ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจมาสด้า2 รุ่นเบนซิน ระหว่างซีดานและแฮทแบค เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 6717 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ทั้ง2แบบนี้ มีข้อดีข้อด้อยต่างกันตรงไหนบ้างครับ ถ้าซื้อก็คงเอาตัวTopไปเลย ปัจจุบันใช้แจ๊ส2016รุ่นSVอยู่ แต่ให้น้องไปแล้ว จึงจำเป็นต้องซื้อรถคันใหม่ครับและถ้าเปรียบเทียบระหว่างมาสด้า2และแจ๊ส มีอะไรแตกต่างกันบ้างครับ เช่น ความสบายของผู้ขับขี่ การเกาะถนน การใช้งานต่างๆ ผมขับคนเดียวตลอด นานๆทีจะมีคนนั่งข้างบ้าง มีขับออกต่างจังหวัด2-3เดือนครั้ง เครื่อง1.3ของมาสด้า2 มันอืดมากหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Koong

ความแรงของเครื่องยนต์  ความกว้างของห้องโดยสาร  อรรถประโยชน์ใช้สอย
ทำใจไว้เลยครับว่าแจ๊สดีกว่า

แต่ถ้าชอบรถที่ดูมีสไตล์ การบังคับควบคุมมันคง  เป็นคนขับรถแบบใจเย็นๆ มาสด้า 2 เบนซิลก็ตอบโจทย์ครับ และอาจจะได้ความประหยัดน้ำมันแถมมาอีกหน่อย  แต่ถ้าใจร้อนอาจจะหงุดหงิดได้ และพอเค้นมากๆก็จะประหยัดน้อยลง
แต่ถ้าใจร้อน ออก ตจวบ่อย ไปตัวดีเซล จะได้ความสนุกในการขับรถเพิ่มขึ้นมาอีก
ตัวแฮทแบคดูวัยรุ่นดีครับ แต่พื่นที่เก็บของน้อย  ตัวซีดานดูภูมิฐานขึ้นกระโปรงหลังใส่ของได้จุกว่า(มั้ง)

ออฟไลน์ Gine

• Jr. Member
  • **
แฮทแบค คนตัวสูงนั่งหลังจะดีกว่าซีดานนิดนึง แต่เห็นขับคนเดียวก็เอาซีดานก็ได้

แม้ มาสด้า2 แพ้ความกว้างแจ็ส แต่ช่วงล่างและการเก็บเสียงดีกว่าแจ็สแน่นอน ครับ 

ออฟไลน์ pjs6306

• Hero Member
สอง hb ครับ ขับดีไม่อืด แรกๆอาจยังไม่ชินแป้นคันเร่งแค่นั้นเอง รถสวยยยย

ออฟไลน์ YenChar

สำหรับผม รถเล็กเปรี้ยวๆแบบนี้ แฮชแบคเหมาะกว่าครับ ดูวัยรุ่นกว่า

ออฟไลน์ Tomz

ผมขอเชียร์เป็น น้อง2 ดีเชล ซีดานล่ะกันครับ ขับคนเดียว ออกต่างจังหวัดด้วย ชิวๆเลยครับ เร่งแซงหายห่วง
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ koboab

• Jr. Member
  • **
เอาแฮชแบคดีกว่าครับผม  :)

ออฟไลน์ paeybu

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
รถเล็กต้อง HB ถึงจะสวย

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมว่า sedan ok กว่านะคับ

ออฟไลน์ blitzpao

ชอบเดินทางไกลรึป่าวครบถ้าเดินทางไกลผมว่าเอา ดีเซลน่าจะเหมาะกว่าแต่จะมีปัญหาเรื่องเครื่องยนตร์ซึ่งมาสด้ารู้แล้วน่าจะแก้ปัญหาอยู่  และดีเซลในเมืองนี้ประหยัดครับเบนซินในเมืองไม่ได้ประหยัดเท่าไหร

ตอนนี้ผมใช้ HB ครับ ด้อยกว่าตรงเก็บของได้น้อยกว่าแต่จะได้ความคล่องตัวในเมืองมาแทน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าเคยใช้ Jazz มาก่อน สิ่งที่จะเสียไปคือ
- ความกว้างภายใน
- เบาะนั่งที่สามารถรองรับสรีระทุก size ได้
- สมรรถนะอัตราเร่ง
ส่วนสิ่งที่คุณจะได้คืนมามีแค่เรื่อง handling การควบคุมรถที่ดี คล่องตัว มั่นใจได้ในรถระดับนี้ และความประหยัดน้ำมันชนิดที่มีเงินเหลือเก็บได้เลย ด้านอื่นๆ ต้องไปลองขับดูครับ ถ้าใช้งานขับ ตจว. ยิ่งต้องไปลองยาวๆ เลยว่าสมรรถนะตอบสนองได้เพียงพอต่อความต้องการรึยัง

ส่วน Sedan กับ Hatchback​ ข้อเปรียบเทียบจะอยู่ตรงที่ คุณต้องการอะไรมากกว่ากันระหว่างบรรทุกของหือโดยสารคน
จริงๆ Mazda 2 ก็ไม่ได้เกิดมาเอาใจคนนั่งอะไร แต่อย่างน้อยถ้ามีคนนั่งเป็นระยะๆ พื้นที่หัวโล่งนิดๆ มุมเอนเบาะสบายๆ หน่อย พอห้รู้สึกดีไม่อึดอัดจนเกินไป Hatchback​ จะได้เรื่องนี้ไปครับ พร้อใงมกับความคล่องตัวในการใช้งานกะระยะต่างๆ
ถ้ามีกันแค่ 2 คนตามที่บอก เบาะหลังแทบจะไม่เตงคยมีคนไปนั่งเลย การเลือก Sedan คุณก็จะได้การบรรทุกสัมภาระที่ใหญ่จุใจมาชดเลยครับ พับเบาะวางของยาวใหญ่สบายๆ เลย แค่วางของทรงสูงไม่ได้ แต่ถ้าของชิ้นนั้นนอนได้ก็ไม่มีปัญหาครับ
ที่เหลือนานาจิตตัง การเลือกท้ายเป็นอะไรที่ลัลเลและเลือกยากสุดสำหรับ 2 แล้วจริงๆ ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ No Trespassing

ต้องถามกลับว่าเบื่อรถท้ายตัดหรือยังครับ ถ้าเบื่อแล้ว ซีดานก็คือคำตอบ

ผมเองขับซีดานมาตลอด วันนึงซี้อมาร์ชเพราะอยากลองรถท้ายตัดดูบ้าง

สุดท้ายเบื่อก็ขาย แล้วกลับไปใช้ซีดานเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แจ๊สโปร่งกว่ากว้างกว่า ผ่อนคลายกว่า  แรงกว่า แต่2เกาะถนนกว่า ประหยัดกว่า
ถ้าไม่ได้ขับเร็วก็เหลือๆครับไปเรื่อยๆ ส่วนดีเซลแพงไป+มีปัญหาค่อนข้างเยอะ
ส่วนSDหรือHB ถ้าไม่เน้นขนลองย้ายมาSDครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

เปรียบเทียบระหว่างมาสด้า2และแจ๊ส
มีอะไรแตกต่างกันบ้างครับ
-ความสบายของผู้ขับขี่ มาสด้าได้ความกระชับ นั่งแล้วก็ไม่ได้เมื่อยอะไรนะครับ ผมสูง 166 นั่งสบายๆ ขับยาวๆ ไม่เหนื่อย ส่วนแจ็ส มันโล่งกว่า แต่ก็ไม่ได้รู้สึกอะไรครับ

-การเกาะถนน การใช้งานต่างๆ ผม Mazda2 ดีกว่าทุกประตูครับ รู้สึกมั่นใจ มั่นคง และมั่งคั้ง(ประหยัดน้ำมันมาก)

-เครื่อง1.3ของมาสด้า2 มันอืดมากหรือเปล่าครับ  ผมตอบว่าไม่อืดครับ
แต่แนะให้ไปลองเลยครับ บอกไปก็ไม่เชื่อ ว่ามันพอสำหรับขับคนเดียวหรือนั่งสองสบายๆ
อ่านโจทย์คุณ ขับคนเดียวไม่มีปัญหาแน่นอนครับ รถอยู่กับเรา 24 ชม
เราใช้เราขับเรานั่งครับ เห็นหลายคนละ เผื่อเบาะไปให้กว้างๆนั่งหลังสบาย
สุดท้ายวางของทั้งนั้น

ช่วยเลือกนะครับ ถ้ามีรถคันเดียวไป ซีดานครับ มันใช้ได้หลากหลายกว่า พับเบาะขนของได้เช่นกัน ลึกด้วยครับ
ของผม 5D เพราะเป็นรถคันที่ 3 เน้นจอดง่ายๆ ประหยัดที่ครับ แต่ดูซิ่งนิดๆ

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวขับคนเดียวเป็นหลัก คนในครอบครัวไม่มีใครสูงเกิน 180 ซม. ชอบรถซีดานตรงที่ใส่กระเป๋าเดินทางได้ (ในขณะที่ยังมีคนนั่งหลัง) และพื้นที่ท้ายทำให้รู้สึกปลอดภัยมากกว่า หากเกิดอุบัติเหตุจากด้านหลังค่ะ  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ SM.

ขับคนเดียว เอาอะไรก็ได้ครับ แล้วแต่ชอบเลย แต่ส่วนตัวผมว่า HB สวยกว่า

2 เบนซิน ประหยัดมากๆ

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
ส่วนตัวแล้ว  คิดว่า ซีดาน สวยกว่า ครับ
ดูปลอดภัยกว่า เก็บของได้เยอะกว่า   

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
ส่วนตัวนะ ซีดานสวยกว่า คนนั่งหลังเสียวน้อยกว่าหน่อยนึง ::)
~~

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมมีทั้ง Jazz SV+ และ Mazda2 1.3 H/B

ต่อให้เป็นตัว TOP ทั้งคู่ ผมก็ยังเลือก Jazz ครับ เพราะผมชอบความโปร่ง (ผมสูง 178cm)

Mazda2 เวลาผมขับ ถอยเบาะเกือบสุด  ลำตัวตรงเสา B พอดีครับ ทำให้อึดอัดมาก
เบาะก็กระชับ แต่ก็เล็กกว่า Jazz ชัดเจน

แต่ถ้าต้องการ Mazda2 จริงๆ ในมุมมองของผมคือ Mazda2 ออกแบบมาเป็น H/B ตั้งแต่แรก และมาปรับงานออกแบบให้เป็นซีดาน
ในโฉมที่แล้วตัวซีดานมีความไม่ลงตัวในด้านท้ายอย่างชัดเจน (แต่คนก็ออกเยอะ เพราะมันเป็นซีดานนี่แหละนะ)
แต่มาโฉมนี้ยอมรับว่างานออกแบบดีขึ้น ลงตัวขึ้น แต่ส่วนตัวก็ยังมองว่า H/B ออกแบบมาได้ลงตัวกว่า กระทัดรัด จอดง่าย
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK