ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามความเห็นเกี่ยวกับรถ AVEO ครับ จะนำรถเก่าไปเทิร์น ที่ศูนย์เชฟฯ  (อ่าน 13830 ครั้ง)

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
พอดีมีรถฟอร์ดเลเซอร์ และผมไม่ค่อยมีเวลามากนักในการประกาศขาย และเห็นโปรโมชั่นที่ทาง Chev ได้ออกมาคือ

นำรถเก่ามาแลก จะให้มากกว่าราคากลาง 15,000 สำหรับ อาวีโอ ซึ่งมันอาจจะทำให้ผมได้ราคาดีกว่าเอารถไปขายเต๊นท์ และไม่เสียเวลาในการขายด้วย

จะสอบถามว่า อาวีโอ เค้าจะมี model change เร็วๆนี้มั้ยครับ
และจากที่เคยอ่านรีวิว คุณจิมมี่มา ปัญหาหลักคือ อืด กินน้ำมัน อยากสอบถามว่า ในรุ่น 1.6 ปัญหาเหล่านี้ยังมีอยู่ไหมครับ และอยากได้ความเห็นเกี่ยวกับรถรุ่นนี้ สำหรับแต่ละท่านครับ

หรือใครเห็นทางเลือกที่ดีกว่า ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

//หมายเหตุ ต้องการรถใหม่ เพราะทนค่าซ่อมรถเก่าไม่ไหวครับ กลัวว่าจะมีมาอีกในเร็วๆนี้ด้วย เลยอยากรีบขายครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Aveo 1.6 ยังไมได้ลองขับเลยครับ

แต่ พอจะบอกได้ว่า มันจะดีขึ้นกว่าเดิมแค่นิดเดียว
เพราะใช้เครื่องยนต์ 1.6 ลิตร ของออพตร้า นั่นละครับ

รถรุ่นนี้ควรจะออกมาให้เร็วกว่านี้ ในตอนที่ Aveo 1.4 มันแป๊ก
โฆษณาทำออกมาซะดี แต่รถกลับไม่ได้น่าใช้ขนาดนั้น ก็เลยเป็นเช่นที่เห็น
ยังต้องทนลากขายต่อไปอีก ปีหน่อยๆ

รถที่เหนือกว่า Aveo ในทุกด้าน มีครับ
City
Mazda 2 Sedan
Vios

ครับ

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
Aveo 1.6 ยังไมได้ลองขับเลยครับ

แต่ พอจะบอกได้ว่า มันจะดีขึ้นกว่าเดิมแค่นิดเดียว
เพราะใช้เครื่องยนต์ 1.6 ลิตร ของออพตร้า นั่นละครับ

รถรุ่นนี้ควรจะออกมาให้เร็วกว่านี้ ในตอนที่ Aveo 1.4 มันแป๊ก
โฆษณาทำออกมาซะดี แต่รถกลับไม่ได้น่าใช้ขนาดนั้น ก็เลยเป็นเช่นที่เห็น
ยังต้องทนลากขายต่อไปอีก ปีหน่อยๆ

รถที่เหนือกว่า Aveo ในทุกด้าน มีครับ
City
Mazda 2 Sedan
Vios

ครับ

แล้วเรื่องช่วงล่างอะไร ไม่ดีบ้างเหรอ ครับเนี่ย

นั่นสิครับ เห็นหลายคนใช้ บอกว่าช่วงล่างดีกว่า city, vios ตัวล่าสุดหนิครับ (m2 ยังไม่ออกในตอนนั้น)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
march ก็น่ารับไปพิจารณาหน่อยนะครับ ราคาไม่แรงเลย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ผมว่าช่วงล่าง เอาเข้าจริง แล้วเหมือนจะดีกว่า

แต่ ถ้าวิ่งที่ความเร็วสูง ประมาณ 120 บน บูรพาวิถี ช่วงกลางวัน ซึ่งมีกระแสลมในระดับปานกลาง
แม้ว่าทั้ง City กับ Aveo หน้าจะส่ายๆ เหมือนกันอยู่ดี
แต่ City จะยังนิ่งกว่า และควบคุมง่ายกว่า Aveo ชัดเจน ที่ความเร็วเท่ากันครับ

มีข้อแม้ว่า ความเร็วลม ต้องพอๆกัน หรือใกล้เคียงกันด้วย

วัดยากครับ แต่ผมเจอมาแบบนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2010, 14:31:35 โดย J!MMY »

ผมว่าช่วงล่าง เอาเข้าจริง แล้วเหมือนจะดีกว่า

แต่ ถ้าวิ่งที่ความเร็วสูง ประมาณ 120 บน บูรพาวิถี ช่วงกลางวัน ซึ่งมีกระแสลมในระดับปานกลาง
แม้ว่าทั้ง City กับ Aveo หน้าจะส่ายๆ เหมือนกันอยู่ดี
แต่ City จะยังนิ่งกว่า และควบคุมง่ายกว่า Aveo ชัดเจน ที่ความเร็วเท่ากันครับ

มีข้อแม้ว่า ความเร็วลม ต้องพอๆกัน หรือใกล้เคียงกันด้วย

วัดยากครับ แต่ผมเจอมาแบบนั้น

ขอบคุณมากครับผม นั่นเป็นเส้นทางที่อาจจะต้องวิ่งบ่อยซะด้วย (ไปบางปะกง)

ถ้าแค่ 120 ก็ไม่มั่นใจซะแล้ว คงคิดหนักอีกรอบแล้วล่ะครับ  -_-''

จะบอกว่า

กระแสลมบนบูรพาวิถีนั้น
ถ้าเป็นช่วงกลางวัน โดยส่วนใหญ่แล้ว ลมจะมีพัดเข้ามาจากฝั่งอ่าวไทยพอสมควร

ต่อให้ BMW ซีรีส์ 5 ตัวถัง E60 วิ่ง 120 หน้าก็ลอยครับ

ส่วน BMW X5 รุ่นล่าสุด วิ่งประมาณ 160 หน้าก็เริ่มลอยเช่นกัน แต่ เบาๆ ให้พอรู้สึกว่า เริ่มลอยนิดๆแล้ว

ดังนั้น กระแสลมบนนั้นแรงครับ รถอะไรก็มีสิทธิ์จะหน้าลอย แต่จะมากน้อย ขึ้นอยู่กับ
การออกแบบ ด้านอากาศพลศาสตร์ด้วย เรื่อง Down Force นี่ก็ต้องดีหน่อย

อย่าลืมว่า รถที่แล่นบนบูรพาวิถีนั้น ไม่ได้วิ่งไปข้างหน้าตรงๆ ตั้งฉากกับพื้นโลกทั่วไปนะครับ
แต่มันจะเอียงมาทางขวาหน่อยๆนึงด้วย ดังนั้น ไม่ใช่เรื่องแปลกละครับ เพราะอากาศ ที่รถพยายามจะแวกผ่านนั้น
มันมีส่วนนึงที่พยายามจะงัดด้านหน้าฝั่งซ้ายของรถขึ้นอยู่ด้วยนิดหน่อย

ออฟไลน์ Bluedoft

ก็รถมันหายาก เวลาขับบนท้องถนนมันเท่ห์ ชิมิ ><"

ออฟไลน์ raulowen

AVEO ก็ถือว่าเป็นรถที่ใช้ได้ครับ ถ้าชอบก็ซื้อไปเลย   ;D

ออฟไลน์ tvm

แค่ 15000 ผมว่าอย่าเอามาเป็นประเด็นเลยครับ
บางทีมันก็ตีราคาต่ำหน่อยมาทำเป็นเพิ่มให้ก็ได้ ไอ้ราคากลางนี้แหล่ะที่ไม่น่าเชื่อถือ
ซื้อรถที่ชอบจริงๆ ดีกว่า มายอมรับกับเงินเพียง 15000 บาท
เพราะรถคันหนึ่งราคาหลายแสนนะครับ คิดดีๆ

แค่ 15000 ผมว่าอย่าเอามาเป็นประเด็นเลยครับ
บางทีมันก็ตีราคาต่ำหน่อยมาทำเป็นเพิ่มให้ก็ได้ ไอ้ราคากลางนี้แหล่ะที่ไม่น่าเชื่อถือ
ซื้อรถที่ชอบจริงๆ ดีกว่า มายอมรับกับเงินเพียง 15000 บาท
เพราะรถคันหนึ่งราคาหลายแสนนะครับ คิดดีๆ

ป่าวครับ ที่ผมจับอันนี้เป็นตัวเลือก ก็คือ
- ราคากลาง ทางเชฟตีจากเว็บไซต์มาตรฐาน จำชื่อเว็บไม่ได้ ถ้าผลการตีราคาต่ำไป ผมก็ไม่เทิร์นอ่าครับ (เสียค่าตีราคา 100 บาท)
และผมไม่มีเวลาไปประกาศขายรถมือสอง นัดเจอ ทดลองรถ ไรงี้อ่าครับ เลยสนใจเทิร์นเป็นมือหนึ่งเลย

- อีกข้อคือ ผมสนใจอาวีโอ มาตั้งนานแล้วครับ แต่ไม่ชอบ 1.4 อืด กินน้ำมัน พอออก 1.6 เลยเริ่มสนใจขึ้นมา

ออฟไลน์ Cube

• Full Member
ประกาศทางเนตดูมั้ยครับ

ออฟไลน์ G FORCE

• Jr. Member
  • **
อาวิโอ้ ถ้าไม่ใช่รุ่น LUX ภายใน มันออก อารมณ์พลาสติกครองโลกครับ นั่งก็โอเค สบายปานกลาง มีส่วนลดเงินสดอีกเป็นหมื่นนะครับ อย่าลืมขอ มีสีสวยๆให้เลือกดีครับ สีเทาดำก็หล่อมาก สีทองก็ทองแบบสว่างๆไม่เหมือนใคร กระโปรงหลังกว้างดีครับ ลายวิทยุเชยไปนิสสสนึงครับ

ปล   ความเห็นส่วนบุคคลครับผม