ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้า Adaptive ของ CX5 MC กับ ไฟหน้า FULL LED ของ CRV G5 อันไหนดีกว่ากันครับ  (อ่าน 9271 ครั้ง)

ออฟไลน์ kompakorn

• Newbie
  • *
สอบถามครับ ว่าไฟหน้า Adaptive ของ CX5 กับ ไฟหน้า FULL LED ของ CRV อันไหนดีกว่ากันครับ

รู้สึกสงสัยมานานแล้วครับ เลยอยากสอบถามครับ

ออฟไลน์ 9homme

• Newbie
  • *
ผมเข้าใจว่า ไฟหน้าของ cx5 mc ตัว 2.0s ก็เป็น full led แบบ auto เปิด/ปิด อยู่แล้วนะครับ
แต่พอเป็นตัวท๊อปดีเซล 2.2 จะได้ adaptive light ซึ่งจะปรับสูงต่ำซ้ายขวา อัตโนมัติ ตาม รถที่ขับสวนมา ซึ่งระบบนี้ถือว่าฉลาดกว่า full led ทั่วไปครับ

ออฟไลน์ Greentea

• Jr. Member
  • **
  • รักในหลวง 💛
ถ้าเรื่องความฉลาดก้อของมาสด้าคับ
แต่ถ้าเรื่องแสงสว่างเนี่ย คงพอๆกัน

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ไฟหน้า Full LED เห็นหลายคนว่าได้แค่สวย แต่สู้ Projector HID หรือ LED ธรรมดายังไม่ได้เลยครับ

CX5 น่าจะดีกว่าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ CJ.

ไฟหน้า Full LED เห็นหลายคนว่าได้แค่สวย แต่สู้ Projector HID หรือ LED ธรรมดายังไม่ได้เลยครับ

CX5 น่าจะดีกว่าอยู่แล้ว

เห็นด้วยครับ คหสต.LED แบบ Honda เหมือนโคม reflector ใส่หลอดอัพเกรด สู้แบบมี projector lens ต่างๆไม่ได้จริงๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ apinui

ต่างกันเยอะเรื่องเทคโนโลยีอะ ....
CR-V ก็อย่างที่ด้านบนบอก แค่โคมฉายธรรมดาฝังหลอด LED ส่วน ถ้าดูตามคลิป แสงสีส้ม คือไฟมุมแก้มที่ส่องพื้นช่วยเวลากลางคืนเท่านั้น ไม่ได้หักเหแสงตามการขับขี่ได้เหมือยของ CX5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2017, 10:54:59 โดย apinui »

ออฟไลน์ lexus

เทคโนโลยีของCX5ดีกว่าเยอะะะะะะะะะะะะะะะ
CRVแค่ส่องถนนเฉยๆ
แต่CX5มันปรับไฟสูงออโต้แบบadaptiveตามภาพvdoเม้นด้านบน

ออฟไลน์ ps000000

ห่างชั้นเลย

ออฟไลน์ rtong

Cx-5 ดีกว่า  แต่ก็แอบกลัวตอนซ่อมเวลาชน  ราคาคงเอาเรื่อง

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
ระบบไฟต่างกัน แม้ว่าจะใช้หลอด LED เหมือนกัน ระบบ MAZDA ฉลาดกว่าเยอะมากๆ  มีระบบซับซ้อนกว่า แพงกว่า มันเทียบกันไม่ได้

ออฟไลน์ PREM

CR-V แสงจะฟุ้งๆ ด้วยนะฮะสังเกตจากที่ขับสวน
ดูสวยดี แต่ก็คือโคมรีเฟลกเตอร์ไปใส่หลอด LED เฉยๆจริงๆ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ mongolias

CRV ไม่เคยอยู่ในรถตอนขับกลางคืน
ส่วน CX5 ไฟสว่างดีพอสมควรครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
คนล่ะชั้น
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ iamnobody

ใช้ crv อยู่ cutoff ไฟไม่คมเลยครับ ฟุ้งๆ
เวลามองด้านหน้ารถก็แสบตา (จริงๆ ผมไม่ชอบไฟมัน แต่ด้วยคุณสมบัติอื่นๆเลยซื้อ)
แล้วทำอะไรไม่ได้ด้วยแค่ปรับสูงต่ำอัตโนมัติเท่านั้น
คันเก่าเป็น LED+projector cutoff คมกว่า และแสงไม่แยงตาด้วย

ส่วนเรื่องเทคโนโลยีของไฟใน mazda อันนี้ล้ำหน้ากว่า crv แน่นอนครับ แต่ผมไม่เคยใช้รถที่มีไฟหน้า adaptive เลยไม่รู้ว่ามันดีกว่าธรรมดาเยอะมั้ย

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

LED ของ CRV ได้สวยอย่างเดียวครับ และสวยมากจริง ๆ หน้าตาดูไฮเทค

แต่แสงที่ออกมาผมว่าไม่ต่างจากแสง HID ในโคมมัลติรีเฟล็กเตอร์

ออฟไลน์ O_o"

ต้องมีรีวิวไฟหน้าทั้ง 2 รุ่น เปรียบเทียบ​แล้วละครับ สเปคตามหน้ากระดาษกับการใช้งานจริงค่อนข้างต่างกันอยู่

ออฟไลน์ lambkin

• Full Member
ใช้ crv อยู่ cutoff ไฟไม่คมเลยครับ ฟุ้งๆ
เวลามองด้านหน้ารถก็แสบตา (จริงๆ ผมไม่ชอบไฟมัน แต่ด้วยคุณสมบัติอื่นๆเลยซื้อ)
แล้วทำอะไรไม่ได้ด้วยแค่ปรับสูงต่ำอัตโนมัติเท่านั้น
คันเก่าเป็น LED+projector cutoff คมกว่า และแสงไม่แยงตาด้วย

ส่วนเรื่องเทคโนโลยีของไฟใน mazda อันนี้ล้ำหน้ากว่า crv แน่นอนครับ แต่ผมไม่เคยใช้รถที่มีไฟหน้า adaptive เลยไม่รู้ว่ามันดีกว่าธรรมดาเยอะมั้ย

ได้ใช้จริงตอนออกต่างจังหวัดในกรณีถนนเส้นที่ไม่มีไฟเท่านั้นครับ ตั้งแต่ซื้อรถมาพึ่งเคยใช้แค่ครั้งเดียว  มันจะสับไฟสูงขึ้นเองโดยที่ไม่ไปแยงตารถชาวบ้านเพราะมันเว้นช่องหลบให้

ออฟไลน์ SM.

Cx-5 ดีกว่า  แต่ก็แอบกลัวตอนซ่อมเวลาชน  ราคาคงเอาเรื่อง

นั่นสิครับ ยิ่ง tech มากๆ ก็มีโอกาสมาก

ออฟไลน์ Tomz

ไฟหน้าของ crv เทียบไม่ติด คนละชั้นเลย ของมาสด้าดีกว่าเยอะ แต่ก็แปลกนะครับ โคมธรรมดาฝั่งหลอด led 3-4 ดวง แต่ราคาเบิกศูนย์ โหดกว่าของมาสด้าอีก ไม่รู้ไปแพงตรงใหน
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Darkart

กับ ไฟหน้า FULL LED ของ CRV G5 อันไหนดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 17:12:08 »
CX-5 ดีกว่าเยอะครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ MC Stradale

ไฟ Mazda มีลูกเลนเยอะกว่าครับ
แต่ไฟต่ำของค่าย Honda เท่าที่ผมเห็นแล้วสว่างจริงก็น่าจะเป็น HR-V นะ