ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบเป็นการส่วนตัว อยากรู้ว่า toyota starlet ยังน่าใช้อยู่ไหมครับ  (อ่าน 29611 ครั้ง)

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
วันนี้วันพระใหญ่ที่บ้านก็ชวนไปทำบุญตักบาตรเพื่อเป็นศิริมงคลกันที่วัดประจำแถวบ้าน
(บอกชื่อละกันเผื่อเจอคนใกล้บ้านมาแอบอยู่ในนี้ วัดชมนิมิตร ครับ)

หลังจากทำบุญตักบาตร เสร็จแล้ว ระหว่างเดินกลับมาที่รถ
ผมก็บังเอิญไปสะดุดตากับรถคันสีขาว ทรง เหลี่ยมๆ 
ก็ไอเจ้า starlet นั่นและ จอดคู่กับ รถอีโคคาร์คันล่าสุด
ตอนนั้นไม่ได้สนใจอีโค่คาร์ป้ายแดงเลย เพราะมัวแต่มองรถคันดังกล่าวอยู่
เพราะทรวดทรงมันสวยถูกใจ แถมยังแต่งแบบยุ่นตัวนอกอีก (หล่อมาก)
เรียกได้ว่าเป็น first impression กันเลยทีเดียว
(คือผมจะชอบรถเก่าๆประมาณ 80-90 อ่ะครับ)
กลับมาบ้านลองหาช้อมูลรุ่นนี้ดู ก็ได้ข้อมูลมาพอสมควรครับ
แต่อยากจะมาถามเพิ่มเติม นิดๆหน่อยๆที่เวปนี้อันเป็นที่รักหน่อยนะครับ

รูปประกอบครับ
http://www.one2car.com/TOYOTA_STARLET/E26100477
http://www.one2car.com/TOYOTA_STARLET/F04094187

1.starlet รุ่นนี้เป็นรถนำเข้าหรอครับ
2.เครื่องเทอร์โบรุ่นี้ โอเคไหม หรือคาร์บูเดิมๆดีกว่า
3.อะไหล่ยังหาง่ายอยู่หรือเปล่า ครับ
4.ความกว้างขวางเป็งอย่างไร
5.ปัญหาประจำตัวมีไหมครับ
6.การขับขี่น่ากลัวไหม (รถเล็ก)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล.รู้สึกว่าบางคันราคามันจะถูกกว่าอีโคคาร์ไม่เื่ท่าไหร่เอง
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
1. Starlet รุ่นนี้มีประกอบในไทยในช่วงยุค 1980 กลางๆ ชูเทคโนโลยี 12 วาล์วเป็นหลัก..สมัยนั้นพริตตี้โตโยต้าที่โปรโมตรถรุ่นนี้เขาเรียกกันว่า "มิส 12 วาล์ว"
2. เทอร์โบคันนึงที่เห็น น่าจะเป็น 2E เทอร์โบ ส่วนคันที่ราคาแสนเจ็ด เป็น 4E-FTE ที่ยกมาจาก Starlet บอดี้ใหม่กว่า มี 135 แรงม้า แน่นอน เล่นรถระดับนี้ เทอร์โบไปเลย ไม่้ต้องมาคาร์บูกันแล้ว
3. ไม่
4. ไม่กว้างขวาง และนั่งไม่สบายเท่าไหร่ถ้าเทียบกับรถยุคนี้ แต่เทียบกับรถยุคเดียวกันจัดว่าดี
5. อะไหล่ครับ ..ขอให้โชคดี
ุ6. ช่วงล่างเดิมๆ มีร่อนครับ ถ้าได้ช่วงล่างสปอร์ต โอเค คล่อง ไม่โย้ เล่นได้ เพราะรถเบา

Starlet นี่ผมอยากให้มองมันเป็นรถสะสมคลาสสิคครับ คุณจะใช้มัน จะโมดิฟายมัน คุณต้องมีเงินเหลือพอ และต้องมีเวลาเหลือพอที่จะให้กับการบำรุงรักษาดูแลรถ คนใช้ Starlet ให้ดีต้องรักรถเหมือนลูกครับ ถ้าคิดว่าจะซื้อเป็นรถที่เอามาขับเล่นเพื่อความสนุก ใช้แบบสมบุกสมบัน ผมว่าไม่เวิร์คครับ

Starlet รุ่นนี้มีหลายคนเอามาขุนทำรถแรงเหมือนกัน เพราะน้ำหนักรถยังกะ Lotus Elise และสามารถวางเครื่องบล็อค E ได้ รถพวกนี้โมเครื่องดีๆมีเทอร์โบ ม้าแตะ 200 หรือไม่ก็เกินครับ วิ่งควอเตอร์ไมล์กันระดับ 13.xx วิ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Chariot

• บุคคลทั่วไป
เห็นถามเรื่องความกว้างขวาง, การขับขี่ และอะไหล่ เดาว่าเน้นใช้งานประจำวันใช่มั้ยครับ

สตาร์เล็ตรุ่นนี้มันเป็นของเล่นของสะสมครับ ไม่คุ้มที่จะใช้ประจำวัน

ถ้าเล่น AE80 หรือ 90 มันยืดหยุ่นการใช้งานประจำวันได้ดีกว่าครับ

โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าได้ AE90 GTi สภาพสวยๆ  ;D

ออฟไลน์ dyoooo

• Newbie
  • *
ฟังจากเพื่อนที่ใช้อยู่เล่าว่า

ปี 53 นี้อะไหล่เริ่มหายากขึ้น เพราะคนเริ่มเก็บสะสมกันแล้ว 

ผมเคยนั่งแล้วรู้สึกเสียวๆ แฮะ เหมือนมดวิ่งในดงวัวยังไงพิกลนะ

แต่ถ้าชอบก็ลุยไปเถอะครับ  ;D

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
ลองเช็คดูแล้ว อะไหล่ พอมีแต่ราคาแรงๆทั้งนั้นเลย
แต่ดูกี่ทีก็สวยโดยเฉพาะที่แต่งเป็นรุ่น turbo
ไม่เป็นไรครับ มานั่งปั้น civic 3ประตูของแม่ ดีกว่า
(ใช้ทรัพยากรที่มีให้คุ้มค่า เหอๆ)
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ curious

• Newbie
  • *
รูป