ผู้เขียน หัวข้อ: รถยี่ห้อจีนอื่นๆ มีแผนจะบุกไทย ไหมครับ  (อ่าน 5152 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
เห็นปัจจุบัน จีน ทำรถออกมาได้มีมาตรฐานมากขึ้น ในราคาที่ถูกกว่ามาก

เริ่มมีการบุกตลาดยุโรป และ นอกประเทศ หลายๆที่

ไทยจะเป็นหนึ่งในนั้น

มีข่าว หรือ แผนประกอบในไทยบ้างไหมครับ

(นอกจากรถ MG สัญชาติอังกฤษ เชื้อชาติจีนแท้)

ออฟไลน์ akewizard

Re: รถยี่ห้อจีนอื่นๆ มีแผนจะบุกไทย ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 11:55:41 »
ที่ผมเห็นก็มี Wuling มาเปิดโชว์รูมเล็กๆอยู่ 2-3 ที่ ทำตลาดพวกรถเล็กหรือรถบรรทุกขนาดเล็กครับ
กับอีกเจ้าที่ผมสังเกตุคือพวกที่ทำรถทัวร์ รู้สึกจะยี่ห้อ sunlong

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
Re: รถยี่ห้อจีนอื่นๆ มีแผนจะบุกไทย ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 12:31:43 »
คำตอบนี้ ไม่ได้เข้าข้างใครนะ

ถึงมา... ก็ไม่มีอนาคตครับ 

อย่ามาให้เสียเที่ยว เสียเงิน เสียทอง เสียเวลาชีวิตคนไปเป็นลูกจ้างเลยจะดีกว่า

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 13:09:05 »
ก็จะเป็นพวกรถบรรทุก รถกระบะในเชิงพาณิชย์ ที่สามารถขายตัดราคาได้อย่าง Foton และ WuLing แต่ดูคุณภาพ Product แล้วยังขายได้เฉพาะกลุ่ม

จนกว่า EV จะเริ่มดูมีอนาคตในไทย คงไม่มีใครเข้ามาครับ เพราะจีนเค้ามั่นใจ EV มากกว่าสันดาป อาจจะเริ่มมีรถเมล์ BYD เข้ามาก่อน

ในอนาคตเราอาจจะได้เห็น Geely Rebadge มาในยี่ห้อ Proton แต่ก็คงนานพอควร

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 13:44:05 »
Foton Tunland มาเปิดตัวไปกีเงียบ ชูจุดเด่นเรื่องเครื่อง Cummins ยังไง ก็ไม่ปัง ใจอยากลองเหมือนกัน แต่ ศุนย์มีที่เดียวแค่ ลาดกระบัง ใครจะซื้อครับท่าน เล่นตลาดเดียวเหมือนญี่ปุ่นทั่วไป แถมราคาไม่ถูกเท่าไหร่ก็ดับสิ น่าจะเน้นตอนเดียว เพื่อผู้ประกอบการจะรุ่งกว่าอีก ดู TATA Xenon ดิ รถยังขายได้เรื่อยๆ อยู่ ถ้าพวกรถจีนในไทยตอนนี้ ส่วนใหญ่จะเป็นรถ บรรทุก กับ รถบัส ครับ ผมขับรถบรรทุกให้บริษัทมา ไม่ต่ำกว่า 50 กว่าคัน ทุกยี่ห้อ ทั้ง ยุโรป ญี่ปุ่น เคยชับรถหัวลากจีนมา 3 ยี่ห้อ บอกตรงๆ ความทนทาน ยังสู้ ของมือสองญี่ปุ่นเมื่อ 15 ปี ที่แล้วไม่ได้เลย แถมเครื่องยังดังกว่า รถเก่าอีก แอร์ก็ไม่เย็น ขับเหนื่อยมาก แถมวัสดุที่ใช้ทำรถ บอบบาง เมื่อมาเจอความร้อนบ้านเรา เจ๊ง........ ปุ่มแผงคอลโซลในรถ หลุดติดมือมาแล้ว มีเซลลืมาอ้อน บอส บริษัทผมให้ซื้อรถจีนยี่ห้อหนึ่ง มาใช้ในบริษัท ทั้งๆที่บริษัทมีรถ Hino Isuzu UD Fuso Volvo Scania MAN ใช้อยู่ร่วมๆ 30 กว่าคัน บอสเลยทดลองมาใช้ 2 คัน แรกๆ 3-4 เดือนไม่เจอปัญหา หลังจากนั้น ไปเบรกติดอยู่ ท่ามะกา ตอนไปส่งโครงโรงงาน หลังจากนั้นก็เจอ ทัง ฝาสูบ โก่ง แอรืไม่เย็น เครื่องสั่นดัง เพลาะเฟืองแตก เกียร์น้ำมันรั่วเข้าไม่ได้ โอ้ย อีกเยอะ จนสุดท้าย บริษัทต้องซื้อคืนไป

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 13:58:59 »
ที่เข้ามาแล้วดูเป็นรูปเป็นร่างก็คงมีแค่ MG กับ Dong Fong แต่ตงฟงเองก็ตกไปเยอะหลังจากกระแส food truck ซาไปเรื่อยๆ

รถบรรทุกกับรถทัวร์ยี่ห้อจีนที่เห็นขายกันเยอะในช่วงไม่กี่ปีที่ผ่านก็อาจจะเป็นแค่ภาพลวงตาเพราะเน้นขายของถูก แต่ถ้าต้องเริ่มซ่อมกันเมื่อไรก็อีกเรื่อง

ในตลาดที่ญี่ปุ่นครองแบบนี้ แบรนด์จีนที่กล้าหาญจริงๆคงมีไม่เยอะหรอกครับ ถ้ามาต้องมี partner ที่แกร่งมากๆ อย่าง CP ถึงจะพอมีสายป่านได้

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 14:46:18 »
แค่MGยีห้อเดียวไปให้รอด ผมก็ดีใจแล้วครับ

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 17:14:05 »
Geely SUV ที่มาในคราบ​ proton น่าสนใจนะครับ​
Designer เก่า​ Volvo ออกแบบให้เลยนิ
 คงได้​ know how จาก​ Volvo มาพอสมควร

แต่​ ถ้า​ lynk​&Co มาด้วยจะว้าวมาก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 22:04:56 »
ถ้ารถเก๋ง กระบะ ทั่วไป ผมว่าแจ้งเกิดยาก คนไทยยังมีทัศคติไม่ดีกับของจีน ซึ่งต้องใช้เวลาพิสูจน์ตัวเองนานแน่ๆ ถ้าจะมาจริงๆ

ที่ผมเจอมากสุดตอนนี้ก็ king long / sun long วิ่งรับทัวร์จีนกันทั่วไปหมด

พวกรถบรรทุก ไม่ว่าจะรถใหญ่ 10 ล้อ หรือ กระบะเล็ก อย่าง ตงฟง ก็ปัญหาเยอะไปหมด โอกาสเสีย มีแทบจะทุกส่วน จับทางไม่ถูกกันเลย

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 11:59:56 »
มีหลายเจ้ามาแล้วครับ
SAIC ก็มาลองเจ็บก่อนเพื่อนเลย โดยใช้ MG และ Maxus เป็นหัวหอกบุกทะลวง
MG ถือว่าได้รับการตอบรับที่ดีจากตลาด แต่ก็ต้องดูในระยะยาวต่อไป
เนื่องจากคนข้างในเปลี่ยนกันบ่อยเหลือเกิน
คนที่เคยปั้น MG3ให้เกิดไม่รู้ว่าเหลือกันอยู่ซักกี่คน
ปลายปีนี้ต้องลุ้นว่าตัวใหม่จะเกิดมั๊ย ไม่งั้นก็คงมึนตึ้บกันต่อไป

ส่วนรถตู้ GV ก็หายเงียบไปจากวงการ ด้วยเรื่องไม่เป็นเรื่อง
ป่านนี้ไอ้คนที่ทำเรื่องจะต้องรับผลกรรมขนาดไหนแล้ว

Maxus คงไม่ต้องพูดถึง เพราะไม่รู้จะเอาอะไรมาพูดถึง
รู้สึกจะไม่ได้เรียกดีลเลอร์ประชุมมาจะ 2ปีละ
มีแค่โชว์รูมที่ศรีนครินทร์ตั้งไว้เท่านั้น
จริงๆ maxus เป็นรถที่ดีมากเลยนะครับ
สมรรถนะไปได้ดีกว่ารถตู้ toyota  เยอะเลย
ทั้งช่วงล่าง ทั้งเครื่องยนต์ อยู่ตรงกลางระหว่าง commuter กับ VW
แต่ก็เป็นดังที่ทุกท่านเห็น

ฺBeijing motor เป็นอีกเจ้านึงที่เข้ามาเป็นเรื่องเป็นราว
มาสร้งโรงงานที่บางชัน เปิดตัวรถมา 2-3รุ่น
ทั้งกระบะ สี่ล้อเล็ก หกล้อ แถมเตรียมไว้จนถึงหัวลาก
ตอนนี้น่าจะกำลังพิจารณากับยอดที่น่ารักมากมาย

Great wall เคยเข้างานมอเตอร์โชว์ทีนึง พร้อมทำ market survey
ผลสุดท้าย บายจ้าาาาาาา

นี่ยังไม่นับรถยี่ห้ออื่นๆที่เข้ามาลองตลาดผ่าน distributor คนไทยอีกหลายเจ้า
ฉางอาน, FAW, IVECO,
บางรายแต่งตั้งดิสตริบิวเตอร์ 3-4รายในเมืองไทย
เอากะเขาสิ

แต่ก็ยังมีอีกหลายยี่ห้อที่อยากเข้ามา
ตอนนี้ในลาว พม่า กัมพูชา เวียดนาม เริ่มมีรถจีนใช้กันเยอะขึ้นเรื่อยๆ
ดีลเลอร์ MG ตามแนวชายแดนเล่าให้ฟังว่ามีรถ MG3 เข้ามาซื้ออะไหล่ เข้ามาเช็คระยะ กันอยู่เรื่อย

ยิ่งอนาคตกระแสรถไฟฟ้ามา
จีนถือเป็นแหล่งผลิตใหญ่ ก็น่าจะต้องเตรียมส่งออกขนานใหญ่แน่นอน
ยิ่งเทคโนโลยี energy storage แบบใหม่
ที่เล็กลงครึ่งนึง แต่เก็บไฟได้เพิ่มขึ้น 50%
แถมราคาถูกลงไปเยอะ
ได้ยินว่าแหล่งวัตุดิบหลักก็อยู่ในพื้นที่เหมืองของจีน

แล้วยังไม่นับถึงว่าจีนเป็นแหล่งผลิตโซล่าร์เซลล์ที่ใหญ่ที่สุดของโลก
จนทำให้ราคามันตกลง 80%ภายในไม่กี่ปี
ต่อไป บ.รถยนต์คงขายมาเป็นแพคเกจ
EV + Solar cell + Energy storage + Home energy managemet system = package + maintainance course

เพราะรถยนต์ EV มันไม่ต้องถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วนี่ครับ
เลยต้องหาเงินค่าดูแลรักษาผ่านทางช่องอื่นแทน
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 15:00:56 »
มาแบบเคสเก่าๆ นี้ ไม่ต้องมานะครับ คนไทยไม่ต้อนรับ

http://www.posttoday.com/crime/111071