ผู้เขียน หัวข้อ: โช็คเสีย...หายได้เอง น่าจะจริง  (อ่าน 8388 ครั้ง)

ออฟไลน์ blade

• Full Member
โช็คเสีย...หายได้เอง น่าจะจริง
« เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 10:51:12 »
รถผม Vios 2003
ล้อ17 สปริง viosturbo  แต่โช็คเดิม
มีวันหนึงเอารถไปชนขอบทางเท้า กันชนหลุด สีทะลอก เลยถอดมาทำสีเอง (ใช้สีสเปกระป๋อง)
โดยใช้แม่แรงข้างหน้าขึ้นที่ละข้าง ล้อหน้าลอย  เพื่อ ถอดกันชน
พอใส่กันชนคืน รถมีอาการโคลงมาก ตกหลุมได้ได้ยินเสียงขูดกับแผ่นยางในซุ้มล้อชัดเจน
ก็เลยนึกถึงเวลาที่คนบอกว่า รถขึ้นฮ้อย ล้อลอย โช็คจะเสีย
เลยโทรไปถามราคาโช็คเพื่อน มันทำงานอะไหล่ มันบอกว่าลองใช้ไปก่อน สักอาทิตย์ 2อาทิตย์ มันจะหาย
ก็เลยสังเกตุช่วงผ่านรอยต่อถนน ที่ไปทำงานทุกวัน ช่วงอาทิตย์แรกๆขับ 60 ได้ยินเสียงล้อขูดแผ่นยาง
จนผ่านไป 2 อาทิตย์ ตอนนี้ขับ 90 ไม่ได้ยินเสียงขูดแล้ว ไม่ใช่แผ่นยางทะลุแล้วเสียงหายนะ  ;D ;D รถหายโคลงเคง อาการรถนิ่งเหมือนก่อนทำกันชน
ก็เลยคิดว่าที่เพื่อนบอกน่าจะจริง ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: โช็คเสีย...หายได้เอง น่าจะจริง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 10:56:49 »
ฟลุ๊กมากครับ

รถผม โดนไป 3 คันแล้ว ขึ้นฮ๊อยแล้วโช๊คตาย
ยังไงก็ไม่หาย ตายแล้วตายเลย
คันล่าสุดเพิ่งเปลี่ยนเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เกือบ 4 หมื่น
(ซวยแท้ๆเลยครับ)
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Turin

Re: โช็คเสีย...หายได้เอง น่าจะจริง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 11:04:15 »
วาล์วมันค้าง ... ใช้ๆไปที่ติดมันคลาย มันก็หายได้เองครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 11:20:40 »
เรียกว่า โช้คติดดีกว่าฮะ
ผมโช้ครั่วเปลี่ยนอย่างเดียว
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 12:08:57 »
เจอโช๊คเสียในเฟียสต้าตอนนั้นหงุดหงิดมาก สาดโค้งไม่ได้เลยเลยไม่รอให้หายเองครับ ไม่ไหว นั่งรถตีนตะขาบยังนุ่มกว่า ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 13:04:28 »
โชคดีมากๆ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 13:41:10 »
เจอเหมือนกันครับ ก่อนหน้านี้ใช้รถมาหลายคัน ไม่เคยเจอ
ตอนแรกก็ได้ยินมายังงงๆอยู่

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 13:43:09 »
โช็คดีมากๆๆๆ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 14:30:22 »
 8) 8) 8).....ผู้ขับทั่วไปยังไม่เคยเจอครับ ถือว่าคุณโชคดีมาก :-X

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 19:02:10 »
โชคดีมากครับที่นวดๆไปแล้วหาย
เจ้าออสเห็บหมาที่บ้านยกล้อเพื่อทำความสะอาดใต้ท้อง พอเอาแม่แรงลง โช้คหน้าเสียทั้งคู่ เซ็งครับ

ลองขับนวดเผื่อจะหาย แต่ก็ยังแข็ง เลยตัดสินใจเปลื่ยนเพราะกลัวยางกับลูกปืนล้อจะพังซะก่อนครับ

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 20:36:40 »
ของผมเป็นแล้วก็หายครับ แต่ไม่หนึบเหมือนเดิม
ไม่ได้รั่วน้ำมันออกมาเยอะๆนะครับ มีรอยน้ำมันนิดหน่อยเอง เหมือนวาล์วค้างมากว่า เวลาขึ้นลูกระนาดมีเสียง
ตอนแรกวัดระยะแล้ว เตี้ยกว่าอีกข้าง 1 ซม. ระหว่างรออะไหล่ใช้ๆไปก็ กลับมาสูงเท่าเดิม

ตอนนี้ เคลมใหม่ไปแล้ว ยังอยู่ในประกันรถ

ออฟไลน์ Nat.Jan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2017, 08:16:38 »
ใน camry sxv20 ที่บ้าน เคยเจอครับ ขึ้นฮ้อยนานๆ โช้คตายเลย แต่ขับไปสักพัก หาทางขรุขระ เนินหลุมเยอะๆ แล้ววิ่งใส่เลย สักพักหายครับ

เหมือนเป็นเอกลักษณ์ของโช้ค tokiko ครับ เบิกศูนย์ เปลี่ยนใหม่หลังๆไม่เป็นแล้วครับ ขึ้นฮ้อยล้อลอย นานๆไม่เป็นแล้วครับ เคยมีคนบอกไว้ว่าถ้าจะขึ้นฮ้อยนานๆถอดล้อออกเลย ช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 10:08:19 »
พึ่งเคยได้ยินเหมือนกันครับ ว่าของแบบนี้หายเองได้ แล้วแบบนี้อนาคตจะเป็นอีกหรือเปล่าครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0