ผู้เขียน หัวข้อ: ดูจาก APP ค่า Intake Air Temp ได้ 59 องศา ร้อนไปไหมครับ?  (อ่าน 10419 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore

ผมเคยถามในรายการวิทยุ HLM คุณแพนบอกว่ากรองเปลือยธรรมดา อาจขึ้นไปถึง 65 องศา C เลยทีเดียว

ของผมก็เป็นกรองเปลือยเหมือนกัน ยี่ห้อ green มีกระเปาะแบบในรูปบน (ในรูปเป็น vios ส่วนรถผมเป็น mazda2 หารูปไม่ได้)

แต่ต่างกันที่ปากกรองไม่ได้หันออกมาหน้ารถ

ผมกำลังคิดว่าถ้าผมใส่ airduct ของ Corksport สีดำแบบในรูปล่าง มันน่าจะเย็นลง แต่เย็นลงกี่องศาก็ไม่รู้ครับ

ถ้าลดลงสิบกว่าองศาเหมือนวิ่งกลางคืน รับรองว่าลื่นขึ้นแน่ ๆ ครับ

อยากถามว่า 59 ร้อนไปไหม?

ของเพื่อน ๆ ที่ติดกรองเปลือย หรือกรองเดิม แต่เล่น APP Torque ได้ IAT สูงสุดช่วงกลางวันที่เท่าไหร่ครับ?

**ปล. ผมตั้งกระทู้บ่อยมาก อาจเป็นอาการบ่งชี้ว่าเสพติด HLM อย่างรุนแรงครับ ต่อไปผมจะไม่ตั้งกระทู้ ถ้าไม่จำเป็นจริง ๆ ครับ

ออฟไลน์ Turin

Re: ดูจาก APP ค่า Intake Air Temp ได้ 59 องศา ร้อนไปไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 19:54:29 »
ไม่เคยดูเลยครับ

แต่ที่แน่ๆ Outback ผมเวลาเจอ heat soak นี่วิ่งไม่ออกกันเห็นๆ ไฟโดนดึงลงสุดกระดาน 14 องศาเลย

ต้องลองดูตำแหน่งกรองว่าเราพอจะหาทางดึงลมข้างนอกเข้ามาได้ยังไงบ้าง .... ปกติผมไม่ค่อยได้นึกถึงเรื่องนี้เท่าไหร่เพราะชอบใช้กรอง K&N รุ่นที่ใส่แทนกรองโรงงาน .... แค่อีกไม่นานจะมีปัญหาแบบคุณ SNK กับเจ้าจิ๋วแล้วเหมือนกันครับ (ตำแหน่งกรองอากาศเดิมๆของ supercharger แทบจะอยู่บนเฮดเดอร์เลย ... ยังคิดไม่ค่อยตกว่าจะแก้ทางยังไงดีเหมือนกัน)

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
Re: ดูจาก APP ค่า Intake Air Temp ได้ 59 องศา ร้อนไปไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 08:49:52 »
อากาศเวลาจอดก็มี 50-60  ถ้าวิ่งจะอยู่ประมาณ 35-38 ครับ เป็นกรองเปลือย K&N ตีอลูมิเนียมบังเป็นห้อง เอาลมจากท่อกรองติดรถ

หัวกรองถ้ายังเอียงเข้าในรถผมว่ายังไงมันก็ได้ลมร้อนจากเฮดเดอร์ ก็เลยตีใหม่ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 10:01:46 »
ขอบคุณคุณ Turin กับคุณ ceberos ครับ

แสดงว่าของผมค่อนข้างปกติสินะครับ

แต่ถ้าแบบกล่องพลาสติกดำแบบรูปล่าง อันนั้นน่าจะกวักลมเข้าเต็ม ๆ

ปัจจุบันปากกรองหันเข้าข้างรถ ทางหลังโคมไฟหน้าอยู่

ผมพยายามทำใจว่า เอาน่า ลมเย็นเข้าจากทางโคมไฟหน้าก็คงมีแหละ

ก็เลยตัดสินใจยังไม่ซื้อกล่องลมที่ว่าครับ อีกอย่างนึงคือราคา เฉพาะไอ้กล่องนั่นตั้ง 4 พันกว่าบาทแน่ะครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 11:07:14 »
Impreza กรอง standard ไม่เปลือย มีกล่องปิดมิชิดยังขึ้นห้าสิบกว่าเป็นปรกติครับ ถ้าจอดติดเครื่องกลางแดดนานๆ เกิด heat soak ทำให้ IAT สูงขึ้นเรื่อยๆ

คำแนะนำคือหากรถติดนานๆ อย่ากระชาดตัวออกรถเป็นอันขาด เพราะเครื่องจะดูดลมร้อนๆเข้าไป สำลักจนเขกได้ง่ายๆ  ผมดูจาก datalogging เจอ Feedback knock correction บานกระจาย  จากนั้นมารถติดๆไม่เคยอัดออกตัวอีกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2017, 11:16:53 โดย Spec C Wannabe »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 12:17:26 »
Impreza กรอง standard ไม่เปลือย มีกล่องปิดมิชิดยังขึ้นห้าสิบกว่าเป็นปรกติครับ ถ้าจอดติดเครื่องกลางแดดนานๆ เกิด heat soak ทำให้ IAT สูงขึ้นเรื่อยๆ

คำแนะนำคือหากรถติดนานๆ อย่ากระชาดตัวออกรถเป็นอันขาด เพราะเครื่องจะดูดลมร้อนๆเข้าไป สำลักจนเขกได้ง่ายๆ  ผมดูจาก datalogging เจอ Feedback knock correction บานกระจาย  จากนั้นมารถติดๆไม่เคยอัดออกตัวอีกเลย

ขอบคุณครับเป็นความรู้ใหม่ที่ผมจะจดจำไว้ในสมองน้อย ๆ ของผมครับ

และเป็นประโยชน์กับท่านที่ผ่านมาอ่านด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

อิอิ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 15:25:15 »
ของผม เดิมๆกรองกระดาษปกติไม่ใช่ของ 0 ก็ 55 +- 2 ติดหนักๆ จ่อตูดคันหน้าชิด+อีก 2 รถวิ่งก็ 32-34
Program Torque  ปรับเป็นตัวเลขตัวใหญ่ๆ ได้ไหมครับ มันดูลำบากกว่า OBD Scope พยายามใช้Torque แต่ ลำบากเหลือเกิน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 15:41:20 »
เคยดูก่อนเข้าอินเตอร์ 

41-45 องศาครับ  หลังผ่านอินเตอร์ลดไปเหลือ 31-35 

ลักษณะท่อไอดีดูดจากโป่งเหนือซุ้มล้อ (แก้มข้าง) อากาศเลยไม่ค่อยสวิงมากนัก   :D :D 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day