ผู้เขียน หัวข้อ: ลองใช้ยางถูก 225/55/17 - 4 เส้น 8700 ก็ ok นะ ถือว่าคุ้มค่าคุ้มราคาเลยครับ  (อ่าน 10155 ครั้ง)

ออฟไลน์ @MIN

• Sr. Member
  • Life is beautiful
ลองใช้ยางถูก 225/55/17 - 4 เส้น 8700  ก็ ok นะ ถือว่าคุ้มค่าคุ้มราคาเลยครับ

ได้ตั้งกระทู้ถามไว้ ถึงยางรุ่นหนึ่ง แต่ยังไม่มีเพื่อนสมาชิก ลองใช้เลย
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=58019

เคยใช้ยางที่มียี่ห้อตลอด yoko , toyo , michelin
อยากรู้ว่า ยางถูกกับยางแพง มันต่างกัน อย่างไร  เลยขอลองดูสักหน่อย

ใช้มา 5 เดือน  วิ่งไปประมาณ 6000 โล
สรุปได้ว่า ถ้าขับใช้งานปกติทั่วไป ไม่ซิ่ง ไม่แข่ง .. ทางแห้ง ทางเปียก เกาะถนนดี
วิ่งต่างจังหวัด ความเร็ว 130-140  ใช้งานได้สบายๆ เลยครับ

ข้อเสียอย่างเดียว ที่รู้สึกได้คือ เนื่องจากยางรุ่นนี้ เป็นยาง sport เสียงจะดังกว่ายางแพง v551, 3st, c1s อยู่พอควร แต่อยู่ในวิสัยที่รับได้ครับ

ยางสเปคนี้ 225/55/17 - ถ้าเป็นของมียี่ห้อ 4 เส้น ต้องมี 2 หมื่นบาท ขึ้นไป
เทียบราคากับยางมียี่ห้อ ถือว่า คุ้มค่า คุ้มราคา มากๆ 
ถ้าเน้นประหยัดเงิน ยางตัวนี้ เป็นตัวเลือกที่ ok เลยครับ

ใครมีข้อมูลยางถูก ลองมาแชร์ข้อมูลกันดูครับ  น่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกอยู่ครับ

I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Mos37257

ใช่ครับ เมื่อก่อนผมก้ต้องยางเเพงมียี่ห้อ เเต่เราไม่ได้ขับโหดอะไรขนาดนั้น 120-140 เข้าโค้งพอประมาณ ทางเปียกก้ขับเท่าคนปกติ เลยลองมาใช้ dayton dt30  ได้ 5000 โลความเร็วถึง 140นิ่งครับ ยางเกาะใช้ได้ตามราคามันมีตึงตังบ้างเเต่รับได้ มันสู้ยางเเพงไม่ได้อยุ้เเล่ว เเต่ถ้าไม่ซิ่งไม่บู้ขนาดนั้น ยางกลางๆก้พอครับ

ออฟไลน์ y001

• Newbie
  • *
กำลังจะตั้งกระทู้ถามยางประมาณนี้พอดีครับ ทั้ง dt30 และ goodride คุณภาพสมราคา หรือว่าดีเกินราคา เมื่อเทียบกับ apollo กับ maxxis ครับ คือราคาประมาณนี้ตัวเลือกมีไม่มาก พอเอาชื่อรุ่นไปค้นในgoogle คำตอบเหมือนคนๆเดียวกันตอบ  อยากฟังคนใช้จริงๆว่าเป็นยังไงบ้างครับ
ผมมีลิสยางที่ต้องการอยู่ แต่เลือกไม่ถูก งบจำกัด  :D

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
goodride ไม่เคยได้ยิน

เคยใช้แต่ maxxis เห็นเป็นยางติดรถให้กับหลายยี่ห้อแล้ว แม้กระทั่งแบรนด์ยูโรปบางรุ่น

ราคาถูกว่าครึ่งไม่รู้จะไปซื้อยางแพงๆทำไมเหมือนกัน เก่า ดัง เปลี่ยน ใหม่ บ่อยๆยังจะดีกว่า ใช้แพงๆนานๆ

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
อย่างที่หลายๆท่านว่า เหมาะมากๆกับคนที่ใช้น้อยและขับไม่เร็วครับ

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
อืม.........

พอดีแฟนผมทำงาน บริษัทยางแห่งหนึ่ง.......  (ไม่ช่ายยางยี่ห้อ ตามหัวข้อกระทู้นะครับ)
ห้ามผมซื้อ ยางจากบริษัทที่เค้าทำงาน อย่างเด็ดขาด
และ เวลาผมไปรับแฟน  สังเกตดู รถพนักงาน ไม่มีใครใส่ยางรถที่ บริษัทผลิดเองเลย

ปัจจุบัน ผมก็เลือกใช้ยางไม่แพง 
แต่ต้องมียี่ห้อในท้องตลาดโลก พอสมควร
แค่เป็นยางตกปี แค่ครึ่งปีหรือเกือบปี  ก็ ถูกว่าเดิม 35-50%
ราคา ก็ พอๆ กับเจ้าของกระทู้เลย แปดพันกว่าบาท
ใส่แค่สองปีพอ หรือ สามหมื่นกว่าโล  ขายทิ้งในเวป และยางมียี่ห้อ ได้คือมาสองพัน คุ้มโคตรๆๆ

อันนี้แค่ความเห็นผม นะครับ
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ ps000000

อืม.........

พอดีแฟนผมทำงาน บริษัทยางแห่งหนึ่ง.......  (ไม่ช่ายยางยี่ห้อ ตามหัวข้อกระทู้นะครับ)
ห้ามผมซื้อ ยางจากบริษัทที่เค้าทำงาน อย่างเด็ดขาด
และ เวลาผมไปรับแฟน  สังเกตดู รถพนักงาน ไม่มีใครใส่ยางรถที่ บริษัทผลิดเองเลย

ปัจจุบัน ผมก็เลือกใช้ยางไม่แพง 
แต่ต้องมียี่ห้อในท้องตลาดโลก พอสมควร
แค่เป็นยางตกปี แค่ครึ่งปีหรือเกือบปี  ก็ ถูกว่าเดิม 35-50%
ราคา ก็ พอๆ กับเจ้าของกระทู้เลย แปดพันกว่าบาท
ใส่แค่สองปีพอ หรือ สามหมื่นกว่าโล  ขายทิ้งในเวป และยางมียี่ห้อ ได้คือมาสองพัน คุ้มโคตรๆๆ

อันนี้แค่ความเห็นผม นะครับ

แหม่โปรยมาแบบนี้แทบจะหลังไมค์ไปถาม 555

ออฟไลน์ Auto

ยางถูกคุณภาพพอใช้จะใช้ก็ใช้ได้นะครับ   แต่ที่ต้องระวังวไว้คือ  อายุยางไม่เท่ากับยางแบรนด์ดัง ๆ  อย่าง มิชลิน บริดสโตน     คือยางยี่ห้อดังเราอาจลากใช้ยาว 6 หมื่น - 1 แสนโล  คุณภาพยางจะค่อย ๆ ลดลงตามลำดับ  ตั้งแต่ 3 - 4 หมื่นกิโลเมตรแรก   

แต่ยางที่ไม่ค่อยมียี่ห้อดัง ตอนใหม่ ๆ  ไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่หรอก   แต่โดยมาก  ระยะทางจะอยู่ราว 3-4 หมื่นโล  อายุยางไม่ควรเกิน 2-3 ปีต้องจับเปลี่ยนทิ้งแล้ว  ไม่ควรลากยาวเกินกว่านี้       

ออฟไลน์ lunacy

กำลังจะตั้งกระทู้ถามยางประมาณนี้พอดีครับ ทั้ง dt30 และ goodride คุณภาพสมราคา หรือว่าดีเกินราคา เมื่อเทียบกับ apollo กับ maxxis ครับ คือราคาประมาณนี้ตัวเลือกมีไม่มาก พอเอาชื่อรุ่นไปค้นในgoogle คำตอบเหมือนคนๆเดียวกันตอบ  อยากฟังคนใช้จริงๆว่าเป็นยังไงบ้างครับ
ผมมีลิสยางที่ต้องการอยู่ แต่เลือกไม่ถูก งบจำกัด  :D

อันนี้จากเวบไหนครับพี่

ออฟไลน์ tvm

ก็น่าจะเป็นทางเลือกได้สำหรับคนต้องการประหยัด แต่ส่วนตัวถ้ามีเงินซื้อรถก็จะเตรียมเงินซ่อมบำรรุงต่างๆไว้ให้เหมาะสม

แต่ส่วนนตัวยางเป็นสิ่งแรกที่ไม่เคยคิดประหยัดเลย เอาที่ดีที่สุดที่จ่ายไหวเสมอครับ
เพราะชอบความสบายและปลอดภัยของยางที่น่าเชื่อถือครับ
คงนานาจิตตังล่ะครับ ค่านิยมคนเราต่างๆกัน แต่อย่าประมาทเพราะคิดว่าวิ่งช้า (เท่าไรถึงช้า?) วิ่งน้อยละกันครับ

ออฟไลน์ bravo

ก็น่าจะเป็นทางเลือกได้สำหรับคนต้องการประหยัด แต่ส่วนตัวถ้ามีเงินซื้อรถก็จะเตรียมเงินซ่อมบำรรุงต่างๆไว้ให้เหมาะสม

แต่ส่วนนตัวยางเป็นสิ่งแรกที่ไม่เคยคิดประหยัดเลย เอาที่ดีที่สุดที่จ่ายไหวเสมอครับ
เพราะชอบความสบายและปลอดภัยของยางที่น่าเชื่อถือครับ
คงนานาจิตตังล่ะครับ ค่านิยมคนเราต่างๆกัน แต่อย่าประมาทเพราะคิดว่าวิ่งช้า (เท่าไรถึงช้า?) วิ่งน้อยละกันครับ

ผมก็ไม่เคยคิดจะประหยัดค่ายาง เพราะถือว่า ไม่มีใครรู้ว่า วันไหนที่เราต้องเบรกกระทันหัน หรือหักหลบแบบฉุกเฉิน ดังนั้น ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่า

ผมเคยลองคำนวนดูว่า  ถ้าเปลี่ยนยางทุก 2 ปี ในระยะเวลา 20 ปี ใช้ยาง 10 ชุดหรือ 40 เส้น
ระหว่างยางที่ผมใช้อยู่ กับ ยางราคาถูกๆ ผมจะประหยัดเงินไปได้กี่บาท
ถ้าราคาต่างกัน เส้นละ 1,000 X 40 = 40,000 ( ถ้าเส้นละ 3,000 ก็เป็นเงิน 120,000 บาท)ผมเห็นตัวเลขแล้ว ก็ได้คำตอบให้ตัวเองว่า ใช้ยางคุณภาพดีๆ (ไม่ถึงกับเทพ) ต่อไปน่ะดีแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2017, 20:22:09 โดย bravo »

ออฟไลน์ eaksuchart

มันจะดีก็แค่ช่วงแรกๆแหล่ะครับ ผมขายเองลองเองมาหมด แรกๆแยกไม่ออกครับ
ยิ่งช่วงแรกๆ ยี่ห้อ M....x ,  F....n หลังๆแม้แต่ Du..... ออกรุ่นประหยัดราคามา เคลมกระจายครับ

บอกไปก็ไม่เชื่อครับ ต้องลองครับ

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful

ตาม list ที่บอกมา ผมใช้ goodride อยู่แค่ ตัวเดียวครับ  ไม่เคยใช้รุ่นอื่น ไม่รู้จะเปรียบเทียบอย่างไรครับ
แต่ confirm  goodride  มีมาตรฐานที่ดี ok เลยครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ focus2012

ส่วนใหญ่ผมจะหายางอายุเก่าเก็บ แต่ไม่เกิน 1 ปีนะครับ ราคาจะถูกลงมาเยอะเลยครับ

ส่วนยี่ห้อไม่ใช่ตลาดผมกลัวอยู่ เวลาไปเที่ยว ตจว บ้านผมจะวิ่งยาวๆ กลัวมันระเบิดระหว่างทางครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมเพิ่งลอง ชุดแรก  อพอลโล  4 จี  รับได้จากเสียง  การเกาะ  ฟิลลิ่ง  แต่เติมลมเพิ่มกว่าปกติ2-4 ปอนด์  ยังได้เดือนเดียวครับ

ออฟไลน์ Harem

ผมกำลังจะลองอยู่เหมือนกัน มีโปร 3 แถม 1ชุดนึงเหลือ 7800 ไซส์ 225 45 17

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
ถ้าเป็นเรื่องยาง..ผมขอของดีมีคุณภาพไว้ก่อนครับ (ถ้ายางมันดี..เวลาฉุกเฉินมันมั่นใจกว่าเยอะ)

ออฟไลน์ Night_Angel

Goodride  ทำทีมแข่ง ทำยางลงสนามมาพอสมควร  เท่าที่ผมลอง 225 45 r17  เกาะดีพอๆกับ RE002   ข้อเสียเดียวคือดังตั้งแต่วันแรก  ถึงจะเป็นยางจีน  แต่ดันผลิตที่ไทยก็พอไว้ใจได้
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ mongolias

เพิ่งเคยได้ยินชื่อนี้เป็นครั้งแรกแฮะ
ผมเองไม่เคยประหยัดกับยางครับ ส่วนตัวเลือกใช้ยางยี่ห้อดังตลอด เพราะใช้รถเยอะ และมองว่ายางเป็นส่วนเดียวที่สัมผัสกับพื้นถนน ผมค่อนข้างซีเรียสกับจุดนี้ครับ
ผมอาจจะเป็นคนแปลก เป็นคนไม่แต่งรถ ล้อแม็กซ์อะไรก็ไม่สนใจ แต่เน้นที่ยางครับ

ออฟไลน์ y001

• Newbie
  • *
Goodride  ทำทีมแข่ง ทำยางลงสนามมาพอสมควร  เท่าที่ผมลอง 225 45 r17  เกาะดีพอๆกับ RE002   ข้อเสียเดียวคือดังตั้งแต่วันแรก  ถึงจะเป็นยางจีน  แต่ดันผลิตที่ไทยก็พอไว้ใจได้
ใช้มากี่หมื่นโลแล้วครับ อัพเดทซักนิด

ออฟไลน์ MC Stradale

เมื่อก่อนเคยเปลี่ยนยางอยู่กับเจ้า QCT Auto Care อะครับ เขาเป็นตัวแทน Goodyear ไม่รู้ขายไม่ดีหรือยังไง ตอนนี้เปลี่ยนมาทำ Goodride กับ Vredestein เต็มตัว นี่เขาก็เชียร์ แต่ไม่กล้าเปลี่ยนเหมือนกัน ยังไงก็ยังคิดว่าเอาที่เคยๆเปลี่ยนอะ ไว้ใจได้ที่สุดละ

ออฟไลน์ amiyama

• Jr. Member
  • **
Goodride ตอนแรกก็เล็งๆไว้อยู่ ไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ แต่ไปดูในเวป เค้าก็ทำยางมาตั้งเกือบ 50 ปีแล้ว โรงงานก็เยอะทั่วโลก

น่าจะมีมาตรฐานระดับนึงแหละ (ก็อาจจะตามราคา)