ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยครับว่าทำไม ลำโพงคู่หลัง ถึงไม่ใช้กัน  (อ่าน 37562 ครั้ง)

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
พอดีอ่านกระทู้ของท่านนึงที่ถามเรื่องเครื่องเสียง

เท่าที่อ่านดูส่วนมากก็จะแนะนำให้เลิกใช้ ลำโพงคู่หลัง ให้เหลือแต่ลำโพงคู่หน้ากับเพิ่มเบสบ๊อกไป เลยอยากทราบละครับว่าเพราะอะไรละครับ สมัยก่อนก็เห็นคนเล่นเครื่องเสียงรถก็มักจะมีลำโพง หน้า หลัง ซับ ส่วนลำโพงติดรถจากโรงงานรุ่นดีๆสมัยนี้ก็มักจะมีลำโพงมาให้รอบคัน ประตูหน้า ประตูหลัง แผงหลัง อะไรพวกนี้กันหมด

เลยอยากรู้ละครับว่าทำไมเดี๋ยวนี้ คนเล่นเครื่องเสียงรถยนต์ ถึงไม่นิยมลำโพงคู่หลังกันครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ V221

ถ้างบถึงและจูนดีๆก็ใช้หน้าหลังได้ครับ แต่การฟังเพลงตามหลักแล้วก็ต้องฟังแบบUp Frontหรือฟังจากด้านหน้าอยู่แล้ว ตัวอย่างเครื่องเสียงบ้านเราก็จะฟังจากลำโพงด้านหน้า แต่ถ้าดูหนังก็จะใช้ลำโพงแบบSurroundถึงจะสนุกครับ ตัวอย่างน้าชายผมที่เล่นแบบสุดๆก็จะมีเครื่องเสียง2ชุดคือ ชุดแรกเอาไว้ฟังเพลงกับลำโพงคู่หน้า ส่วนอีกชุดไว้ดูหนังกับลำโพงอีกชุดแบบSurround ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Krongbun

ถ้างบถึงและจูนดีๆก็ใช้หน้าหลังได้ครับ แต่การฟังเพลงตามหลักแล้วก็ต้องฟังแบบUp Frontหรือฟังจากด้านหน้าอยู่แล้ว ตัวอย่างเครื่องเสียงบ้านเราก็จะฟังจากลำโพงด้านหน้า แต่ถ้าดูหนังก็จะใช้ลำโพงแบบSurroundถึงจะสนุกครับ ตัวอย่างน้าชายผมที่เล่นแบบสุดๆก็จะมีเครื่องเสียง2ชุดคือ ชุดแรกเอาไว้ฟังเพลงกับลำโพงคู่หน้า ส่วนอีกชุดไว้ดูหนังกับลำโพงอีกชุดแบบSurround ครับ

;) เคยไปบ้านเพื่อนที่มีห้องดูหนัง
เสียงเหมือนมีคนมาวิ่งรอบๆตัวเลยครับ สุดยอดอ่ะ ซ้ายขวาหน้าหลังแยกชัดเจน
ส่วนรถน่าจะเกี่ยวกับงบประมาณมั้ง  ::)

ออฟไลน์ Newhang

จากประสบการณ์ เสียงไม่ออกครับ แล้วถึงปรับให้ออก ก็ฟังไม่ดี แม้จะใช้ลำโพงคู่หน้า/หลัง รุ่นเดียวกัน

ออฟไลน์ Turin

จูนให้ลงตัวยาก แถมยังต้องใช้เงินเยอะกว่า (ต้องมีลำโพงอีกชุดนึง แอมป์ก็ต้องมีกำลังขับพอ สายลำโพงอีก)

แล้วถ้าเข้าใจไม่ผิดจูน time alignment ก็ได้ไม่สมบูรณ์ (จูนได้แค่ 4 ตำแหน่งลำโพง ถ้ามีคู่หลังด้วย + ลำโพงแยก จะมี 8 ตำแหน่งลำโพง) ทีผมเคยเล่นคือใช้ time alignment จูนกลาง-แหลม ที่ อยู่หน้าทั้งคู่ แทนที่จะใช้จูนหน้า-หลัง

สาย SQ เค้าเลยไม่ค่อยเล่นกันครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้นะ ไม่ชอบเบสบ็อก สงสารคนนั่งหลัง

ติดลำโพง 5.1 เวลาฟังเสียงจากเพลงที่อัดมาดีๆ  เสียงนักร้องเดินรอบรถ เสียงกลองไปอยู่ท้ายๆมาก มันมีมิติกว่าใช้เบสบ็อกอีก

ออฟไลน์ guy001

• Jr. Member
  • **
ถ้าเน้นคุณภาพแบบ sq แล้วมี time-alignmentมาเกี่ยวข้องด้วย ลำโพงคู่หน้าคู่เดียวมันเอื้อเฟื้อต่อการสร้างเวทีและเสียงในรูปแบบ sq มากกว่าครับ ใส่คู่หลังแอบจูนยากด้วย แต่ถ้าจะติดติดได้ครับเปิดเบาๆ เรียกว่า rear fill แต่มันแค่ไม่นิยมกัน คู่หน้าดีๆคู่เดียวจบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2017, 09:28:00 โดย guy001 »
SUZUKI CARIBBEAN 4x4
LAND CRUISER VX100 DIESEL 4.2
CAMRY HYBRID ACV50
MITSUBISHI TRITON SINGLE CAB 3.2 AT 4X4
RANGER WILDTRAK T6 MY15 3.2
RANGER WILDTRAK T6 MC 3.2

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  ผมก็ว่าเปิดคู่หน้าและหลังมันให้อรรถรสที่ดีกว่า ถึงแม่จะฟังแค่คนเดียว ได้บรรยากาศในการฟัง ส่วนเครื่องเสียงบ้าน สมัยก่อนนิยมแค่คู่หน้าเพราะยังไม่มี center และ surround หลังๆฟังเพลงในบ้านมี 5.1 มี 7.1ฯลฯ หากเซ็ทได้ดี เวลาดูคอนเสิร์ทจะให้บรรยากาศเหมือนใน hall มากกว่า แต่ถ้างบมีจำกัด การใช้ลำโพงดีๆสักคู่กับแอมป์ดีๆและแมชท์ของกันบวกกับการเซ็ทอัพที่ลงตัง จะทำให้เพลิดเพลินและไพเราะดีกว่าการกระจายงบละครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Tien.W

เอาแค่ฟังเพลงนะ

ลองคิดภาพ คุณไปดูคอนเสิร์ท นักร้อง ยืนร้องอยู่หน้าเราใช่ไหม ? เสียงมาจาก ด้านหน้า ใช่ไหม ?

นั่นแหละคำตอบ ครับ

ถ้ามีลำโพงคู่หลัง ประเด็น ที่จะเกิดก็คือ

1. คู่หลัง เรามักใช้แกนร่วม หรือ รุ่นถูกกว่าลำโพงหลัง ดังนั้น ปัญหาที่ตามมาคือ คุณภาพเสียงมันด้อยกว่าคู่หน้า แล้วเจ้าเสียงที่ด้อยกว่าเนี่ย มันก็ไปกวนคู่หน้า ให้คุณภาพเสียงโดยรวมแย่ลง

2. เวทีเสียง แทนที่จะอยู่หน้า ก็โดนหลังดึงไปอีก

3. ลำโพงหลังรถหลายคันติดที่แผงประตู ระยะลำโพงที่แผงประตูหลัง ถึงหูเรา มันใกล้กว่า ระยะของลำโพงหน้าถึงหูเรา ดังนั้น เสียงกวน เสียงแย่ ก็มา

4. งบ 2 หมื่น เอาลงคู่หน้าดี อาจจะได้ Focal KR เลย แต่ถ้ามาคู่หน้า / หลัง ข้างหน้า อาจจะเหลือแค่ Focal AS คู่หลังเหลือแกนร่วม ยังไงก็สู้คู่หน้าดีๆคู่เดียวไม่ได้

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
แกะลำโพงคู่หลังออก ลดน้ำหนักได้กี่โลครับ?

4 โลถึงไหมครับ

ออฟไลน์ laku

• Jr. Member
  • **
แกะลำโพงคู่หลังออก ลดน้ำหนักได้กี่โลครับ?

4 โลถึงไหมครับ

ลำโพงติดรถอัลติส 2009 คู่หลัง ไม่ถึงโลครับ เบามาก เบาโคตรๆ

ออฟไลน์ blade

• Full Member
ขอถามต่อนะครับ
เครื่องเสียงติดรถบ้านๆ จากโรงงานนี้เป็น 2.0 ใช่ไหม่ครับ
คือ ต่อให้มี 6 ลำโพง เสียงก็แยกออก ซ้าย-ขวา ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ออฟไลน์ Newhang

ขอถามต่อนะครับ
เครื่องเสียงติดรถบ้านๆ จากโรงงานนี้เป็น 2.0 ใช่ไหม่ครับ
คือ ต่อให้มี 6 ลำโพง เสียงก็แยกออก ซ้าย-ขวา ผมเข้าใจถูกไหมครับ
เป็น 2.0ครับ 6ลำโพงคือตัวดอกครับ แต่จริงๆคือ 4channel

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
แล้วแต่ตั้งเลยครับ แต่ในใจผมชอบแบบรอบคันมากกว่าครับ มันอิ่มในความรุ้สึกผม เพราะจริงๆ ผมมี E220d amgซึ่งเป็นเบอร์เมสเตอร์ 13 ลำโพง 9 เชอร์แนล เวลาเปิดเพลง มันจะเน้นที่ตรง center ครับ คือออกมาตรงคอนโซลหน้าดังสุด และซ้าย ขวาค่อยรองๆ ลงมา จากเท่าที่ใช้มามันก็เพราะดีครับ แต่ผมว่ามันไม่อิ่ม มันมีแต่ข้างหน้า
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ sukhontha

.ผมหูไม่ค่อยถึง ไฮเอ็นด์  ใช้เสียงไม่ค่อยมีมิติ  (รก)   ใช้  แด๊ชบอร์ด 3  ซ้าย ขวา กลาง   ประตู หน้า 2  ประตูหลัง 2  แถม 6X  ด้านหลังอีกคู่ เบสบ็อกใต้เบาะอีก ตัวหนึ่ง  ...

สรุป  10 ตัว  ผมชอบของผมแบบนี้....คร้าบ

ออฟไลน์ 0%

พวก lexus mark levinson มีโหมด surround เวทีเสียง โอบล้อมดีมาก คนร้อง นี่ลอยเลย แยกชิ้นเสียงดีมาก ฟินฟุดๆๆ

ออฟไลน์ the kit

เขาเรียกว่า Front-Stage Rear fill

การฟังเพลง เหมือนดูคอนเสิรท์ เสียงต้องมาจากด้านหน้า แต่มีด้านหลังคล้อยเบาๆ จากสภาพอคูสติก

รถแพงๆ รุ่นใหม่ๆ มีเครื่องเสียงดีๆ แพงๆ ติดมาให้
พวกนี้มีลำโพงรอบคัน แต่เสียงไม่ตีกัน เพราะ เครื่องเสียงรุ่นใหม่ๆ
มีทั้งระบบหน่วงเวลาเสียง (Time-alignment), ตัวกำหนดจุดตกของเสียง, ปรับค่าความชันและจุดตัดได้ทุกความถี่แบบละเอียด,
มีตัวแก้ไข ชดเชยอคูสติกในรถ DSP

ที่พูดนี่เหมือนจะจูนยาก จริงๆ แล้วไม่ใช่ รุ่นใหม่นี่กลับง่ายกว่าเมื่อก่อนมากมายไม่พอ ยังมีค่ามาตรฐานอีกด้วย
โดยใช้ ไมโครโฟน ของชุดเครื่องเสียงเป็นตัวปรับค่าให้ทั้งหมด

ชุดเครื่องเสียงดีๆ คล้ายกับว่าเราไปกินอาหารโดยเชพมิชลินกี่ดาวก็ว่าไป
คือ มันดี มันเลิศแล้ว เพราะพวกเชพที่ว่านั้น ไม่ใช่แค่ปรุง แต่ยังมี "ลิ้นทอง" ที่ผ่านการรับรองอีกด้วย

เครื่องเสียงที่ดีๆ ที่ว่า ก็เหมือนกัน เขาก็มี "หูทอง" เพื่อปรับจูนโดยมีค่ากลาง
เน้นความกลมกล่อมละมุน ในทุกๆ ความถี่ให้สมบูรณ์ โดยให้ความใกล้เคียงกับที่นักร้อง และ producer ได้ให้เป็น

แต่ถึงแม้ว่าจะถูกปรับมาดีแค่ไหน ความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกัน เหมือนการปรุงก๋วยเตี๋ยว กินส้มตำ รสชาติก็แล้วแต่ชอบ

อาจจะมีการเพิ่มแหลม หรือเน้นเบสเพิ่มตามอารมณ์ของผู้ฟัง แบ่งแยกย่อยอีกเยอะ SQ, SQL, SPL

เอาเป็นว่าถ้าต้องการติดเครื่องเสียงเพิ่มแบบเริ่มต้น
- Front ดี-ดีมาก 1ตัว, ลำโพงกลาง-แหลม แยก 2 ชิ้น ขนาด 5"-6"มี passive crossover 1 คู่ที่ประตูหน้า,
ซับ 10" 1 ดอก + ตู้ปิดที่ไหนก็ได้ในรถที่มีพื้นที่, แอมป์ 4CH ที่สามารถขับได้ทั้งหมดที่ว่า และคนจูนที่ฟังเป็น
ก็จะได้เสียงที่ดีในระดับหนึ่งแล้ว

ลองดูครับแล้วจะสนุก และ/หรือ ทุกข์ กับมัน!!
"Make It Count"

ออฟไลน์ bravo

การติดลำโพงคู่หน้า เพียงคู่เดียว สำหรับบางคน ไม่ใช่เพราะไม่มีงบ

แต่มันอยู่ที่ความต้องการ ว่าเน้นดูหนังหรือฟังเพลง

ถ้าเน้นฟังเพลง ก็ต้องแยกอีกว่า จะฟังแนวไหน เช่น SQ , SQL , SPL

ถ้าฟังแนว SQ ก็จะเน้นคุณภาพเสียง ไม่เน้นความดัง ลำโพงคู่เดียวเหมาะสมที่สุด

SQL , SPL ก็ใช้ลำโพงหลายคู่ เน้นพลังเสียง

Muitimedia ก็ต้องใช้คู่หน้า +คู่หลังด้วย ถึงจะได้มิติเสียงรอบทิศทางครับ

ออฟไลน์ Devil13

ฟังเพลงธรมดา 2.0 หรือ 2.1 ดีๆก็พอครับ
ถ้าดูหนัง หรือดูคอนเสิร์ตถึงจะเล่น 4.1
แต่หนังดีๆก็เป็น 5.1 คุณมาใส่ 4.1 เสียง 5.1 ก็ไม่ออกอยู่ดี
ฟังเพลงในรถคนเลยเล่น 2.1 กันซะมากกว่า
จริงเค้าก็ใช้ลำโพงหลังแหละ แต่ไม่นิยมเปลี่ยน เพราะคนขับกับคนโดยสารอยู่ข้างหน้า เปลี่ยนคู่หน้าก็พอแล้ว

ความเห็นหลากหลายดีเลยครับ ต้องขอขอบคุณทุกๆท่านมากเลยครับ งั้นขอถามต่อเลยแล้วกันนะครับ

เห็นหลายๆท่านเน้นว่า ตัววิทยุดีๆ ในยุคนี้ ตัววิทยุดีๆ ในยุคนี้ควรเป็นแบบไหนครับ โดยส่วนตัวสมัยก่อน front ดีๆก็มักจะมาอยู่ที่ราคา หมื่นกว่าขึ้นไป แต่เดี๋ยวนี้เท่าที่เห็นส่วนมากก็จะประมาณ หลักพันหรือหมื่นนิดๆ เท่าที่เห็นที่ยังคงเป็นแบบสมัยก่อนก็จะมีแค่ pioneer ที่ไม่มีกำลังขับในตัว ราคาจะยังเป็นตัวละสามหมื่นกว่า ส่วนนี้ก็คงไม่ไหวแน่

ถ้าเป็น front ที่พอมีคุณภาพหน่อยในงบประมาณ หมื่นนิดๆ ควรจะใช้ตัวไหนดีครับ
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

ออฟไลน์ nuntapon.s

เขาจะเอาstageดีๆไงครับ  มีคู่หลังมันกวนปล่าวๆ  แต่อย่างน้อยก็มีผมคนนึงนะที่ไม่ชอบแบบคู่หน้าคู่เดียว

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
หลายท่านตอบไว้ดีแล้วนะครับ ผมขอตอบแบบที่เคยไปติดตั้งเครื่องเสียงกับร้านใหญ่มาว่า การฟังเพลงในรถ มี ๒ กลุ่ม คือ ประเภทแรก คือ ฟังเพลงอย่างเดียว เน้นคุณภาพของเพลงที่มีการบันทึกเสียงดีๆ หรือที่เรียกว่า แนว sq  ประเภทที่ ๒ คือ ดู หนัง ฟังเพลง คาราโอเกะ
     ที่มีการบอกให้ตัดลำโพงหลังออกนั้น เหมาะสำหรับคนฟังประเภทแรก  เนื่องจากว่า เป็นประเภทฟังอย่างเดียว เขาจะเน้นเรื่องฟังเพลงที่มีการบันทึกเสียงดีๆ และเน้นเรื่องของเวทีเสียง เหมือนเราไปนั่งฟังคอนเสิร์ตอยู่หน้าเวทีนั่นแหละครับ 
     ซึ่งจะแตกต่างกับประเภทหลัง ที่จะต้องมีลำโพงหลังอยู่เสมอ 
     ในการจูนเสียง ทางร้านก็จะจูนให้เหมือนกับว่า เรานั่งฟังเพลงอยู่ด้านหน้าเวที แต่ไม่ใช่ตรงกลาง จะอยู่ทางด้านขวา โดยคนร้องจะอยู่ตรงกลางของกระจก ประมาณว่า  นักร้องโผล่มาครึ่งตัวร้องเพลงให้เราฟัง ส่วนเครื่องดนตรี ก็ออกมากจากตำแหน่งที่มีการบันทึกเสียงมา คล้ายกับตำแหน่งตามเวที  ซึ่งแค่นี้ ก็ครบถ้วนแล้วในการฟังเพลงแล้ว  ดังนั้น ลำโพงหลังจึงไม่มีความจำเป็นอีกต่อไป เขาจึงแนะนำให้ตัดลำโพงคู่หลังออก
     แต่ถ้าหากว่า เป็นพวกฟัง แนวดูหนัง ฟังเพลง คาราโอเกะ อันนี้จำเป็นที่จะต้องใช้ลำโพงคู่หลังอยู่  ถ้าหากเราเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าแล้ว ลำโพงคู่หลังจะต้องไม่ใช่ลำโพงเดิมจากโรงงาน เพราะจะทำให้เสียงที่ได้จากด้านหลังเป็นเสียงขยะ ไป ต้องเปลีียนลำโพงรุ่นเดียวกันกับด้านหน้า หรือ เล็กกว่า หรืออาจจะเป็นแกนร่วม จะทำให้ได้บรรยากาศโอบล้อม
     เหตุผลในการตัดลำโพงคู่หลัง ส่วนตัวของผมจึงเป็นแบบนี้ 

ความเห็นหลากหลายดีเลยครับ ต้องขอขอบคุณทุกๆท่านมากเลยครับ งั้นขอถามต่อเลยแล้วกันนะครับ

เห็นหลายๆท่านเน้นว่า ตัววิทยุดีๆ ในยุคนี้ ตัววิทยุดีๆ ในยุคนี้ควรเป็นแบบไหนครับ โดยส่วนตัวสมัยก่อน front ดีๆก็มักจะมาอยู่ที่ราคา หมื่นกว่าขึ้นไป แต่เดี๋ยวนี้เท่าที่เห็นส่วนมากก็จะประมาณ หลักพันหรือหมื่นนิดๆ เท่าที่เห็นที่ยังคงเป็นแบบสมัยก่อนก็จะมีแค่ pioneer ที่ไม่มีกำลังขับในตัว ราคาจะยังเป็นตัวละสามหมื่นกว่า ส่วนนี้ก็คงไม่ไหวแน่

ถ้าเป็น front ที่พอมีคุณภาพหน่อยในงบประมาณ หมื่นนิดๆ ควรจะใช้ตัวไหนดีครับ
     ส่วนที่ถามเรื่องวิทยุ ต้องถามว่า ชอบแนวไหน ถ้าฟังเพลงอย่างเดียวมีหลายยี่ห้อ  ถ้า alpine เสียงร้องจะออกหวานๆ ส่วน pioneer จะฟังเพลงได้หลากหลายกว่า วันก่อนเห็นบางเวปมีคนประกาศขาย p99 ราคา ๑๕,๐๐๐ บาท อยู่อันนี้พอฟังได้  ยี่ห้อ Eclipse หรือ Mcintosh (อันนี้ราคาสูงแต่ฟังดีแน่ๆ ) 
     ส่วนราคานั้น ถ้าเป็นมือสองราคาไม่เกินหมื่น หรือ หมื่นนิดๆ เสียงดีๆ  ก็พอมีนะ แต่ต้องดูเวปที่น่าเชื่อถือ 
    จริงๆ ถ้ามีงบมากกว่านี้  ผมขอแนะนำว่า  ใช้วิทยุเดิมที่ติดมาจากรถ และไปให้ร้านเครื่องเสียงรถยนต์บางร้านที่มีความชำนาญในการประยุกต์เครื่องเสียงบ้าน มาติดตั้งในรถยนต์ โดยจะให้ทำ Dac หลอด  มาขยายวิิทยุเดิม ทำให้เสียงที่ออกจากวิทยุเดิมดีขึ้นมากๆ หลายเท่าตัว ซึ่งงบอาจจะสูงกว่า หนึ่งหมื่น แต่จะสูงมากน้อยเพียงใด ก็ต้องขึ้นอยู่กับ วัตถุดิบที่เราใช้ว่า จะใช้ของดีแค่ไหน ส่วนลำโพง ก็แล้วแต่ชอบเลย ลองไปฟังดู ของแบบนี้ มันบอกกันไม่ได้ เมื่อทำแล้วผมคิดว่า จบ อันนี้คุ้มค่ามาก   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2017, 17:04:07 โดย nest@cm »

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
คนที่ฟังเพลงแนว sq เท่าที่ผมรู้จักมา จะพยายามแทำเครื่องเสียงให้เสียงไกล้เคียงธรรมชาติที่สุดครับ ขอแยกย่อยตามที่ผมเข้าใจได้ดังนี้
1. เวทีต้องได้ เขาจะจำลองว่านั่งอยุ่หน้าเวที นักดนตรีอยู่ในตำแหน่งต่างๆกระจายกัน นักร้องอยู่ตรงกลางเวที เวลานักร้องร้องเสียงต้องมาจากตรงกลาง กีต้าร์ต้องงยู่หลังนักร้อง กลองต้องอยู่หลังสุด กระเดื่องต้องอยู่ต่ำ กลองทอมต้องอยู่บน มีความตื้นลึก สูงต่ำ ไม่ใช่บิดเบี้ยวจนจับตำแหน่งอะไรไม่ได้เลย
2. เสียงต้องจริง เสียงไม้หวดสแนร์ต้องดังแบบนี้ เสียงนักร้องต้องไกล้เคียงเสียงคนร้องสดๆ เสียงแฉต้องแสบหู ถ้านักร้องตะโกนเราต้องรำคาญ ถ้าตีฉาบใส่หน้าเราเราต้องหงุดหงิด ไม่ใช่ว่าเสียงนุ่ม
3. ความดังและขนาดต้องได้ เสียงกีต้าร์แต่ละสายต้องดังสมดุลย์กัน การตีกลองชุดแต่ละตัว สแนร์ กระเดื่อง ทอมบน แฉ แฮท ความดังต้องไล่เรียงตามกลองจริง ไม่ใช่ตีกระเดื่องแต่ดังยังกับตีกลองสบัดชัย หรือเหมือนกระเดื่องอันเท่าโอ่งมังกร และเสียงดนตรีต้องไม่พุ่ง ไม่เด่นกว่านักร้อง

นึกออกเท่านี้ครับ ด้วยเหตุนี้ การเปิดลำโพงหลัง ถ้าฟังให้ละเอียดๆแล้ว ทั้งทำให้เวทีเบี้ยว ทั้งทำให้เสียงตีกัน จูนให้ลงตัวก็ยาก การใช้ลำโพงเพียงคู่เดียว แล้วไปใส่ใจกับงานติดตั้ง การแมชอุปกรณ์ การจูน ดูจะเสียเวลาน้อยกว่าเยอะเลยครับ ซึ่งปกติเขาเล่นกันกว่าจะลงตัวก็ใช้เวลากัน 5-10 ปีละครับ (จำกัดด้วยงบ และความรู้ และ connection)

ปล. เอาเท่าที่ผมทราบนะครับ แค่เศษเสี้ยวหนึ่งของความเป็นจริง
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

;) เคยไปบ้านเพื่อนที่มีห้องดูหนัง
เสียงเหมือนมีคนมาวิ่งรอบๆตัวเลยครับ สุดยอดอ่ะ ซ้ายขวาหน้าหลังแยกชัดเจน
ส่วนรถน่าจะเกี่ยวกับงบประมาณมั้ง  ::)
ครับ ในรถคงไม่ถึงกับต้องแยกลำโพงออกเป็น2ชุดครับ ห้องฟังเพลงน้าผมถือว่าเป็นHome Theaterได้เลยเพราะบุชานอ้อย ปูพรมทั้งห้อง ระบบเสียงTHXสุดยอดขนาดไม่ใช่แค่เสียงวื่งซ้ายขวาเท่านั้น แต่หนังที่เครื่องบินข้ามหัวเสียงก็วิ่งข้ามหัวจริงๆ จำได้ว่าลำโพงTHXเป็นยี่ห้อSnell ครับ แต่ที่สุดคือลำโพงที่ฟังเพลงตัวสูงเท่าคนที่เปลี่ยนไปหลายยี่ห้อ พอจำได้คือAudio Research หรือ Thiel เป็นต้น แอมป์ก็มีตั้งแต่ Conrad Johnson หรือ Mark Levenson หรือ Accuphase เป็นต้น ราคาไม่ต้องพูดถึง แต่เสียงนี่สุดยอดจริงๆครับ ขอบอก

ออฟไลน์ MC Stradale

ลำโพงติดรถสมัยนี้มันเป็นติดตรงประตูไปแทบหมดแล้วเนอะ
แต่เท่าที่ผมใช้นะ ถ้าลำโพงหลังของ Toyota ที่ยังเป็นแบบยิงขึ้นกระจกบังลมหลัง
ผมจะขอบให้เสียง Fade ไปข้างหลัง -2 ผมว่ามันให้ Sound Stage มากขึ้น
ทำให้เสียงมันรู้สึกท่วมคัน มีมิติมากขึ้น และจะได้เสียงเบสที่แน่นขึ้นจากลำโพงหลังด้วย
เสียดายที่บางคันทำแบบนี้ไม่ได้เพราะลำโพงหลังอยู่ที่ประตูบริเวณที่ใกล้กับเท้า
ถ้าติดประตู ผมจะชอบให้ลำโพงอยู่ในตำแหน่งเหนือที่เปดประตูมากกว่า เหมือนรถยุโรปหลายๆคัน

ออฟไลน์ Krongbun

ครับ ในรถคงไม่ถึงกับต้องแยกลำโพงออกเป็น2ชุดครับ ห้องฟังเพลงน้าผมถือว่าเป็นHome Theaterได้เลยเพราะบุชานอ้อย ปูพรมทั้งห้อง ระบบเสียงTHXสุดยอดขนาดไม่ใช่แค่เสียงวื่งซ้ายขวาเท่านั้น แต่หนังที่เครื่องบินข้ามหัวเสียงก็วิ่งข้ามหัวจริงๆ จำได้ว่าลำโพงTHXเป็นยี่ห้อSnell ครับ แต่ที่สุดคือลำโพงที่ฟังเพลงตัวสูงเท่าคนที่เปลี่ยนไปหลายยี่ห้อ พอจำได้คือAudio Research หรือ Thiel เป็นต้น แอมป์ก็มีตั้งแต่ Conrad Johnson หรือ Mark Levenson หรือ Accuphase เป็นต้น ราคาไม่ต้องพูดถึง แต่เสียงนี่สุดยอดจริงๆครับ ขอบอก

จัดหนักแบบนี้ อยากรู้ราคาเลย  :D
แล้วพวกที่ติดลำโพงท่วมคันหล่ะครับ แยกเสียงยังไง หรืออัดดังไว้ก่อนเลย  ::)

ออฟไลน์ YAmodels

ตอนนี้ผมก็ตัดคู่หลังออกไปแล้วเหมือนกัน
โดยเอาภาคขับแชนแนลหลังมาขับวูฟเฟอร์
แล้วใช้แชนแนลหน้าขับทวีตเตอร์ แยกอิสระกันไปเลย

ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยครับ

จัดหนักแบบนี้ อยากรู้ราคาเลย  :D
แล้วพวกที่ติดลำโพงท่วมคันหล่ะครับ แยกเสียงยังไง หรืออัดดังไว้ก่อนเลย  ::)
แกบอกว่าลำโพงและแอมป์ราคาคู่และตัวละ7หลักครับ แกมีลูกชายช้าเลยรักผมเหมือนลูกแกครับ แกเคยจะให้แอมป์Macintoshตัวกลางๆหน้าตาโบราณๆมาให้แต่ผมไม่มีห้องเครื่องเสียงแบบเเกเลยไม่เอาครับ ส่วนรถที่ติดลำโพงท่วมคันคงเอาไว้ให้คนอื่นฟังมากกว่า 555

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
แนะนำงบที่มีลงคู่หน้าให้สุด อย่าติดเบสบ็อก

อนาคตถ้าอยากจริงๆ ก็ตีตู้ซับ จบกว่า