ผู้เขียน หัวข้อ: Kia Rio 2013 มีอะไรจุกจิกไหม  (อ่าน 5523 ครั้ง)

ออฟไลน์ tu

• Jr. Member
  • **
Kia Rio 2013 มีอะไรจุกจิกไหม
« เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 06:59:04 »
น้องที่ทำงานสนใจตัว Kia Rio มือสองปี 2013 ไม่ทราบว่ามีอะไรจุดจิกไหม ปัญหาต่างๆที่เคยบ่นๆกันในคลับ ไม่ทราบว่าได้รับการแก้ไขหรือยังครับ พอดีน้องเค้างบไม่มาก เค้าเห็นดีไซน์รุ่นนี้แล้วชอบครับ

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
Re: Kia Rio 2013 มีอะไรจุกจิกไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 11:35:53 »
ชอบแต่ดีไซน์ และ เป็นรถคันเดียว คันแรก + ผู้หญิง + ไม่มีความรู้เรื่องการซ่อมรถ

และ

จะซื้อยี่ห้อ KIA

พอเห็นอนาคตอะไรไหมครับ  :-\ :-\

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: Kia Rio 2013 มีอะไรจุกจิกไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 22:00:24 »
เครื่องร้อน อืด กินน้ำมันมาก พื้นหลังช่วงบนท่อไอเสียละลาย ไม่รวมปัญหาอื่นๆ และมีศูนย์ทั่วประเทศถ้าจำไม่ผิด 3 ศูนย์...

ผมเดาว่าได้มาไม่ถึงสามแสน บวกลบ ซึ่งราคานั้นใกล้จะได้พวก 1.5 ทั่วไปแล้ว ถึงไม่ได้รางวัลงานออกแบบยอดเยี่ยมก็เหอะ

ใช้รถ เลือกที่เหมาะ คือ เหมาะทั้งการใช้งาน และดูแลไหว ครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2017, 22:12:12 »
ชอบแต่ดีไซน์ และ เป็นรถคันเดียว คันแรก + ผู้หญิง + ไม่มีความรู้เรื่องการซ่อมรถ

และ

จะซื้อยี่ห้อ KIA

พอเห็นอนาคตอะไรไหมครับ  :-\ :-\

+1  ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 10:28:53 »
เครื่องร้อน อืด กินน้ำมันมาก พื้นหลังช่วงบนท่อไอเสียละลาย ไม่รวมปัญหาอื่นๆ และมีศูนย์ทั่วประเทศถ้าจำไม่ผิด 3 ศูนย์...

ผมเดาว่าได้มาไม่ถึงสามแสน บวกลบ ซึ่งราคานั้นใกล้จะได้พวก 1.5 ทั่วไปแล้ว ถึงไม่ได้รางวัลงานออกแบบยอดเยี่ยมก็เหอะ

ใช้รถ เลือกที่เหมาะ คือ เหมาะทั้งการใช้งาน และดูแลไหว ครับ

แล้วไอ้ 3 ศุนย์นั้น ช่างไม่ค่อยมีประสบการณ์ด้วยครับ

ออฟไลน์ escapeboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 02:54:39 »
ตอบจากผู้ใช้จริงนะครับ รถออกจากศูนย์ ปี 2015 เลขไมล์ปัจจุบัน 74,xxx เข้าศูนย์ตลอดครับ
รถดีมั้ย ตอนซื้อได้ส่วนลด 125,000 บาท เท่ากับซื้อตัวรถเพียง 5 แสนกว่าบาท
รถ เครื่อง 1400 cc การประกอบตัวถัง ค่อนข้างแข็งแรง ปัญหาที่เจอ
1. มีแมลงวัน 1 ตัวอยู่ในไฟท้าย ทางศูนย์เปลี่ยนให้โดยไม่มีเงื่อนไข
2. เซนทรัลล๊อก ตอนซื้อ มี สองจังหวะ คือ กดรีโมท 1 ครั้ง เปิด 1 ประตู 2 ครั้งเปิดทุกประตู แต่ใช้มา 20,000 กมใ ระบบที่ว่านี้หายไป และได้สอบถามทางศูนย์เกีย เชียงใหม่ อาจารย์ของช่างที่มางานออกบูทพอดี แจ้งว่าไม่มีระบบในรถนี้แต่อย่างได ทั้งๆ ที่ตอนซื้อเซลล์ก็ยังโชว์ระบบนี้อยู่ และผมก็ใช้มาตั้งนาน (งง)
3. มีเสียงดังที่คอนโซลหน้า เหมือนอะไรสักอย่างหลวม แต่คิดว่าน่าจะตามอายุรถ
4. ปัญหาเรื่องความร้อนไม่มีครับ
5. ห้องสัมภาระด้านหลัง ตรงท่อ ร้อนมาก อย่าเอาอะไรไปวาง
6. ค่าเข้าศูนย์บริการ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ใส้กรองน้ำมันเครื่อง กรองแอร์ ทุกรอบ ประมาณ สองพันกว่ากลางๆ มี ใหญ่สุดตอน 50000 กม เจ็พันกว่าบาท ค่าอะไรบ้างจำไม่ได้
7. เมื่อตอนใช้รถได้ 1 ปี แบตหมด สตาร์ทไม่ได้ ต้องเปลี่ยนลูกใหม่ เข้าใจว่ารถมันคงนานแล้ว บ. ไม่ได้เปลี่ยนให้เอาไปเปลี่ยนนอกศูนย์เอง

ถ้าว่า จุกจิกมั้ย สำหรับผมว่ามันเหมือนรถทั่วไป ช่างอะไรก็ซ่อมได้ อะไหล่ตัวถังอาจจะแพง ศูนย์น้อย แต่ก็ไม่เคยต้องรอคิว (คนมันน้อย รถก็น้อย) ใช้ขับ ชม. กทม ภูเก็ต ไม่เคยกินข้าวลิง พวงมาลัยเบา ช่วงล่างแข็งไม่นุ่ม แต่ขับง่ายคล่องตัว ขนาดน้องขับสวิฟมายังชอบเลย เพราะเหยียบตีนต้นพุ่ง

ส่วนที่ไม่ชอบ เกียร์ 4 สปีด ขับในเมืองก็ไม่เท่าไหร่ แต่ขับทางไกลถือว่าซดกว่า มาสด้า 2 เยอะ

ถ้าชอบตอนนี้ราคาไม่แพง แล้วก็ เก๋ๆ ดีไม่เหมือนใคร ชอบก็ไม่ต้องคิดมากครับ