาครับ ตอนนี้วิ่งไป 350 โลแล้วครับ คาดว่าสัปดาห์นี้ไป ตจว. กับวิ่งข้ามเมือง น่าจะถึง 1000 โลพอดี

ผมเพิ่งซื้อ Toyota ป้ายแดงครั้งแรกครับ ก่อนหน้านี้ซื้อป้ายแดง Nissan March กับ Toyota มือ 2 และรถเก่าของที่บ้านที่ซื้อต่อมาจากบริษัท คือ AE100 กับ Altis หน้าหมู ตามลำดับ ไม่เคยเข้าไปศูนย์บริการ Toyota เลยครับ ซ่อม Toyota ก็เข้าแต่อู่นอก บ้านๆ อู่ Taxi ครับ

คันนี้ผมตั้งใจว่าจะใช้ยาวๆ...ประมาณ 7-8 ปีครับ เพราะดูตัวรถน่าจะ ok (เชื่อมั่นเชื่อใจมาจาก AE100 กับ Altis หน้าหมู) ตั้งใจว่าจะดูแลรถให้ดีกว่าตอนใช้ March เพราะคงใช้ยาวกว่าเดิม อยากให้รถวิ่งสมบูรณ์ที่สุดครับ

ข้อมูลเบื้องต้น คันนี้ผมคงวิ่งปีละ 10,000-20,000 กิโลโดยประมาณ

อยากขอคำแนะนำเพื่อนๆ ทุกท่านครับ ดังนี้
1. โปรขยายระยะเวลารับประกัน ผมควรต่อไหมครับ...รถผมวิ่งน้อยจะคุ้มไหมครับ และผมกะว่า 3 ปีจะเอาไปทำอู่นอกที่ทำ Toyota ผมตั้งแต่สมัย 10 ปีก่อนครับ
2. จากข้อ 1 ผมเห็นมี หลายแบบครับ มีแบบรับประกันอย่างเดียว กับแบบมีส่วนลดค่าบริการ (ต่างกัน 1000-2000 ครับ) กับแบบเหมา เป็นหมื่นๆ เลย วิ่งรถแบบผมควรทำไหมครับ
3. รถผมจะวิ่งครบ 1,000 กิโล ผมตั้งใจว่าจะถ่ายน้ำมันเครื่อง อยากทราบว่าของ Toyota ปกติเขาถ่ายให้ไหมครับ และเขาคิดค่าแรงไหม ต้องเปลี่ยนกรองเครื่องด้วยไหมครับ
4. ผมวิ่งน้อย 6 เดือนที่เช็คระยะจะประมาณ 5,000 กิโลพอดี ผมใช้น้ำมันเครื่อง 10W-30 จะได้ไหมครับ (ถูกกว่า 0W นิดหน่อยครับ)
5. CVT ของ Asin ใน Yaris ต้องถ่ายน้่ำมันทุก 2-3 หมื่นกิโลแบบ CVT7 ของ Jatco ไหมครับ
6. ผมออกรถที่ พิธานพาณิชย์ เขาให้ส่วนลด 15% ค่าอะไหล่สำหรับลูกค้า อยากทราบว่า มีศูนย์ไหนที่ให้ส่วนลดมากกว่านี้ไหมครับ
7. ศูนย์ Toyota ในกทม.โซนเหนือ และนนทบุรี มีที่ไหนน่าเข้าบ้างครับ และมีส่วนลดด้วยครับ ของพิธานผมว่าดูไม่ค่อยน่าเข้า ดูเก่าๆ แคบๆ ครับ
8. รถ Toyota อยู่ในระยะรับประกัน ต้องเช็คระยะทุก 6 เดือน หรือ 10,000 กิโล จะต้องเข้าช้าสุดไม่เกิน กี่วัน หรือกี่กิโลครับ
9. T-Mex มีท่านใดเคยใช้บ้างครับ เป็นอย่างไร

ผมกำลังคิดว่าจะซื้อ โปร 5 ปีแบบ smart delight ครับ คือ เหมาๆ ค่าแรงค่าเช็คระยะไปเลย แล้วพอ 5 หมื่นก็ต่อของ 6 หมื่น - 1 แสนไปเลยครับ ใช้ยาวๆ ไม่ต้องคิดมากอะไร ถ้าอนาคต มีเหตุให้ต้องใช้รถถึง แสนโลใน 5 ปี ก็ขายรถ เอาไปต่อยอด Yaris คันใหม่ครับ

ค่าใช้จ่าย 9,800 บาทครับ

ขอความเห็นทุกท่านด้วยครับ

http://www.toyota.co.th/customerservice/promotion/smartplus

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2017, 21:17:50 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ Arado_kung

แพ็คเกจเช็คระยะดูให้ดีว่าครอบคลุมแค่ไหนครับ ช่วง 50,000 โลแรกฟรีค่าแรงอยู่แล้วมันจะดูไม่แพงมาก แต่ช่วงหลัง6หมื่นไปค่าแรงเต็มเหนี่ยวนะครับ แพ็คเกจราคาก็จะแพงขึ้นอีกพอสมควร

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
รถผมซื้อนะครับ ของ Brand Honda แต่ยังไม่รู้ว่าจะได้ใช้มั้ย ส่วนตัวต้องดูว่าใช้รถเยอะหรือไม่ครับ ถ้า 5 ปี วิ่ง 5 หมื่นโล ผมว่าไม่คุ้ม
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ nuntapon.s

ใช้รถแบบ จขกท. ผมแนะนำว่าไม่ควรซื้อประกันต่อเป็นห้าปีครับ  ไม่ใช่มันไม่ดีแต่ท่านจขกท.มีแนวโน้มจะไปอู่นอกซึ่งจุดนี้ทำให้ประกันขาดทันที(อย่างน้อยก็เป็นข้ออ้างได้ถ้าเขาไม่อยากเคลมอะไรให้) อีกอย่างพอรถวิ่งน้อยก็ไม่อยากเข้าตามระยะเวลา6เดือนอีก ยิ่งไปกันใหญ่เลย

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมว่ามันจะดูสมเหตุสมผลที่จะซื้อ ถ้าคุณเอารถเข้าศูนย์ตลอด 5 ปี ตามโปรแกรมที่กำหนด แต่ถ้าจะไปหาอู่นอก ก็อย่าเลยครับ ซื้อมาก็โดนตัดสิทธิ์เปล่า ลองดูเงื่อนไขดีๆครับ ถ้าคุณโอเคและสามารถปฏิบัติตามเงื่อนไขเค้าได้ ก็จัดไปครับ

ส่วนตัว ผมใช้ Honda จะมีเป็นตัว Ultimate Care ขยายรับประกันเป็น 5 ปี หรือ 1.4 แสนโล ผมก็ซื้อนะครับ จำได้ว่าของ HRV ซื้อวันออกรถ ราคา 10,700 บาท ส่วนของ Jazz ได้แถม ที่ซื้อเพราะยังไงๆ รถผมใช้เกิน 5 ปีแน่นอน แล้วก็เข้าศูนย์เกิน 5 ปีแน่นอน แล้ว Honda มันมี Paysave ซื้อล่วงหน้า 4 ครั้ง ลด 15% ถ้าช่วงนั้นผมจ่ายไหว ผมก็ซื้อนะ อย่างน้อยช่วงที่จะต้องเอารถเข้าเช็ค เกิดมีปัญหาทางการเงินขึ้นมา จะได้ไม่เป็นภาระมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2017, 23:33:20 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ผมว่าถ้า จขกท กังวลเรื่องค่าใช้จ่ายที่ไม่แน่นอนหลังหมดประกัน
ซื้อได้เลยครับเพื่อความสบายใจ  :)

ผมไม่เคร่งเรื่องเข้าศูนย์จากความรู้สึก แต่ลองดูประวัติผมก็เข้าตลอดเลยนี่นา  ;D
เข้าทีก็ดูโน่นนี่นั่นไปเรื่อยจนพอจำได้ประมาณนึง

1,2. ซื้อแบบไหนลองคิดดีๆ บางอย่างเสื่อมจากการใช้งาน บางอย่างก็เสื่อมเองตามอายุขัย
ถ้าเข้าประจำตามไทม์ไลน์ได้(ซึ่งผมเชื่อว่า จขกท ทำได้สบายๆ) ก็เลือกลดค่าบริการด้วยเลย

ใช้ยาวๆ ขายง่าย เข้าศูนย์ตลอดดีกว่าครับ
ยิ่งเทคโนตอนนี้ยัดเข้าไปเยอะขึ้น โอกาสเปราะบางก็สูงขึ้น

3,4. ตอนผม 1,000 โลผมก็หิ้วสังเคราะห์ 100% ไปเปลี่ยนที่ศูนย์นับแต่บัดนั้น
สมัย 10 ปีก่อนยังไม่เคี่ยวเรื่องพวกนี้

ตอนนี้เหมือนจะหิ้วไม่ได้ ต้องใช้ของศูนย์ ก็มีกึ่ง(5w) กับ 100%(0w) ให้เลือก(ดูจากตู้โชว์ในศูนย์)
รึเลือกไม่ได้ด้วยไม่แน่ใจ

5. เรื่องน้ำมันเกียร์รุ่นนี้ไม่แน่ใจ แต่ระยะเวลามาตรฐานของโตคือ 40,000 โล หรือ 2 ปีท่องได้ทุกคนในศูนย์

6,7 ลูกค้านัดหมายล่วงหน้ายังลดแค่ 10% เองครับ เข้าศูนย์ไหนก็ได้ online ประวัติถึงกันหมด
ไม่สบายใจศูนย์นี้ก็เปลี่ยนดู(แต่ลองตามดูส่วนลดก่อน)

8. ของโตไม่เคยเห็นใครบ่นเรื่องความเคี่ยว
แต่ของกระบะคู่แข่งนี่คือ 500 โลรึ 1 เดือนหมดประกันทันที
(อันนี้ที่ผ่านตามานะครับอาจไม่ขนาดนี้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2017, 02:53:52 โดย punn »
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

1. คุ้มครับ อัลติส MC17 (ถุงลม 7 ใบ) ผมเพี่งต่อของ Smart Delight ราคาสองหมื่นกว่าๆ พี่เซลส์โทรมาชวน
ที่ยอมจ่ายแพงเพราะรถใช้น้อย ปีนึงวิ่งไม่ถึง 5000 กิโลเพราะบินบ่อย เลยต้องอิงจากเวลามากกว่าระยะทาง

2. แบบมีส่วนลดค่าบริการก็ดีนะครับ

3. ให้ครับ แจ้งทาง SA ขอเปลื่ยนน้ำมันเครื่อง+ไส้กรองได้เลย แถมระยะนี้เช็คฟรีไม่มีค่าแรงด้วย แต่คนไม่ค่อยเข้าไปใช้บริการกัน น่าเสียดาย

4. ได้ครับ ออสเห็บหมาที่บ้านใช้โตโยต้ากระป๋องเขียว เบอร์ 10W-30 มา 10 ปีแล้ว ก็ไม่มีปัญหาอะไร และคู่มือก็แนะนำเบอร์นี้ด้วย
อัลติสผมก็ใช้เบอร์นี้เหมือนกัน

5. ไม่จำเป็นครับ ถึง Aisin จะทนกว่าก็จริงแต่ถ่ายบ่อยก็ดี ทุก 3 - 4 หมื่นกิโลก็ได้

6. ผมซี้อผึ้งน้อย ไม่มีส่วนลดแบบนี้ครับ ถือว่าพิธานให้เยอะแล้วนะ

7. จริงๆทุกศูนย์โตโยต้าก็มาตรฐานเดียวกัน ลองถามท่านอื่นดู

8. ช้าสุดไม่เกิน 30 วัน หรือนับจากวันที่ซี้อรถก็ได้

9. เก็บคะแนนสะสมไว้แลกของ หรือ ใช้เป็นส่วนลดครับ ผมยังไม่ใช้ รอให้เยอะๆแล้วค่อยแลกทีเดียว

จริงๆหลังสามปีจะทำอู่นอกก็ได้ แต่ผมเลือกเข้าศูนย์มากกว่า จ่ายแพงกว่าแต่ซี้อความสบายใจ ออสเห็บหมาสิบปีก็ยังเข้าศูนย์อยู่
ล่าสุดเปลื่ยนยางก็เปลื่ยนที่ศูนย์ ขายถูกกว่าร้านข้างนอกและยางก็สดใหม่ด้วย

เช่น BS EP150 เบอร์ 185/60R15

- อู่ฟ้าคิดเส้นละ 2400 บาทรวมถ่วงล้อ + จุ๊บใหม่ + สลับยางทุกหมื่นโลฟรี แต่ไม่รวมค่าตั้งศูนย์
- ศูนย์โตโยต้าคิดเส้นละ 2300 บาท รวมถ่วงล้อ + จุ๊บใหม่ + สลับยางฟรีทุกหมื่นโล + ตั้งศูนย์ฟรี + ล้างรถฟรี + รับประกันซ่อม 1 ปี
แถมมีผ่อน 0% 10 เดือนด้วย แต่ผมจ่ายสดนะ

หรือ สายพานหน้าเครื่อง
- อู่เหลือง อะไหล่ แต่ไม่มีค่าแรง 550 บาท
- ศูนย์ อะไหล่ + ค่าแรง 380 บาท รับประกันซ่อม 1 ปี

ผมถึงเลือกเข้าศูนย์ไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2017, 07:37:58 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ ps000000

นางแบบน่ารักเสื้อน้ำเงิน

โตโยต้านนทบุรี สำนักงานใหญ่ ติดบิ๊กซีรัตนาธิเบศร์ (อยู่ระหว่างแครายกับพระนั่งเกล้าขาออก) พอใช้ได้ ลูกค้าเยอะ

โตโยต้าเอกนิมิตไทย สำนักงานใหญ่ รัตนาฯขาออก ข้ามพระนั่งเกล้าไป ยังไม่ถึงแยกไปบางบัวทอง พอใช้ได้ ลูกค้าก็เยอะเหมือนกัน(น้อยกว่าอันบนหน่อยนึง)

ออฟไลน์ SM.

ถ้าจะซื้อ ต้องเข้าศูนย์ตลอดนะครับ ไม่งั้นถือว่าผิดเงื่อนไข จะสามารถปฏิเสธความคุ้มครองได้ครับ

อ่านเงื่อนไขดีๆ ชิ้นส่วนไหนคุ้มครอง ไหนไม่คุ้มครอง และกรณีใดที่จะไม่คุ้มครองนะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

นางแบบน่ารักเสื้อน้ำเงิน

โตโยต้านนทบุรี สำนักงานใหญ่ ติดบิ๊กซีรัตนาธิเบศร์ (อยู่ระหว่างแครายกับพระนั่งเกล้าขาออก) พอใช้ได้ ลูกค้าเยอะ

โตโยต้าเอกนิมิตไทย สำนักงานใหญ่ รัตนาฯขาออก ข้ามพระนั่งเกล้าไป ยังไม่ถึงแยกไปบางบัวทอง พอใช้ได้ ลูกค้าก็เยอะเหมือนกัน(น้อยกว่าอันบนหน่อยนึง)

ที่บนเพื่อนผมเข้าไปส่วนใหญ่ด่าเปิงเลยนะครับ ที่ล่างดีกว่าเยอะ ไม่งั้นก็เอกนิมิตรไทย ติวานนท์ตรงสามแยกเข้าเมืองทองครับ เพื่อนผมว่าคนไม่เยอะมากบริการดีกว่า

ออฟไลน์ Auto

คุณใช้รถ TOYOTA  แล้วลองพิจารณาการเข้าศูนย์ทุกระยะแบบผมดูก่อน    ถ้าค่าใช้จ่ายในการเข้าศูนย์ปีล่ะ 1-2 ครั้งไม่ได้มากมายอะไร   ผมว่าเข้าศูนย์ตลอดไปดีกว่า           ถึงแม้คุณจะมีอู่นอกที่รู้จักกันก็ตาม  เพราะค่าใช้จ่ายในศูนย์ถูกมาก    ลองเปรียบเทียบกันดูครับ
เดี๋ยวนี้นอกประกันแล้ว TOYOTA  มีโปรเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแบบรวดเร็ว  ราคาไม่เกินพัน  ผมจำไมไ่ด้ 600-700 บาทรวม อะไหล่แล้ว   พร้อมล้างรถดูดฝุ่นฟรี    ดีกว่าไปเข้าอู่นอกหรือตามปั๊มมากมายครับ 
      เพื่อนผมก็ใช้วิธีเปลี่ยนน้ำมันเครื่องในศูนย์เสียค่าบริการ 217 บาทเท่านั้นเพราะค่าแรงเปลี่ยนคิด จ๊อปล่ะ 200 บาท + 7% = 217 บาทได้ล้างรถดูดฝุ่นฟรี  เช็คระยะฟรี 24 รายการเพิ่มเติมอีก  ใช้รถ TOYOTA  รุ่นเล็ก ๆ  แบบนี้ เข้าศูนย์คุ้มกว่าทำรถอู่นอกมากครับ   

1. โปรขยายระยะเวลารับประกัน ผมควรต่อไหมครับ...รถผมวิ่งน้อยจะคุ้มไหมครับ และผมกะว่า 3 ปีจะเอาไปทำอู่นอกที่ทำ Toyota ผมตั้งแต่สมัย 10 ปีก่อนครับ
        ตอบ  แล้วแต่คนครับ   เพราะความคุ้มค่าแต่ละคนไม่เท่ากัน    ถ้าเป็นผมผมทำครับ  เกิดปีที่ 4 เกียร์พัง ?อะไรก็เกิดขึ้นได้ ก็รอดตัวไป
2. จากข้อ 1 ผมเห็นมี หลายแบบครับ มีแบบรับประกันอย่างเดียว กับแบบมีส่วนลดค่าบริการ (ต่างกัน 1000-2000 ครับ) กับแบบเหมา เป็นหมื่นๆ เลย วิ่งรถแบบผมควรทำไหมครับ
         ตอบ  เอาที่พอสมควรก้พอ  แบบเหมาน่าจะเป็นรถวิ่งเยอะ
3. รถผมจะวิ่งครบ 1,000 กิโล ผมตั้งใจว่าจะถ่ายน้ำมันเครื่อง อยากทราบว่าของ Toyota ปกติเขาถ่ายให้ไหมครับ และเขาคิดค่าแรงไหม ต้องเปลี่ยนกรองเครื่องด้วยไหมครับ
        ตอบไม่ต้องเปลี่ยนครับ   รอเปลี่ยนที่ 1 หมื่นโลครั้งเดียว
4. ผมวิ่งน้อย 6 เดือนที่เช็คระยะจะประมาณ 5,000 กิโลพอดี ผมใช้น้ำมันเครื่อง 10W-30 จะได้ไหมครับ (ถูกกว่า 0W นิดหน่อยครับ)
        ตอบ  สเปกมันใช้เหมือนอิโคคาร์    ควรใช้น้ำมันเครื่อง 0w-20  แกลลอนล่ะไม่เกิน 1000 -1200 มั้ง จำราคาไม่ได้    จะดีกว่าใช้กึ่งสังเคราะห์ เพราะรตัวนี้กำลังน้อยใช้น้ำมันเครื่องใส     หรืออยากถนอมเครื่องก็สังเคราะห์แท้แกลลอนน้ำเงินของ TOYOTA  1800 บาทมีส่วนลดอีก 300
5. CVT ของ Asin ใน Yaris ต้องถ่ายน้ำมันทุก 2-3 หมื่นกิโลแบบ CVT7 ของ Jatco ไหมครับ
         ตอบ เปลี่ยนทุก4 หมื่นโล  ครับ ใช้น้ำมันเกียร์ CVT  ของ TOYOTA  แกลลอนล่ะ 1400 บาท
6. ผมออกรถที่ พิธานพาณิชย์ เขาให้ส่วนลด 15% ค่าอะไหล่สำหรับลูกค้า อยากทราบว่า มีศูนย์ไหนที่ให้ส่วนลดมากกว่านี้ไหมครับ
         ตอบ  ไม่มี
7. ศูนย์ Toyota ในกทม.โซนเหนือ และนนทบุรี มีที่ไหนน่าเข้าบ้างครับ และมีส่วนลดด้วยครับ ของพิธานผมว่าดูไม่ค่อยน่าเข้า ดูเก่าๆ แคบๆ ครับ
8. รถ Toyota อยู่ในระยะรับประกัน ต้องเช็คระยะทุก 6 เดือน หรือ 10,000 กิโล จะต้องเข้าช้าสุดไม่เกิน กี่วัน หรือกี่กิโลครับ
          ตอบ อยู่ในประกันเขานับเวลาด้วยถ้าใช้ไม่ถึง    ถ้านอกประกันก็ตามระยะทางไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2017, 14:40:41 โดย Auto »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ขอบคุณครับ

ผมตั้งใจแล้วว่า คงไปต่อครับ ต่อให้ถึง 5 ปีไปเลย...ยาวๆ

และจ่ายโปรเข้าศูนย์ตลอดทุก 6 เดือนครับ

คงเข้าแบบ 5 ปีเลยครับ

อู่นอกคงไว้ซ่อมรถน้าครับ

กับถ้าเราใช้ช่วงปีที่ 5-8 อาจจะเอาไปเข้าครับ (คันนี้ตั้งใจใช้ 8 ปีครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2017, 20:09:44 โดย รถสีเขียว »