ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็นเพื่อนๆ กรณีจะออกรถครอบครัวครับ  (อ่าน 8761 ครั้ง)

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
Re: สอบถามความเห็นเพื่อนๆ กรณีจะออกรถครอบครัวครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 16:51:43 »
x trail 2.0 ละครับ ลองดูหรือยัง  กว้างดี ไม่กลัวน้ำท่วม และไม่น่าเมา

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: สอบถามความเห็นเพื่อนๆ กรณีจะออกรถครอบครัวครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 20:30:07 »
X trail ชอบภายใน แต่หน้าตาแก่ไปหน่อยครับ ทั้งผมและภรรยาเลยผ่านไปครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 20:43:45 »
อยากใช้ยาวๆ ก็เอารถตลาดๆสิครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 22:43:13 »
อยากใช้ยาวๆ ก็เอารถตลาดๆสิครับ
ได้ข้อสรุปแล้วครับ จองรถไปเรียบร้อยเมื่อตอนค่ำๆวันนี้เองครับ
ได้รถเมื่อไหร่ จะรีวิวคร่าวๆครับ
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 08:31:25 »
CX-5 น่าสนใจครับ ถ้าเอาตอนนี้ น่าจะได้ส่วนลดมากอยู่ และดอกเบี้ยถูกด้วย แต่ถ้าจะรอรุ่นใหม่ ก็อย่าเอาเลยครับ ไปตัวอื่นดีกว่า เพราะจะหนักเกินไป เรื่องผ่อน

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 08:54:57 »
CX-5 น่าสนใจครับ ถ้าเอาตอนนี้ น่าจะได้ส่วนลดมากอยู่ และดอกเบี้ยถูกด้วย แต่ถ้าจะรอรุ่นใหม่ ก็อย่าเอาเลยครับ ไปตัวอื่นดีกว่า เพราะจะหนักเกินไป เรื่องผ่อน
ผมไม่สนใจเรื่องรถตกรุ่นครับ ต้องการให้ตรงกับความต้องการให้มากที่สุดครับ
เมื่อวานลองขับ CX5 แล้ว ตัดสินใจได้เรียบร้อยแล้วครับ

ออฟไลน์ h22a

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 10:03:43 »
Car Seat สำหรับเด็กเล็ก สำคัญกว่าเลือกรถนะครับ
นั่งรถ อย่าอุ้มเด็กหรือนั่งตักเด็ดขาด
เรื่องการทรงตัว เปลี่ยนโช๊ค เหล็กกันโคลง เอาได้ครับ
เรื่องเบรคก็แค่เปลี่ยนผ้าเบรคใช้ของดีที่สุด แค่นั้นเอง  ;)

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 10:36:45 »
น่าเสียดายที่ปัจจุบันไม่มีรถกระบะที่นำมาดัดแปลงเป็นแวนขับ 2 แบบอีซูซุ tfr สมัยก่อนเช่นพวก vector ซึ่งเป็นรุ่นหลังๆ ที่เน้นประโยชน์การใช้งานภายในห้องโดยสารซึ่งผมมองว่าเป็นรถครอบครังจริงๆที่มีความทนทานแบบกระบะ นั่งสบายแบบเก๋ง แถมมีเครื่องที่ประหยัดน้ำมัน ราคาค่าตัวไม่แพงเพราะเทคโนโลยีไม่สูง เดี๋ยวนี้ถ้าจะใช้แบบนั้นต้องมีงบล้านขึ้น อย่างเช่น mu x  pajero เป็นต้น ซึ่งสำหรับครอบครัวที่มีฐานะปานกลางลงมา หรือระดับรายได้แบบผมซึ่งกินเงินเดือน และต้องผ่อนบ้าน คิดหนักถ้าจะซื้อกลุ่มนั้น เพราะราคานี้สามารถซื้อบ้านสองชั้นทางภาคเหนือได้เนื้อที่ 1 งานสบายๆ

ยาวไปหน่อยครับ เข้าเรื่องตามกระทู้ คหสต.นะครับ จาก 4 ตัวเลือก ผมเชียร์โมบิลิโอ ครับ หลายเหตุผลทั้งแบรนด์ อะไหล่รองรับ เครื่องเกียร์ที่ใช้ในซิตี้แล้วไม่มีปัญหา อัตราสิ้นเปลืองเหมาะสม สมรรถนะเครื่องรับตัวถังไหว แต่ถ้านั่งเต็มมีอืดนะครับ (เคยไปเทสไดรฟ์มา) แต่ราคา ปริมาณ และคุณภาพ คุ้มครับ ตอบโจทย์ จขกท.ได้ ถ้าไม่ซีเรียสแถว 3 เอาตัวเริ่มต้นก็ประหยัดหลายตังลองเปรียบเทียบดูครับ

ปล.ตอนนี้ที่อินโด มิตซูบิชิ ออกตัว Xpander มาดูพิกัดแล้วน่าจะมาเทียบรุ่นกับ โมบิ เซียนต้า แต่ไม่รู่จะมาไทยมั้ยและมาเมื่อไหร่ หากไม่รีบรอดูต้นปีหน้านะครับ ขอให้ได้รถที่ดีและถูกใจครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 12:00:30 »
Car Seat สำหรับเด็กเล็ก สำคัญกว่าเลือกรถนะครับ
นั่งรถ อย่าอุ้มเด็กหรือนั่งตักเด็ดขาด
เรื่องการทรงตัว เปลี่ยนโช๊ค เหล็กกันโคลง เอาได้ครับ
เรื่องเบรคก็แค่เปลี่ยนผ้าเบรคใช้ของดีที่สุด แค่นั้นเอง  ;)
Carseat ยังไงก็ซื้อครับ ไม่ต้องห่วงครับ ผมไม่เสี่ยงแน่นอนครับ
ที่ตัดสินใจซื้อรถใหม่เพราะอยากได้รถที่ปลอดภัยจากเจ้า Jazz นี่แหละครับ
น่าเสียดายที่ปัจจุบันไม่มีรถกระบะที่นำมาดัดแปลงเป็นแวนขับ 2 แบบอีซูซุ tfr สมัยก่อนเช่นพวก vector ซึ่งเป็นรุ่นหลังๆ ที่เน้นประโยชน์การใช้งานภายในห้องโดยสารซึ่งผมมองว่าเป็นรถครอบครังจริงๆที่มีความทนทานแบบกระบะ นั่งสบายแบบเก๋ง แถมมีเครื่องที่ประหยัดน้ำมัน ราคาค่าตัวไม่แพงเพราะเทคโนโลยีไม่สูง เดี๋ยวนี้ถ้าจะใช้แบบนั้นต้องมีงบล้านขึ้น อย่างเช่น mu x  pajero เป็นต้น ซึ่งสำหรับครอบครัวที่มีฐานะปานกลางลงมา หรือระดับรายได้แบบผมซึ่งกินเงินเดือน และต้องผ่อนบ้าน คิดหนักถ้าจะซื้อกลุ่มนั้น เพราะราคานี้สามารถซื้อบ้านสองชั้นทางภาคเหนือได้เนื้อที่ 1 งานสบายๆ

ยาวไปหน่อยครับ เข้าเรื่องตามกระทู้ คหสต.นะครับ จาก 4 ตัวเลือก ผมเชียร์โมบิลิโอ ครับ หลายเหตุผลทั้งแบรนด์ อะไหล่รองรับ เครื่องเกียร์ที่ใช้ในซิตี้แล้วไม่มีปัญหา อัตราสิ้นเปลืองเหมาะสม สมรรถนะเครื่องรับตัวถังไหว แต่ถ้านั่งเต็มมีอืดนะครับ (เคยไปเทสไดรฟ์มา) แต่ราคา ปริมาณ และคุณภาพ คุ้มครับ ตอบโจทย์ จขกท.ได้ ถ้าไม่ซีเรียสแถว 3 เอาตัวเริ่มต้นก็ประหยัดหลายตังลองเปรียบเทียบดูครับ

ปล.ตอนนี้ที่อินโด มิตซูบิชิ ออกตัว Xpander มาดูพิกัดแล้วน่าจะมาเทียบรุ่นกับ โมบิ เซียนต้า แต่ไม่รู่จะมาไทยมั้ยและมาเมื่อไหร่ หากไม่รีบรอดูต้นปีหน้านะครับ ขอให้ได้รถที่ดีและถูกใจครับ
จะออก PPV ก็รู้สึกว่าขับลำบากครับ มันอุ้ยอ้ายไปหน่อย + ผมเมารถง่าย เคยขับรถกระบะก็เมา เลยตัด PPV ทิ้งครับ
ส่วนโมบิลิโอ อย่างที่เคยแจ้งไปครับ ผมชอบในแง่ของการใช้งานของครอบครัวดี แต่ดูเหมือนจะตอบโจทย์ในแง่ของความสบายในการขับขี่ รวมถึงความปลอดภัยผมได้ไม่เต็มที่นักครับ เลยงอกไปรุ่นอื่นด้วยครับ
ตัดสินใจรีบออกรถ เพราะใกล้จะได้เวลาต้องต่อภาษีต่อประกัน รวมถึงเปลี่ยนยางแล้วครับ ปีหน้าดูแนวโน้มแล้ว ผมว่าราคายิ่งตกอีกแน่ เพราะ Ativ+new yatis ออกมาอย่างนี้ พวกรถ B-sag มือสองมีหวังราคาล่วงระนาวแน่ครับ เลยตัดสินใจค่อนข้างเร็วครับ

ตัวผมก็เหมือนคุณnatty ib-cm ครับ ทำงานกินเงินเดือนกันทั้งผมและแฟน แต่โชคดีหน่อยที่เราไม่มีภาระหนี้ส่วนอื่น บ้านก็ผ่อนหมดแล้ว นานๆจะซื้อของใหญ่ๆสักครั้งครับ ผมก็คิดว่าเงินที่เอาไปซื้อรถคันนี้ ก็เป็นรางวัลชีวิตกับซื้อความปลอดภัยเพิ่มเติมให้กับครอบครัวของผมครับ

อันที่จริงผมมีแพลนจะซื้อรถตั้งแต่ปีที่แล้ว แต่เห็นเศรษฐกิจไม่ค่อยดี เลยเปลี่ยนแผนไปซื้อที่ดินแทน ปีนี้มีเจ้าตัวเล็กเพิ่ม เลยอยากจะซื้ออะไรให้ความปลอดภัยของครอบครัวผมเพิ่มครับ + เจ้า Jazz หลังๆ เริ่มต้องเอาไปซ่อมค่อนข้างบ่อย ปัญหาคือผมต้องลางานไปซ่อมรถ ซึ่งมันน่าเสียดายวันลาครับ อยากจะเอาวันลาไปให้เวลากับเจ้าตัวเล็กมากกว่าครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 18:47:23 »
อ่านคอมเม้นท์ไปเรื่อยๆ จนถึงตอนตัดสินใจจองเลย 555 ยินดีด้วยครับ ;D ;D

CX-5 เบนซินใช้ดีไม่มีปัญหาอะไรครับ ผมใช้มา 55,000 กิโล ขับโหดประจำ เครื่องเกียร์ยังดี
ภายนอกภายในยังไม่โทรมครับ เสียงก๊อกแก๊กวันแรกดังยังไงวันนี้ก็ยังดังแบบนั้น 555
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 19:37:09 »
อ่านคอมเม้นท์ไปเรื่อยๆ จนถึงตอนตัดสินใจจองเลย 555 ยินดีด้วยครับ ;D ;D

CX-5 เบนซินใช้ดีไม่มีปัญหาอะไรครับ ผมใช้มา 55,000 กิโล ขับโหดประจำ เครื่องเกียร์ยังดี
ภายนอกภายในยังไม่โทรมครับ เสียงก๊อกแก๊กวันแรกดังยังไงวันนี้ก็ยังดังแบบนั้น 555
ส่วนนึงก็อ่านรีวิวคุณ PREM ด้วยแหละครับ อ่านซ้ำๆวนไปวนมาหลายรอบ
จนตกผลึกครับ
ก็หวังว่าเมื่อย้ายค่ายมาแล้ว จะไม่เจอแจ็คพอตครับ