ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา เซนเซอร์ถอยหลังไม่เตือน กับ กลิ่นเหม็น ครับ  (อ่าน 13152 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
เวลาถอยหลังเซนเซอร์จะไม่มีเสียงเตือนระยะแล้วครับ จะรู้ตัวก็ขนกำแพงแล้ว
ช่วยแนะนำร้านที่ช่วยแก้ไขได้ ใน จ.สมุทรปราการ ย่าน ศรีนครินทร์ เทพารักษ์ วัดด่าน สำโรง ด้วยครับ

และรถผมมีกลิ่นเหม็นเหมือนตัวอะไรเข้ามาตายอยู่ ส่องดูใต้เบาะไม่เจอ พอจะใช้อะไรดูดกลิ่นได้บ้างครับ
ถ้าเป็นของที่มาจากธรรมชาติก็ดีครับ

เซนเซอร์ไม่เตือน กับกลิ่นเหม็น เกิดในช่วงเวลาพร้อมๆ กัน ไม่รู้ว่าตัวอะไรสักอย่างไปทำอะไรกับเซนเซอร์มั้ย แล้วออกจากรถไม่ได้
แล้วเวลาที่ร้านรื้อดูเซนเซอร์ จะต้องถอดกันชนหลังออกมาใช่ไหมครับ เผื่อจะเจอเจ้าตัวที่ตายอยู่

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
ถ้าเป็นเซนเซอร์ติดรถจากโรงงาน ก็ลองเข้า 0 เช็คดู ถ้าอยู่ในระยะประกันก็ฟรีไป

ส่วนถ้าติดเองข้างนอก ราคามีทุกระดับราคา  อันนี้ ก็แค่สั่งชุดใหม่ติดเข้าไปแทนของเดิม

ส่วนกลิ่นเหม็นเน่า ทางเดียวที่จะทำให้หายก็คือ หาตัวการให้เจอ

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
ตัวที่ตายควรจะพยายามหาให้เจอก่อน
กว่าจะรอให้มันแห้ง ระหว่างนั้นต้องดมกลิ่นเน่าอีกนาน

ปล.ถ้าเป็นหนูตายนี่เหม็นมากนะ คราวก่อนมันตายในบ้านห้องกว้างๆยังแทบจะอ๊วก ต้องรื้อบ้านหา แล้วมันก็ชอบมุดตามหลืบตามรูเล็กๆเข้าไปตายอีก หายากพอควร

ส่วนเซนเซอร์ก็ลองซ่อมดูถ้าซ่อมไม่ได้ก็รื้อทำใหม่ไม่กี่พัน

เซนเซอร์ เซลแถมมาตอนออกรถครับ หมดประกันแล้วครับ
กลัวเข้าศูนย์แล้วโดนฟันหัวแบะ

จะพยายามรื้อในส่วนที่รื้อเองได้ หาเจ้าตัวที่ตายดูครับ

ออฟไลน์ paeybu

ติดใหม่ก็ได้ครับ ค่า sensor ถอยหลัง 4 จุดประมาณ 300

ก็หาร้านที่บวกไม่แพงมากนัก

ผมพึ่งรู้ราคานะครับเนี่ย ไม่แพงเลย มิน่าเซลล์ถึงแถมให้ตอนออกรถ

ออฟไลน์ Krongbun

:D แบบนี้หนูไปแทะแน่นอนเลยครับ  8)
ตอนออกรถผมไม่เอาเลย sensor ถอย
ไม่ชอบเสียงมัน กะระยะไม่ถูก

ออฟไลน์ tarahlm

เซนเซอร์ถอยหลัง-อาจจะกล่องเสียหรือสายไฟเมนขาด/หลุด
ราคาไม่แพง ติดตั้งง่าย ร้านประดับยนต์มีขายทั่วไปแต่คิดราคาถูก/แพง แตกต่างกันมากได้
(พอมีฝีมือช่างนิดหน่อย ซื้อจากแหล่งเช่น คลองถม/บ้านหม้อ/วรจักร มาติดเองยังได้เลย มักมีดอกสว่านเจาะกันชนมาให้ในกล่องด้วย)

กลิ่น(หนูตาย)ในรถ มักมาจากหนู/จิ้งจก/จิ้งเหลนตายในห้องเครื่องยนต์
โทรถามช่างศูนย์ฯว่ารถรุ่นนี้ว่าเคยเจอหนูตายที่ไหนบ้าง
ลองหาดูตรงแถวโพรงด้านในแก้มรถ-โดยเฉพาะส่วนที่ลึกติดกับห้องโดยสาร
และโพรงใกล้ๆชอบบันได

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2017, 09:33:02 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ chaithawat

หม้อกรอง กรองแอร์ กรองอากาศลองดูเป็นอีกจุดนึงที่หนู จิ้งจก ชอบเข้าไปกัดหรือ เข้าไปตาย เคยเจอนอนบนกรองแอร์เลย แต่ตอันนี้หาง่ายเพราะเปิดแอร์ใหม่ๆกลิ่นจะแรงออกมาเลย  ท้ายรถก็อีกจุดนึงกลิ่นเข้ามาในห้องโดยสารได้โดยดมหาต้นตอยังไงก็ไม่เจอ
เซนเซอร์ถอยเปลี่ยนใหม่ชุดละพันกว่าบาทเองครับ ผมซื้อมาติดเองง่ายนิดเดียว