ผู้เขียน หัวข้อ: โช๊คยี่ห้อ Sachs เป็นไงบ้างครับ จะสั่งมาติด Civic Dimension  (อ่าน 20241 ครั้ง)

ออฟไลน์ anglo_vj

• Jr. Member
  • **
โช๊คยี่ห้อ Sachs เป็นยังไงบ้างครับ มีท่านไหนรู้จัก หรือใช้อยู่บ้าง

ผมจะสั่งมาเปลี่ยน Civic Dimension ทั้งชุด 4 ต้น

ตอนนี้มีเปรียบเทียบระหว่าง

Sachs Super Touring
KYB Excel-G
Monroe Sensatrac
Gabriel Gas Rider

**อีกตัวเป็นมือ 2 DC5 ครบชุด

แนะนำหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2017, 10:46:32 โดย anglo_vj »

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
Re: โช๊คยี่ห้อ Sachs เป็นไงบ้างครับ จะสั่งมาติด Civic Dimension
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 10:49:46 »
ไม่เคยได้ยินเลยครับ แต่ไปหาข้อมูลมา made in Germany อ่านดูแล้วน่าสนใจเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
Re: โช๊คยี่ห้อ Sachs เป็นไงบ้างครับ จะสั่งมาติด Civic Dimension
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 10:57:40 »
เป็นแก๊สกึ่งน้ำมัน เห็นว่าวอลโว่ เบนซ์ และรถยุโรปหลายยี่ห้อ ใช้ยี่ห้อนี้เป็นโช๊คสแตนดาร์ด ในช่วงปี 2005-2010 โดยประมาณ

ราคาย่านวงจักร 4 ต้น 7,xxx - 9,xxx

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 11:02:53 »
เป็นแก๊สกึ่งน้ำมัน เห็นว่าวอลโว่ เบนซ์ และรถยุโรปหลายยี่ห้อ ใช้ยี่ห้อนี้เป็นโช๊คสแตนดาร์ด ในช่วงปี 2005-2010 โดยประมาณ

ราคาย่านวงจักร 4 ต้น 7,xxx - 9,xxx

คือ มันโอเคหรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 11:08:28 »
ของดีครับ แน่นๆ หนึบๆ เคยใส่คันเก่า space wagon ค่อนข้างพอใจเลยล่ะ

หลังๆได้ยินว่ Made in China ลองดูดีๆอีกทีละกันครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 11:24:30 »
ยี่ห้อนี้มีตัวแทนในไทยไหมครับ

รถคันต่อไปว่าจะลองไม่ sachs ก็ bilstein นี่แหละครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 11:26:14 »

รถคันต่อไปว่าจะลองไม่ sachs ก็ bilstein นี่แหละครับ

กำลังจะถามของ Sachs อยู่พอดีเลยครับ ลอง Search Google แล้วไม่เจอ

ร้านก็ประกันเคลมให้แค่ 3 เดือน (ทุกรุ่น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2017, 11:31:55 โดย anglo_vj »

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 11:34:36 »

บริษัท ZF Thailand เป็นตัวแทนจำหน่ายของ Sachs ครับ
https://www.zf.com/brands/en_de/sachs/about_us_sachs/dealer_network/dealer_network_sachs.jsp#/resultmap/Thailand/undefined/15.870032,100.99254100000007/PARTS

เมื่อสักครู่โทรไปสอบถามที่ บ. confirm ว่าใช่แน่นอน
รอทาง Sales ติดต่อกลับเพื่อแจ้งข้อมูลเพิ่ม เรื่อง Dealer ต่างจังหวัด กับเรื่องการรับประกันที่อยากสอบถาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2017, 11:50:54 โดย anglo_vj »

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 11:53:09 »
ยี่ห้อเก่าแก่ เหมือน Koni Bilstein

Sach เคยมีตัวแทนอยู่ตรงวรจักรสมัยนี้ไม่รู้ละ

ของดีครับ ไม่แพง วอลโซ่ชอบใช้ในตัวแต่ง สมัยโคนี่กระบอกเหลืองดังๆเรื่องแตกบ่อย ซาคจะนุ่มกว่าในยุคนั้น แต่เกาะไม่เท่า

เคยใช้อยู่ในเบนส์ กับ วอลโว่ สามคัน ไม่เคยพังนะมีแต่ซนเปลี่ยนออก คันที่าใช้นานสุดก็ ห้าปี ไม่มีปัญหาอะไร หนึบๆดี
แต่ชอบ ฟีล บิลสไตนมากกว่า

onnonn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 11:58:10 »
ไม่เคยได้ยินเลยครับ แต่ไปหาข้อมูลมา made in Germany อ่านดูแล้วน่าสนใจเหมือนกันนะครับ
ยี่ห้อนี้ดังมากอยู่นะครับ ในรถยุโรป ตอนนี้อยู่ในเครือของ ZF

ออฟไลน์ Hein9er

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 12:09:11 »
ดังอยู่พอสมควรนะครับ โดยเฉพาะในรถยุโรป เวลาเปลี่ยนโช๊คก็มักจะมียี่ห้อนี้เข้ามาเป็นตัวเลือกเสมอนะครับ

แต่ถ้าจะไปเน้นเรื่อง performance คงไม่เด่นเท่า KW หรือ Billstein สักเท่าไร
มันจะมาแนวนุ่มหนึบ แต่ไม่ถึงกับเกาะมาก benz บางรุ่นก่อนหน้านี้ใช้ sachs เป็นตัวติดรถครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 15:30:47 »

บริษัท ZF Thailand เป็นตัวแทนจำหน่ายของ Sachs ครับ
https://www.zf.com/brands/en_de/sachs/about_us_sachs/dealer_network/dealer_network_sachs.jsp#/resultmap/Thailand/undefined/15.870032,100.99254100000007/PARTS

เมื่อสักครู่โทรไปสอบถามที่ บ. confirm ว่าใช่แน่นอน
รอทาง Sales ติดต่อกลับเพื่อแจ้งข้อมูลเพิ่ม เรื่อง Dealer ต่างจังหวัด กับเรื่องการรับประกันที่อยากสอบถาม

ขอบคุณครับ เยี่ยมเลย

แต่ผมกลัวจะเคลมยากจังเลย ที่น่ากลัวกว่าคือเคลมนานนะครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 15:37:27 »
โทรไปถามร้านๆ นึง (ในจังหวัด)

เฮีย : "แต่ผมบอกไว้ก่อนนะ ยี่ห้อนี้เคยเจอ ซื้อมาแล้วแข็ง ถ้าลูกค้าเลือกเองแบบนี้ อันนี้ไม่รับประกันนะ"
ผม : "เหรอครับ...สรุป คือ ถ้าซื้อมาแล้วมีปัญหา ไม่รับประกันใช่ปะครับ???"
เฮีย : "รับประกัน...แต่ต้องรอ 3 เดือน!!!"

ปล.ก่อนหน้าบทสนทนา เฮียเชียร์อีกยี่ห้อ (มีของเลย-ถ้า Sachs ต้องสั่ง)

จากหลายๆ ท่านแนะนำ โช๊คยี่ห้อนี้ ก็ออกไปในทางที่ดี แต่ทำไมร้านค้าในจังหวัดถึงไม่มีขายบ้าง แนะนำยี่ห้ออื่นดีกว่าบ้าง... (ตั้งข้อสังเกต)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2017, 15:41:06 โดย anglo_vj »

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 15:52:47 »

ขอบคุณครับ เยี่ยมเลย

แต่ผมกลัวจะเคลมยากจังเลย ที่น่ากลัวกว่าคือเคลมนานนะครับ

ผมเช็คราคาจากของรุ่นเดียวกัน (ไม่ใช่ Sachs นะครับ ยี่ห้อนี้ 10,000 เดียว)

สั่งจากร้านดังใน กทม. 4 ต้น 14,000 + ค่าส่ง 200 + ค่าเปลี่ยน&ตั้งศูนย์ 1,800 = 16,000 (ประกันส่งเคลม 3 เดือน)
ซื้อพร้อมติดตั้งในจังหวัด คู่หน้า 14,800 + คู่หลัง 8,500 = 23,300

เบ็ดเสร็จ ต่างกัน = 7,300 !!!

ถ้าจะต่างกันเยอะขนาดนี้ มันก็น่าลองดูมั้ยคับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2017, 15:55:35 โดย anglo_vj »

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 16:57:24 »
ยึ่ห้อนี้ถูกมาก ถูกจนผมแปลกใจ

ผมเช็ค Bilstine มา 46,500
แต่ Sachs ราวๆ 14,000

ถูกจนไม่กล้าเลยครับ 555+
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 19:11:26 »
Sachs เป็นโช้คติดรถในค่ายยุโรปหลายๆยี่ห้อ ทุกวันนี้ก็ใช้ยี่ห้อนี้อยู่ เป็นโช้คติดรถมากับ BM ได้ความนุ่มหนึบสบายๆครับ แต่ถ้าเอาไปติดตั้งใน CIVIC ผมไม่มีความเห็น เพราะโช้คยี่ห้อเดียวกัน ติดรถต่างกัน ระบบช่วงล่างที่ออกแบบมาต่างกันย่อมให้ผลลัพธ์ที่ต่างกัน ส่วนตัวเคยใช้ KYB กระบอกฟ้ากับ CIVIC ในราคาหมื่นกว่าบาท ได้ฟิลลิ่งที่นุ่มแต่กระชับขึ้น

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 19:20:48 »
sachs เป็นโช็คมาตราฐานของโรงงาน ของ BM โดยตรงครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 20:59:32 »
 Sach supertouring ไม่นุ่มนะ แต่ก็ไม่หนึบถ้าวิ่งเกิน 120+ ซึ่งจะมีรุ่น advantage รองรับอยู่ แต่ข้อดีคือ ทนครับ
 Monroe ผมลาขาด ไม่เหมาะกับถนนบ้านเราเลยครับ เจอหลุม คอสะพาน ไม่กี่ที รั่วง่ายเกิน

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 21:57:55 »
เคยเลือกระหว่าง monroe กับ gabrial ใส่นีโอ
หลายๆคนบอก monroe เคลมเยอะ
ซื้อ gabrial มาก็โดนตอน 5 เดือน ตายไปตัวนึง
Gas rider ออกแข็งนิดหน่อย

ถ้าแค่ทดแทนของเก่า ผมว่า kyb น่าจะจบ
แต่ถ้ามองหา performance มองข้ามรายชื่อที่กล่าวมาดีกว่า รถ civic น่าจะหาของง่ายกว่า nissan

เห็นมี G/A/B มาทั้งชุดพร้อมสปริง หมื่นกลางๆ
ไม่รู้ดีไหม เห็นราคาน่าลอง ไม่ต้องไปหาสปริงมาจับคู่ให้วุ่น

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 09:09:25 »
Sachs เป็นโช้คติดรถในค่ายยุโรปหลายๆยี่ห้อ ทุกวันนี้ก็ใช้ยี่ห้อนี้อยู่ เป็นโช้คติดรถมากับ BM ได้ความนุ่มหนึบสบายๆครับ แต่ถ้าเอาไปติดตั้งใน CIVIC ผมไม่มีความเห็น เพราะโช้คยี่ห้อเดียวกัน ติดรถต่างกัน ระบบช่วงล่างที่ออกแบบมาต่างกันย่อมให้ผลลัพธ์ที่ต่างกัน ส่วนตัวเคยใช้ KYB กระบอกฟ้ากับ CIVIC ในราคาหมื่นกว่าบาท ได้ฟิลลิ่งที่นุ่มแต่กระชับขึ้น

อยากติด KYB New SR (กระบอกฟ้า) เหมือนกันครับ แต่รุ่นนี้ไม่มีสำหรับ Civic Dimension

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 09:13:55 »
Sach supertouring ไม่นุ่มนะ แต่ก็ไม่หนึบถ้าวิ่งเกิน 120+ ซึ่งจะมีรุ่น advantage รองรับอยู่ แต่ข้อดีคือ ทนครับ
 Monroe ผมลาขาด ไม่เหมาะกับถนนบ้านเราเลยครับ เจอหลุม คอสะพาน ไม่กี่ที รั่วง่ายเกิน

เท่าที่ Search ดู หลายเสียงมากที่บอก Monroe เสียง่าย
ส่วน Sachs รุ่น Advantage หาไม่เจอเลยครับที่รองรับ Dimension

ออฟไลน์ Fahbokan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 15:23:25 »
เคยใช้esอยู่คับ ชุดแรกเปลี่ยน koniเหลืองกับสปริงโหลด แตกเร็วมาก เคลมได้ แต่แปปเดียวแตกอีก
ใส่แล้วผมชอบนะ นุ่ม ไม่กระด้าง ขับดี
จากนั้นใส่ของ mugen dc5 สปริงmugen คู่กัน ทนไม่แตกง่ายแล้ว แต่แข็งไส้แตกแทน ขับไม่ไหว
ทนอยู่ปีนึงก็ถอดขายไป
สุดท้ายใช้โชคเดิม เปลี่ยนใส้กับชุดในเป็น toda จับกับสปริงmugen อันเดิม อันนี้happy แข็งพอทน
แต่ถูกสตางค์สุด

ของesตรงรุ่นมันหายากใช้ของรุ่นพี่มันจะง่ายกว่า
DC5 ต้องซื้อลูกหมากคันชักของสตรีมมาใช้ ต้องเจียรหรือเปลี่ยนหูโช๊คด้านหลังด้วยครับ และหากเป็น ES 01-02 ก็ต้องมีบูชที่รูน็อตของโช๊คที่จะยึดกับคอม้าด้วยครับ
อยากใช้ sachs ของesไม่มี ลองหาของ dc5 รึep3 แทนดูครับ

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 16:34:54 »
เคยใช้esอยู่คับ ชุดแรกเปลี่ยน koniเหลืองกับสปริงโหลด แตกเร็วมาก เคลมได้ แต่แปปเดียวแตกอีก
ใส่แล้วผมชอบนะ นุ่ม ไม่กระด้าง ขับดี
จากนั้นใส่ของ mugen dc5 สปริงmugen คู่กัน ทนไม่แตกง่ายแล้ว แต่แข็งไส้แตกแทน ขับไม่ไหว
ทนอยู่ปีนึงก็ถอดขายไป
สุดท้ายใช้โชคเดิม เปลี่ยนใส้กับชุดในเป็น toda จับกับสปริงmugen อันเดิม อันนี้happy แข็งพอทน
แต่ถูกสตางค์สุด

ของesตรงรุ่นมันหายากใช้ของรุ่นพี่มันจะง่ายกว่า
DC5 ต้องซื้อลูกหมากคันชักของสตรีมมาใช้ ต้องเจียรหรือเปลี่ยนหูโช๊คด้านหลังด้วยครับ และหากเป็น ES 01-02 ก็ต้องมีบูชที่รูน็อตของโช๊คที่จะยึดกับคอม้าด้วยครับ
อยากใช้ sachs ของesไม่มี ลองหาของ dc5 รึep3 แทนดูครับ

ของ Sachs มีขายนะครับสำหรับ ES 01-02 (ร้านบอกมา) ใส่ได้หรือต้องแปลง อันนี้คงต้องดูของจริงอีกที
แต่ dc5 มีขายอยู่ชุดนึง (ทั้งชุด) แต่ผมกังวลเรื่องสภาพมือ 2 นี่แหละ ใจเลยไม่ค่อยอยากได้เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 20:04:43 »
กาเบรีบล นี่ คุ้นเคยดี สมัยก่อนใช้ space wagon หาโช้คไม่ได้ ก็ต้อง กาเบรียล นี่แหละ

ดังตั้งแต่ใส่เสร็จอาทิตย์เดียวก็เจอมาแล้ว

ครบ 2 ปีดัง / รั่ว ก็เจอมา

ใช้ กาเบรียล ใส่รถคันเดียวนี้ มา 3 ชุด จนตอนหลังได้ sachs แล้วก็มาลอง KYB Excel - G (มีร้านหิ้วเข้ามาให้) เลยลาขาด กาเบรียล ไป

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 09:44:52 »
กาเบรีบล นี่ คุ้นเคยดี สมัยก่อนใช้ space wagon หาโช้คไม่ได้ ก็ต้อง กาเบรียล นี่แหละ

ดังตั้งแต่ใส่เสร็จอาทิตย์เดียวก็เจอมาแล้ว

ครบ 2 ปีดัง / รั่ว ก็เจอมา

ใช้ กาเบรียล ใส่รถคันเดียวนี้ มา 3 ชุด จนตอนหลังได้ sachs แล้วก็มาลอง KYB Excel - G (มีร้านหิ้วเข้ามาให้) เลยลาขาด กาเบรียล ไป

ระหว่าง Sachs กับ KYB Excel-G เป็นไงบ้างครับ?