ผู้เขียน หัวข้อ: หากราคาไม่ต่างกัน เลือกอะไรดีระหว่าง vredestein ultrac vorti vs michelin pilot sport4  (อ่าน 3882 ครั้ง)

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
พอดีช่วงนี้ ps4 ขาดตลาดครับ ทางร้านเสนอตัวนี้มาซึ่งราคาถือว่าเท่าๆกันเลย ที่หามา treadware 320, Traction AA Temp A ด้วยกันทั้งคู่ รบกวนเปรียบเทียบให้หน่อยครับ
1.การเกาะถนนทางแห้ง
2.การเกาะถนนทางเปียก
3.เสียงดังจากยาง

เท่าที่หามาสเปคของที่ผมจะใส่ ไม่ทราบว่า Fuel กับ Wet แบบนี้หมายความว่าอะไรครับ
Vorti=Fuel:F, Wet:B, noise:70dB
PS4=Fuel:C Wet:A, noise:71dB

ขอบคุณครับ
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

fuel  การประหยัดน้ำมัน

wet  การเกาะในทางเปียก

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
Tyre Label ครับ

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member

fuel  การประหยัดน้ำมัน

wet  การเกาะในทางเปียก
Tyre Label ครับ

หมายความว่า A คือดีสุด ใช่ไหมครับ
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ akewizard

คงเป็นฉลาก Euro label ที่ติดมากับยางใช่ไหมครับ

Fuel : A คือช่วยประหยัดน้ำมันดีสุด แย่สุดคือ F ครับ
         เสริม-บางคนเข้าใจว่ายางประหยัดน้ำมันจะไม่เกาะถนนซึ่งไม่เกี่ยวกันนะครับ ปกติยางที่มี rolling resistance สูงจะกินแรงเครื่องทำให้สิ้นเปลืองน้ำมัน

Wet : ค่าการเกาะถนนบนทางเปียก ผมไม่แน่ว่าเข้าทดสอบโดยการเบรคบนถนนเปียกหรือใช้วิธีอื่นครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

ถ้าตามรีวิวต่างประเทศนะครับ เกรด Michelin จะดีกว่า Vredestein
แต่ก็ตามรีวิวอีกละครับ คู่นี้ Vredestein กลับได้คะแนนในหลายๆด้านดีกว่า
แต่จะเสียด้านความประหยัด และ Rolling Resistance
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องขึ้นอยู่กับขนาดของยางด้วยนะครับ
ไม่ใช่ว่ายางหน้ากว้างแก้มเตี้ยรุ่นนี้ดีแล้วรุ่นที่แก้มสูงจะดีเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้า traction AA เหมือนกัน แต่อีกตัวได้ euro label wet A vs B ผมว่า wet A น่าจะดีกว่านิดๆ