ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นเปลี่ยนรถครับ  (อ่าน 4069 ครั้ง)

ออฟไลน์ little29

• Newbie
  • *
ขอความคิดเห็นเปลี่ยนรถครับ
« เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 20:18:24 »
ขับ มิราจ glx ออโต้ มา 5 ปีแล้ว วิ่ง แค่ 36000 โล ใช้ ใช้งานในเมืองเชียงใหม่เป็นหลัก อาจมีออกต่างจังหวัดบ้างแต่ไม่ไกล  อยากจะเปลี่ยนรถที่ความปลอดภัยมากขึ้น เงียบ และ Option เยอะ จอง เอทีฟ รุ่นs ไว้สมควรเปลี่ยน ดีไหมครับ ลองขับแล้ว รู้สึกว่าดีกว่า มิราจ แต่มิราจ ออกตัวพุ่งกว่าแค่นั้น อย่าอื่นเอทีฟ ดีหมด ตัวห้าประตูรุ่น G  ไม่ชอบภายใน
หรือจะรอ chr ดี ไม่รู้ว่าราคาจะเปิดที่เท่าไรคิ คิดไม่ตกจริงๆ  รบกวนเพื่อนสมาชิก ด้วยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ขอความคิดเห็นเปลี่ยนรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 20:23:09 »
รถใช้น้อย ไม่คุ้มที่จะเปลี่ยนมังครับ

อีกอย่าง เปลี่ยนทั้งที น่าจะขยับหนี eco car ไปเลยนะครับ จะได้มีความต่างมากสักหน่อย

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Re: ขอความคิดเห็นเปลี่ยนรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 22:12:27 »
เข้าใจ จขกท นะคับ

ผมก็เพิ่งเปลี่ยนจาก March E อายุ 6 ปีกว่าๆ เป็น Ativ รุ่น E เหมือนกัน

ผมว่าเปลี่ยนไปเถอะครับ คือ ผมมองว่าเราเปลี่ยนจาก Hatchback เป็น Sedan คันใหญ่ ดูปลอดภัยกว่ามาก
อีกอย่าง น่าจะเหมือนกัน คือ Mirage น่าจะเก็บเสียงไม่ดี เปลี่ยนมาเป็น Ativ จะเงียบกว่าชัดเจนครับ

ลองดูนะครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 22:24:43 »

เห็นด้วยที่ว่าเปลี่ยนทั้งทีเอารถที่ระดับสูงขึ้นไปเลยครับ Ativ ก็ไม่ได้เด่นว่ามิราจมากยกเว้นหน้าตากับออปชั่น
ราคาระดับเอทีฟแล้วออก City,Jazz S AT ยังได้ แต่ก็แพ้ตรงออปชั่นไม่แพรวพราว ถุงลมมีแค่สองใบ แต่นอกนั้นดีกว่าครับ
เครื่องใหญ่กว่า เติม E85 ได้

C-HR นี่ก็ช้าเหลือเกิน แต่คิดว่าราคาเปิดมาคงระดับ CX-3 แหละครับ ไม่น่าจะถูกมากนัก
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 22:53:58 »
เห็นด้วยที่จะเปลื่ยนรถครับ แต่ไหนๆจะเปลื่ยนจากพันสอง แล้วจะกลับไปหาพันสองอีกทำไมครับ

เชียงใหม่รถวิ่งกันเร็วเหลือเกิน ยิ่งเส้นสมโภช 700 นี่ ดึกๆผมก็แอบซัดเหมือนกัน
บางทีวิ่งดอยสะเก็ด - แม่ขะจาน - เวียงป่าเป้าตอนดึกๆเพื่อไปหาแฟนเก่า รถใหญ่กว่าจะรู้สึกได้เลยว่านิ่งกว่า

ผมเองขายมาร์ชไปซี้ออัลติส 1.6G ตัว MC ถุงลม 7 ใบ เพราะผมอยากได้อัตราเร่ง และ รถที่ใหญ่ขึ้น รวมถึงตัวรถไม่ใหญ่เกินไป
ครั้นจะเอา Acc G9 2.0 มาขับ ก็ซดน้ำมันเหลือเกิน แถมรถก็ใหญ่เกินไป จอดลำบาก

ลองแกล้งถามเซลส์ดูว่าถ้าเปลื่ยนเป็นอัลติสจะต้องเสีย คชจ.อีกเท่าไรครับ เผื่อฟลุ๊คๆเพิ่มเงินไม่มาก

ส่วน CH-R มาปีหน้าครับ และไม่รู้ว่า 1.2 เทอร์โบจะมาหรือเปล่าด้วย แถมราคาเริ่มต้นก็น่าจะเก้าแสนปลายๆแล้ว

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 09:04:55 »
CHR เดาว่า ราคา แรง

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 14:04:49 »
ขอถามท่านว่า จะมีการเปลี่ยนรูปแบบการใช้รถมั้ย ถ้ายังคงขับขี่เหมือนเดิม การเปลี่ยนรถอาจเป็นการเพิ่มภาระทางการเงินนะครับ ใช้คันเดิมให้คุ้มก่อนค่อยเทิร์นใหม่มาดีกว่าคับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 14:22:26 »
ขอถามท่านว่า จะมีการเปลี่ยนรูปแบบการใช้รถมั้ย ถ้ายังคงขับขี่เหมือนเดิม การเปลี่ยนรถอาจเป็นการเพิ่มภาระทางการเงินนะครับ ใช้คันเดิมให้คุ้มก่อนค่อยเทิร์นใหม่มาดีกว่าคับ

เห็นด้วยครับ รถใช้น้อยใช่ว่าจะขายได้ราคานะครับ เจ็บตัวมากกว่า
เหมือนผมสมัยก่อนเลย 555+ ตอนนี้ก็ขับคันเก่าอยู่เลย เก็บตังไว้ก่อน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 14:34:02 »
รูปแบบการใช้รถเปลี่ยนนิดหน่อย ขับไป-กลับ บ้านใหม่ สันกำแพง ประมาณ 30 โล และขับในเมืองทั่วไป และใช้โทรศัพท์ติดต่องานในรถบ่อยๆ มีกิจการส่วนตัวครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 14:42:23 »

ผมก็เพิ่งเปลี่ยนจาก March E อายุ 6 ปีกว่าๆ เป็น Ativ รุ่น E เหมือนกัน

ผมว่าเปลี่ยนไปเถอะครับ คือ ผมมองว่าเราเปลี่ยนจาก Hatchback เป็น Sedan คันใหญ่ ดูปลอดภัยกว่ามาก
อีกอย่าง น่าจะเหมือนกัน คือ Mirage น่าจะเก็บเสียงไม่ดี เปลี่ยนมาเป็น Ativ จะเงียบกว่าชัดเจนครับ

ลองดูนะครับ
ตอนซื้อ มิราจ โครงการรถคันแรกประสบการณ์ซื้อรถไม่มีครับ พอมาคิดย้อนดูก็เสียดายอยู่
ว่าซื้อรถเล็กเกินไป แต่ข้อดีของชอบมันคือมันใช้งานในเมืองคล่องมาก และประหยัดน้ำมันจริงๆ ครั้งนี้กลัวจะตัดสินใจผิดอีก ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 21:12:16 »

ลองดูนะครับ
คุ คุณรถสีเขียวใช้แล้วคิดว่าคุ้มค่าไหมครับกับการที่เปลี่ยนและตอบโจทย์ไหมกับ เอทีฟ ตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 21:25:16 »
คิดว่าไม่คุ้มที่จะเปลี่ยนครับ  เพราะเปลี่ยนก็ยังเดินทางเหมือนๆเดิม
ถึงเปลี่ยนเป็นรถใหญ่ขึ้นราคาแพงขึ้น  ยิ่งไม่คุ้มครับ

แต่ถ้าเรื่องความสุขความทำแล้วสบายใจ  ทำให้สามารถต่อยอดเป็นงานเป็นเงินได้ก็ควรเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 21:38:08 »
เปลี่ยนเป็น Ativ ผมคงไม่เปลี่ยนอ่ะครับ ถ้าจากเหตุผลที่ว่ามาไป C-Seg ครับ ถึงจะน่าเปลี่ยน

ที่บ้านผมก็มีมิราจอยู่คันนึงจะ 5 ปีละ วิ่งน้อยมากเหมือนกันครับ ก็พอเข้าใจอารมณ์มิราจ ส่วนตัวผมว่ามันกระป๋องมากครับ แค่เทียบกับ Jazz ยังคนละเรื่องครับ

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2017, 16:04:51 »
คันเก่า อายุเพิ่ง 5 ปี วิ่งไปแค่ 36000 โล

แล้วจะรีบเปลี่ยนคันใหม่ทำไม ?

ความรู้สึก คือ คันเก่า ยังใช้ไม่ได้คุ้มค่าเลย  ยังจะหาเรื่องเสียเงินซื้อคันใหม่ ...

แถม ... คันใหม่ ก็ ECOCAR เหมือนเดิม  ต่างกันแค่ คนละยี่ห้อ คนละรุ่น แล้วเป็นรุ่นที่เพิ่งออกใหม่

บริษัทรถ คงดีใจตาย ที่มีคนแบบนี้ อยู่เยอะแยะ มีเงินจ่ายให้เค้าได้กำไร จ่ายโบนัสพนักงาน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 08:53:19 »
รถใช้น้อยมาก ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนเลย แต่ถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆ แล้วเงินไม่ใช่ปัญหา ก็เอาครับ