ผู้เขียน หัวข้อ: รถวิ่งไม่ตรงครับ  (อ่าน 4678 ครั้ง)

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
รถวิ่งไม่ตรงครับ
« เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 14:09:58 »
พอดี รถไปเปลี่ยนยาง กับโช๊คอัพเป็น KYB new sr มาครับ ก่อนเปลี่ยนก็วิ่งตรงปกติ พอหลังเปลี่ยนตั้งศูนย์ถ่วงล้ออะไรเรียบร้อย แต่ปรากฎว่า วิ่งไม่ตรง เราพยายามจับพวงมาลัยให้ตรงๆ แต่รถดันออกซ้าย แต่ยังไม่เคยขับเร็วหลังเปลี่ยนนะครับ แต่ตวามรู้สึกไม่เหมือนเดิม แต่ทางร้านบอกให้ผมไปซื้อ น๊อต แคมเบ้อ มา เพื่อปรับองศาล้อ ผมควรทำไงดีครับ เปลี่ยนร้านตั้งศูนย์หรือพี่ๆมีวิธีแนะนำอะไร เพิ่มเติมครับ รถผม camry acv50

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
Re: รถวิ่งไม่ตรงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 14:50:54 »
น่าจะเปลี่ยนร้านตั้ง 0 นะครับ

รถผมเคยมีปัญหา เปลี่ยนยางมา แล้ววิ่งแล้วส่ายตลอด  ESCทำงานทุกโค้งเลย  ตอนแรกนึกว่ายางไม่ได้มาตรฐาน หรือต้อง run in ยาง

แต่สุดท้ายทนไม่ได้  กลับไปร้านเดิม  ให้สลับยาง  กับถอดยางจากล้อแล้วใส่ใหม่  กรากฎว่าปัญหาหายไปหมดเลย

คาดว่าปัญหาเกิดเพราะช่างใส่ยางกับล้อไม่ดี  อาจจะปลิ้นล้อ  ทำให้ขับแล้วมัน hobๆ  กระโดกกระเดก

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 15:06:47 »
ร้านตั้ง0ให้ไม่ดี แคมเบอร์มีส่วนเกี่ยวน้อยครับ หลักๆค่าtoeนี่แหละ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 15:09:51 »
ร้านตั้ง0ให้ไม่ดี แคมเบอร์มีส่วนเกี่ยวน้อยครับ หลักๆค่าtoeนี่แหละ

แนะนำร้านทีครับแถวรามอินทรา ของเดิมผมตั้งตรงเลียบด่วนรามอินทรา ไม่ระบุชื่อร้านนะครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 16:28:19 »
ถ้าอ่านแบบนี้เขาเรียกพวงมาลัยเอียงเฉยๆครับเอาไปให้เขาไขโทกลับมาก็ตรงแล้ว   ไอ้ที่เขาพูดถึงนั่นคงเพราะเข้าใจผิดว่ารถกินซ้าย  ว่าแต่อาการที่พูดถึงเนี่ยมันพวงมาลัยเอียงเฉยๆหรือแบบปล่อยมือไม่ได้เลี้ยวเลยกันแน่

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 17:31:37 »
ถ้าอ่านแบบนี้เขาเรียกพวงมาลัยเอียงเฉยๆครับเอาไปให้เขาไขโทกลับมาก็ตรงแล้ว   ไอ้ที่เขาพูดถึงนั่นคงเพราะเข้าใจผิดว่ารถกินซ้าย  ว่าแต่อาการที่พูดถึงเนี่ยมันพวงมาลัยเอียงเฉยๆหรือแบบปล่อยมือไม่ได้เลี้ยวเลยกันแน่

น่าจะพวงมาลัยไม่ตรง ครับ บีควิกแก้ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 17:37:50 »

น่าจะพวงมาลัยไม่ตรง ครับ บีควิกแก้ได้ไหมครับ

ถ้าแค่พวงมาลัยไม่ตรงที่ไหนก็แก้ได้ครับ