ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำร้านตั้งศูนย์จบๆหน่อยครับ H1 กินซ้าย ตั้งศูนย์digitalมา3รอบแล้ว ไม่จบ  (อ่าน 11637 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dozeda

• Jr. Member
  • **
หลังจากเปลี่ยนยางใหม่มา ตั้งศูนย์รอบแรกกินซ้าย รอบสองกินซ้ายมากกว่าเดิม รอบสามกินขวาเลย รบกวนแนะนำร้านตั้งศูนย์ที่ดีหน่อยครับ
H1 2017ครับ

ออนไลน์ Turin

• Hero Member
ผมชอบ "จอมพลยางยนต์" ครับ ... เข็มล้วน ไม่มีเสปคโรงงาน ไม่มีลองหลังรถหลังตั้ง แต่จบ !

ออฟไลน์ seeker

ผมชอบ "จอมพลยางยนต์" ครับ ... เข็มล้วน ไม่มีเสปคโรงงาน ไม่มีลองหลังรถหลังตั้ง แต่จบ !

เดวเอา crv ไปลองสักหน่อยดีกว่า บางพลัดนั้นไกลเกิ๊นนนน

ออฟไลน์ Sit: )

ช่วงล่าง ยาง มีอะไรสึกหรอเสียหายรึเปล่า หรือแม้แต่ลมยางเพี้ยน มันถึงตั้งแล้วไม่จบ

ผมว่าเดี๋ยวนี้ตั้งศูนย์ไม่ได้ยากอะไร เพราะเครื่องมือมันทันสมัยมาก
ขอแค่ระบุรุ่นตรงกับรถเรา มันออกมาเป๊ะมากแล้วครับ
แต่กรณีที่เจอมาคือเอารถ Nissan เก่าๆไปร้านสีส้ม พนักกงานไม่รู้จักรถมาถามว่าใช่ Nissan Skyline รึเปล่า
ผมบอกเอารถลงเถอะ ไปทำที่อื่น

สำหรับผมที่ๆจบคือ ห้องนักบินสุขสวัสดิ์ เอาคันไหนไปก็เห็นเลือก program ถูกทุกคัน
ขับออกมาก็ดีทุกคัน

ออฟไลน์ NoName__???

ออฟไลน์ off_033

จอมพลยางยนต์ อีกเสียงครับ

เครื่องโบราณ  แต่ตั้งแล้วเป๊ะ ไม่ต้องลองอีกตะหาก

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
 :) จากประสบการณ์เอารถไปตั้งศูนย์นะครับ ผมพบว่าร้านยางท้องถิ่นที่มีเครื่องตั้งรุ่นเก่า ตั้งออกมาไม่ค่อยตรง ไม่กินซ้ายก็ขวา เหมือนซอฟแวร์มันไม่อัพเดทหรืออุปกรณ์เซ็นเซอรอ่านค่าไม่ตรง (เดานะครับ) เพราะเคยเอาไปตั้งแล้วขับกลับไปแก้อีกครั้ง ช่างก็บอกว่าตรงแล้วหน้าจอก็โชว์เขียวหมดทุกค่า อยู่ระยะมาตรฐาน แต่พอเรามาขับจิงมันแถขวานิดๆ ต้องคอยดึงซ้ายเวลาขับตรงยาวๆ พอดีได้ขับรถไป จ.ลำปาง ก็เลยลองเข้าร้านยาง แบร์น A สีน้ำเงิน ดูเครื่องตั้งใหม่ คนไม่เยอะ หลังจากบอกอาการช่างก็เอาขึ้นเครื่องครับ สักพักหน้าจอแสดง พบว่าล้อซ้ายขึ้นสีแดง จำชื่อเรียกไม่ได้ว่าค่าอะไร ถามช่าง ช่างอธิบายว่าตามค่าที่ออกล้อถูกเข้าในคือทางขวา ช่างปรับตรงลูกหมากคันชักตัวนอกที่ใกล้ล้อครับ นอกนั้นเครื่องแสดงค่าเขียวปกติ พอเอาลงไปลอง และได้เอากลับมาขับก็ตรงปกติแล้วครับ
    อีกอย่างก็คือ เคยได้ยินว่าถ้าเปลี่ยนขนาดล้อแม็ก ยาง ใหญ่หรือเล็กกว่าปกติมากๆ การตั้งศูนย์ไม่สามารถใช้ค่ามาตรฐานได้ครับ แต่ไม่รู้ต้องทำไงนะประเด็นนี้ ขอผู้รู้มาช่วยเสริมอีกทีครับ

ออฟไลน์ ธีรภัทร์

• Newbie
  • *
ถ้าพี่ dozeda อยู่แถวลำลูกกาผมแนะนำร้านมาตราฐานยางยนต์ (ลำลูกกาคลอง 6) รับรองจบครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

H1นี่ตั้งค่าไหนได้บ้างครับผมไม่แน่ใจ  รถญี่ปุ่นส่วนมากตั้งได้แต่โทถ้าค่าอื่นเพี้ยนจากการเสื่อมลงของชิ้นส่วนก็จบครับแก้ยากนอกจากจะใช้วิชามารพวกสไสด์หูหรือรูต่างๆ

จริงเครื่องเครื่องใหม่ๆทำงานเที่ยงตรงก็ไม่น่ามีปัญหาครับ  ที่ตกม้าตายส่วนมากมาจากการอ่านค่าแบบรวมครับมันมักง่ายเกินไปทำให้ค่าแต่ละค่ามันไม่ตรงจริงๆ

ออนไลน์ Tien.W

เครื่องก็ส่วนหนึ่ง แต่ประเด็นหลักคือ ฝีมือช่าง ครับ

เครื่องบอกว่าตรงแล้ว ช่างเอาไปขับ มีหน้าที่ ปรับพวงมาลัยให้ตรง รวมถึง การแก้ค่าอื่นๆ เช่น แคสเตอร์ หรือ แคมเบอร์ ซึ่งร้านทั่วไป น้อยร้านมากที่จะยอมตั้งเจ้า 2 ค่าพวกนั้น

ส่วนตัว ร้านประจำผม คือ บางพลัด ศูนย์ล้อ ครับ

ผมออกจากปราจีน ตอนตี 3 ครึ่ง ถึง บางพลัด ตี 5 ครึ่ง นั่งรอหน้าร้านยาวๆไป เพราะต้องการคิวแรก ต้องการช่างประจำ (เค้าเห็นหน้าผม เค้าจำได้ เค้าก็จะคว้ากุญแจผมก่อนเลย) ตั้งกันจนรู้นิสัยใจคอกันละ (รวมถึง เจ้าของร้านด้วยว่า ถ้าผมมา ต้องช่างคนนี้)

ออฟไลน์ Guy y

บางอ้อการยาง

+1 ครับ ผมทำมา 3 ที่ มาจบที่นี่

โทรนัดคิวก่อนเข้าไปนะครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ Gopz

บางพลัดครับผมไปเช้าๆได้ทำตลอดทิ้งรถไวเดียวบ่ายๆค่อยไปรับรถก็ได้ครับ
ส่วนร้านตรงลาดพร้าวผมว่าเค้าตั้งแล้วไม่เอารถไปลองวิ่งอะครับ ทำไม่ค่อยจบเท่าไร
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
ลองเข้าไปถามในคลับ h1 ดูครับ สมาชิก 25082 คน  มีแนะนำร้านเก่งๆ สำหรับ h1 เพียบ

https://www.facebook.com/groups/812639742201105/

ออฟไลน์ หมีขับสี่

รถผมเคยตั้งยังไงก็กินซ้าย
พอเปลี่ยนยางใหม่หน้ากว้างขึ้น หายซะงั้น