ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาหน่อยครับ : Chevrolet Captiva เข้าศูนย์เช็คระยะ แล้วมีปัญหาครับ !!!  (อ่าน 5448 ครั้ง)

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
พอดีวันนี้นำ Chevrolet Captiva 2.0 LTZ ไปเช็คระยะ 90,000 km แล้วก็เปลี่ยนของเหลวครับ
หลักๆก็มี น้ำมันเครื่อง + เกียร์ + พาวเวอร์ แล้วก็กรองน้ำมันเครื่อง + กรองเชื้อเพลิง นอกนั้นก็พวกหลอดไฟ และก็เช็คทั่วๆไปครับ

ปัญหามาเกิดตอนที่ขับออกมาแล้วได้ซัก 20กิโล อยู่ๆก็เร่งไม่ขึ้นครับ เหยียบมิดคันเร่ง รอบก็ขึ้นไปแค่ 2000 ความเร็วอยู่ที่ 60 อั้นอยู่แค่นั้นครับ เลยรีบขับกลับไปให้ศูนย์ดู สุดท้ายก็ยังหาไม่เจอว่าเกิดจากอะไร เลยทิ้งรถไว้ที่ศูนย์ นั่งรถตู้กลับบ้านเอาครับ

เพื่อนๆว่าน่าจะเป็นที่สาเหตุอะไรครับ แล้วในกรณีอย่างนี้ศูนย์จะรับผิดชอบอะไรบ้างครับ

ปล. รูปเป็นใบเสร็จที่ทำมาวันนี้ครับ

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
อาการนี้ Safe mode ครับ

มีได้หลายอาการมาก แต่ส่วนมากจะเกี่ยวกับ ECU อ่านค่าอะไรที่มันสำคัญๆผิด
มีได้ทั้งสายหลวม ท่อรั่ว ท่อตัน sensor เสีย ใส่อะไรไม่เข้าที่
ก็คงต้องไล่ตรวจสอบกันไป แต่ปกติไปศูนย์ใช้คอมเสียบก็น่าจะแจ้งโค๊ดขึ้นมา

ออฟไลน์ kez

ถ้ายังอยู่ในประกัน ก็ต้องเคลมให้

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
ลองดูว่า TURBO หลุดหรือเปล่า ? พยายามเคลมให้ได้นะครับ  น้องเขยใช้อยู่ ( จำใจต้องใช้ ) หมดประกันปัญหาตามมาอื้อจนจะไปออกคันใหม่แล้ว ใช้แค่ 6 ปีเอง เข้าศูนย์ตลอดครับ  บอกเลย ศูนย์ซ่อมไม่จบ มั่วมากๆ  ปัญหามีตั้งแต่ ป้ายแดง อาทิตย์แรกเลย จนถึงปัจจุบัน  ส่วนน้องชายอีกคน ปีแรกเกียร์พัง วิ่งไปแค่ 6000 โล เคลมเสร็จก็ขายทิ้งไปแล้ว

เอาใจช่วยให้สามารถซ่อมได้ครับ เดาว่าช่างน่าจะทำ SENSOR ตัวใดตัวนึงหลวมหรือหลุดครับ

ออฟไลน์ sr30dett

• Newbie
  • *
สนใจ 2 item สุดท้ายครับไม่ทราบว่ามันมีของศูนย์ด้วยรึ

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
ที่บ้านมี Captiva 2.0 LTZ 2012  อยู่เช่นกันฮะ

อาการคล้ายๆกันเลย เมื่อ 2 ปีก่อน  ตอนนั้น  แสนกว่าโลแล้ว 
เข้าศูนย์ไปเช็คคือ ท่อ Turbo หลุด หรือ ร้าวไรสักอย่างนี่ละ 
เข้าไปดูในคลับ  เขาเลยให้ใช้ของที่เปนสแตนเลส อะไรนี่ละ มีร้านนอกรับทำนะ  แทนของศูนย์  ราคาย่อมเยา
ปัจจุบันยังดีอยู่  ไม่มีปัญหาไรเลย  ปัจจุบัน สามแสนโลไปแล้ว   

ออฟไลน์ SM.

ต้องเคลมให้ได้ครับ เพราะรถเพิ่งออกมาจากศูนย์

ออฟไลน์ enkuguru

• Newbie
  • *
ลองโทรเข้าไป1734 เขาสามารถช่วยประสานงานกับศูนย์ได้นะครับ