ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำบริการ "รับดูรถยุโรปมือสอง" benz bmw  (อ่าน 8952 ครั้ง)

ออฟไลน์ deglory

• Jr. Member
  • **
พอดีมีแพลนจะออกรถยุโรปมือสอง เนื่องจากราคาตอนนี้เล้าใจมาก (อาจด้วยสภาวะเศรษฐกิจ) ออกมาไม่ถึงปีหายไปครึ่งล้าน  :'(

- สนใจ ปี2015 ขึ้นมา ไมล์น้อย แต่ไม่มีความรู้เรื่องรถเลยครับ อยากใช้บริการ "รับดูรถมือสอง/ตรวจสภาพรถ" พอมีเจ้าไหนตอนนี้น่าเชื่อถือบ้างครับ และเป็นไปได้ไม๊ครับ ถ้าจะจ้างช่างจากอู่นอกที่รับซ่อมเฉพาะ benz bmw สละเวลาไปดูให้เรา

ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2017, 02:12:38 โดย deglory »

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
Re: ช่วยแนะนำบริการ "รับดูรถยุโรปมือสอง" benz bmw
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 10:13:26 »
ถ้าเงินถึง ผมว่า เป็นไปได้หมดครับ แฮ แฮ

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
Re: ช่วยแนะนำบริการ "รับดูรถยุโรปมือสอง" benz bmw
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 10:51:51 »
หาช่างอู่ mb bm ที่พอรู้จักดีสุดครับ พก gt1 ops ไปด้วยเสียบดูก็รู้แล้วรายระเอียดเช่นค่ากำลังอัดแต่ละสุบ การระบายความร้อน ระบบไฟเซนเซอร์ต่างๆ มีfault code อะไรบ้างแม้กระทั่งค่าในอดีตก็เรียกดูได้  จะเป็นงานเฉพาะทางอย่าไปหาพวกรับดูรถทั่วไป งูๆปลาๆในเนต พวกนี้ดูจับฉ่ายก้มๆเงยๆไฟส่องแปบเดียวคันละ 1500 จะไม่รู้อาการปัญหาเฉพาะทางจริงจัง
เหมาวันอาทิตย์ซักครึ่งวันตะเวนดูหลายๆคัน แล้วก็เซอร์วิสกับเขาแบบนี้ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 14:00:51 »

ถ้าออกสดไม่เป็นไร

แต่ถ้าออกมือสอง อย่าลืมคิดถึงดอกเบี้ยรถมือสองนะครับ

ออฟไลน์ paulmerc

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 08:52:04 »
ถ้าซื้อรถบ้าน แนะนำให้นัดเจ้าของเดิม ไปอู่ benz หรือ bmw เลยครับ  เพราะ
1. จะได้จิ้มคอมเช็คได้
2. ยกขึ้นฮ้อย ดูสภาพใต้รถ ดูช่วงล่าง ดูรอยรั่ว ดูอื่นๆ

ค่าตรวจเช็คพื้นฐานราคาน่าจะ 1500 - 3000 ขึ้นอยู่กับว่าเราดูอะไรบ้าง

ปกติผมเล่น benz กับ mini ก่อนซื้อก็ใช้วิธีนี้ครับ
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ BhuBhu

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 10:58:14 »
ผมเคยไหว้วาน ช่างที่ซ่อม Benz ประจำไปดูรถให้ ครับ ลองติดต่อช่างตามอู่ที่เล็งๆ ไว้ไปช่วยดูก็ได้ ส่วนสินน้ำใจก็แล้วแต่ว่าเสียเวลามากน้อยครับ

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 12:15:59 »
เข้าไปคุยกับอู่เลยครับ อยากเซอร์วิสอู่ไหน ไปติดต่อเลย แล้วจ่ายเงินค่าแรงวันอาทิตย์ สัก พันหรือสองพัน พกเครื่องไปจิ้มเลย ดีที่สุด

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 12:49:28 »
ผมไม่รู้จะแนะนำใคร

แต่ผมแนะได้ว่าจะเลือกคนไปดูอย่างไร

ข้อแรกเลย ต้องเป็นคนที่บอกได้ว่ารถรุ่นอะไรปีอะไรเครื่องรหัสอะไร
สอง เขาต้องมีความสามารถบอกคุณได้ว่า รถกินน้ำมันเครื่องรึเปล่า กินน้ำหล่อเย็นหายรึเปล่า
สาม สตาร์ทฟังเสียงเครื่อง บอกได้ทันทีว่าอะไรหลุด อะไรหลวม ระบบไฟฟ้า พัดลม แอร์ ทำงานปรกติไหม เครื่องเทอร์โบนี่สำคัญมาก ฟังเสียงไม่ออก เตรียมพังกลางทาง
สี่ พวกที่ต้องแกะขอบยางถึงบอกได้ว่ารถชนมาไหม ไม่ต้องเอาไปหรอก รถยุโรป สีถ้าไม่ใช่โรงงานทำ ตัวถังประกอบกลับไม่ดี ไม่ต้องแกะอะไรก็บอกได้ด้วยตลับเมตรกับไม้ฉาก
ห้า ช่างไม่รู้จักไม่สนิท อย่าพาไป เดี๋ยวกลายเป็นพวกเด็กเชียร์แขก เตนท์จ่ายตังค์ซ้อนให้เชียร์รถแบบนี้จบเห่
หก พวกกดคอมเป็นแค่ดูโค็ดน่ะ ไม่ต้องเอาไปหรอก จะดูคอม ต้องตอบได้เลยว่ารถกรอไมล์มาไหม อาจจะบอกไม่ได้ว่ากรอเท่าไหร่ แต่ก็ต้องบอกได้ว่ากรอไหม ไทม์มิ่งของเครื่องผิดปรกติรึเปล่า จ่ายน้ำ อากาศ ตามสมควรกับรอบเครื่องไหม เครื่อง MAP REMAP มาหรือไม่เคย

ถ้าไม่ได้ตามนี้ ไปดูเองครับ คิดว่าไปดูรถที่กำลังเอามาขับ ไปลองจับ ลองขับ  รถมือสอง อย่าไปยึดติดแค่ตัวถังสวยสตาร์ทติด ทำให้เหมือนว่าเราใช้รถคันนี้ มีปัญหาอะไรก็ต้องรู้สึกได้