ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบ ผ้าเบรค 2ตัวนี้ทีครับ  (อ่าน 4677 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tanukinutt

• Newbie
  • *
ระหว่าง project mu TYPE NS กับ NEXSTER pro spec

2ตัวนี่ ต่างกันยังไงครับ เเล้วตัวไหนน่าสนใจมากกว่ากัน ใช้ในรถที่มีการเเต่งมาในระดับนึงคับ

2ตัวนี้ มีข้อเด่น - ข้อด้อยต่างกันยังไง

ขอบคุนมากครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ช่วยเปรียบเทียบ ผ้าเบรค 2ตัวนี้ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 07:22:10 »
เคยลอง 2 ตัวคือ

Project mu NS

กับ

Nexzster mu spec

ในรถ CRV G4 เหมือนกัน

...................

ฟิลลิ่ง คล้ายกันคือ แน่นๆเท้าหน่อย

NS จะจิกในช่วงกดครั้งแรกมากกว่าหน่อย อาการแน่นเท้ามากกว่านิด อาการไหลที่ความเร็วสูง (100 ขึ้น) ไม่เจอนะ แต่ยังต้องกดเบรคค่อนข้างหนักกว่า (แต่ไม่ไหลไง) เมื่อเทียบกับ คู่แข่งอย่าง EBC / Dixcel

Mu อาการจิกช่วงแรกน้อยกว่า แน่นเท้าน้อยกว่านิด ในการขับปกติก็ใช้ได้ แต่ถ้าที่ความเร็ว 100 ขึ้น มันไหลอ่ะ (ยังยืนยันคำเดิมว่า ไหล)

หรือผมชิน Dixcel Type X กับ จาน SD ในรถผมหว่า (CRV G3) เลยรู้สึกว่า เบรครถผมมันดีกว่ามาก คอนโทรลน้ำหนักเบรคได้ดีกว่ามากมายครับ

ออฟไลน์ Turin

Re: ช่วยเปรียบเทียบ ผ้าเบรค 2ตัวนี้ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 07:42:45 »
เรื่องไหลของ Mu ที่ คุณ Tien.W ว่ามาไม่ใช่ชินหรอกครับ MX5 ผมทีแรกก็ใส่ Mu เพราะคิดวาารถขับเล่นๆ ไม่ได้ขับเร็ว เอาแค่นี้พอ ... ผลคือหนักเท้า มาสัก 80 แล้วเจอท้ายรถติด ก็ต้องเพิ่มน้ำหนักแล้ว มันอยู่นะ แต่เหวอๆหน่อย .... เปลี่ยน เป็น Dixcel Type M จบเลย 55

ทั้ง นี้ ทั้ง นั้น ผมว่าขึ้นอยู่กับเบรคเดิมๆด้วยว่าเป็นแบบไหน ถ้าเป็นพวกกดนิดหัวทิ่มอยู่แล้ว ใช้ Mu ก็อาจจะโอเคก็ได้นะครับ (เทียบเคียงจาก Yellowstuff ใส่กับ Accord ที่เบรคหัวทิ่มมาก กลายเป็นกำลังดี แต่ใส่กับ Outback ที่เบรคเนือยๆหน่อย ช่วงแตะที่ความเร็วต่ำมีเหวอนิดหน่อยเพราะมันจับช้า)

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 08:48:23 »
Mu spec กับ pro spec

ตัวโปรเบรคมั่นใจกว่าเยอะครับ ส่วนตัวใช้ตัว pro มาตลอด เคยมาใช้ mu spec อยู่แป๊บนึงเนื่องจากตัวโปรของหมดพอดี ใช้ไปไม่เกิน 1 เดือนครับ
ถอดออกเลย ไปใช้ pro specเหมือนเดิม   :) :)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 14:36:55 »
เรื่องไหลของ Mu ที่ คุณ Tien.W ว่ามาไม่ใช่ชินหรอกครับ MX5 ผมทีแรกก็ใส่ Mu เพราะคิดวาารถขับเล่นๆ ไม่ได้ขับเร็ว เอาแค่นี้พอ ... ผลคือหนักเท้า มาสัก 80 แล้วเจอท้ายรถติด ก็ต้องเพิ่มน้ำหนักแล้ว มันอยู่นะ แต่เหวอๆหน่อย .... เปลี่ยน เป็น Dixcel Type M จบเลย 55

ทั้ง นี้ ทั้ง นั้น ผมว่าขึ้นอยู่กับเบรคเดิมๆด้วยว่าเป็นแบบไหน ถ้าเป็นพวกกดนิดหัวทิ่มอยู่แล้ว ใช้ Mu ก็อาจจะโอเคก็ได้นะครับ (เทียบเคียงจาก Yellowstuff ใส่กับ Accord ที่เบรคหัวทิ่มมาก กลายเป็นกำลังดี แต่ใส่กับ Outback ที่เบรคเนือยๆหน่อย ช่วงแตะที่ความเร็วต่ำมีเหวอนิดหน่อยเพราะมันจับช้า)

ผมเจออาการนี้ใน Jazz GE แล้วมาเจออีกที ใน CRV G4 นี่ล่ะครับ

เมื่อวาน สั่งผ้าเบรคของ Pulsar Turbo ไป เลย จัดเต็ม เอา Dixcel Type M เลย น่าจะชัวร์กว่า ผมชอบเบรคที่ค่า Initial Bite สูงๆครับ (เคยใช้ ES ใน Mazda 2 มันไม่ค่อยคม แต่ไม่ไหลแบบ Mu นะ)

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 18:43:53 »
ผ้าเบรค project Mu  , N brake นี่ไหลทุกรุ่น เป็นคาแรกเต้อร์ของยี่ห้อนี้เลยมั้ยครับ  :'( :'( :'(

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 20:00:59 »
ผ้าเบรค project Mu  , N brake นี่ไหลทุกรุ่น เป็นคาแรกเต้อร์ของยี่ห้อนี้เลยมั้ยครับ  :'( :'( :'(

ถ้าเคยใช้ของศูนย์มาก่อน มาใช้ของเค้า จะบอกว่า เบรคดีขึ้นครับ

แต่ถ้าเคยใช้พวกเทพๆตัวอื่นมาก่อน มาใช้ของเค้า รับรองว่า บ่นไหลครับ

ครั้งนึง ไปร้านเบรคร้านนึง ที่ขายของเค้า แล้วก็ ebc คุยกับเจ้าของร้านเล่นๆ เจ้าของร้านบอกผมว่า "คุณเคยใช้ ebc มาก่อน คุณใช้ project mu ไม่ได้หรอก มันไหล" ตอนนั้นก็ยังไม่รู้ อะไรฟะ ผ้าเบรคตั้งแพง มันจะไหลอีกเหรอ พอได้ลอง อืมมมมม ไหลจริง (แต่เจ้าของรถ ที่ใช้ผ้าเบรคศูนย์มาตลอด เค้าก็ชมนะว่า เบรคดีกว่าเดิมมาก)