ผู้เขียน หัวข้อ: คิดหนักเรื่องออกรถให้แฟน  (อ่าน 10749 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
Re: คิดหนักเรื่องออกรถให้แฟน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 21:41:41 »
อ่าวท่าน carenaruk เดี๋ยวนี้ไม่มีข่าวจากเซลล์แล้วหรา........ 555

เรื่องซื้อรถให้แฟนนี้ ผมนี้จะบอกแบบไม่อายว่าแฟนมีรถขับก่อนผมอีก 5555 เธอมีรถใช้ตอนเรียนมหาลัย คือ civic dimension 2006 พ่อเธอถอยให้ตอนเรียน มหาลัย ปี 2 ซึ่งตอนนี้เธอยังใช้อยู่ สภาพเนียบมาก เพราะเธอรักรถคันนี้มากเพราะ พ่อ แม่ พี่สาว รวมเงินถอยให้ เธอไม่ยอมขายดูแลอย่างดี ผมจะถอย Swift ให้ใหม่ก็ไม่เอา ตอนเธอมีรถ ผมยังขี่ Wave100 ไปเรียนอยู่เลย พอแต่งงานรถที่ผมใช้คือ Navara ตัวที่แล้ว ตอนนี้เพิ่งเทิร์นเป็น Ranger 2.2 4WD AT

แฟนคุณ ไปกลับ 30 โล พวก Swift ก็ได้ แต่อย่าขายกระบะนะ เพราะเดินทางไกลมันดีกว่าเก๋งเยอะ คุณก็เหมือนผมนะละ ถอยกระบะใว้ขนข้าวสารจากบ้านมาใว้กิน และบ้านผมทางมันไกลขึ้นเขา ต้องใช้ 4x4 แต่ยังไงๆ ลองตรองดูดีๆ เงิน พอไหม แฟนผมนี้ไปกลับตั้ง 60 โล ผมนี้ไปทำงานไม่เอา Ranger ไป เอา PCX ไป รถมันติด มุดง่าย
มาถึงก้อจิกผมก่อนเลย 555+  เรื่องรถความจริงผมแพลนไว้เผื่อมีลูกในอนาคตครับ กะว่าใช้กะบะอีกซัก2-3ปี จะได้เก็บตังไปในตัวด้วยช่วงที่ไม่ได้ผ่อนรถ แล้วจะขายกะบะออกเป็นsuvแทน ใจอยากมีรถแค่คันเดียว จะได้ไม่ต้องเสียค่านั้นค่านี้2คัน แต่เหตุการณ์เป็นแบบนี้ชั่งใจอยู่ว่าจะเอาเก๋งc segmentมือสองหรือ eco car มือหนึ่งดีครับ

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 21:46:32 »
ขอบคุณในทุกๆความเห็นนะครับ ผม จขกท. ความจริงคือผมเองมีเงินเก็บอยู่3-4แสน แต่ผมเป็นคนคิดเยอะ เสียดายตัง ไม่อยากให้เงินในบัญชีแหว่งเลย อยากเห็นมันเพิ่มทุกเดือนๆ เพราะผมใช้เวลานานมากกว่าจะเก็บได้ขนาดนี้ ใจลึกๆผมคิดว่าจะทำยังไงให้มันเจ็บตัวเงินในบัญชีน้อยที่สุด ทั้งที่ไม่อยากออกรถด้วยซ้ำ แต่คุณเมียงี่เง่าเหลือเกิน ผมก้อเหนื่อยใจ การออกเพิ่มอีกคันมันไม่ใช่มีแค่การผ่อน ค่าประกัน ค่าน้ำมัน เปลี่ยนยางเยอะแยะเลย  และส่วนตัววันทำงานผมก้อนั่งแต่รถบริษัทไปไม่ค่อยได้ใช้งาน  ใจมันเลยคิดว่า เอาคันเก่าไปเทิร์น จะได้ไม่ต้องควักเงินดาวน์ เงินในบัญชีอยู่ครบเหมือนเดิม แต่ก้อต้องผ่อนใหม่อีก อุตส่าห์กำลังจะโล่งๆ ไม่ต้องผ่อนกะบะเดือนละ11400บาท โอ๊ยยยย เครียดจริงๆครับปัญหานี้ คิดไม่ตกจริงๆ ครับ

ผมงงๆกับความคิดคุณหน่อยๆนะครับ เรื่องที่คิดว่าคุณเมียงี่เง่าเนี่ยรึจะปล่อยให้ขี่มอเตอร์ไซด์ไปทำงานแล้วเสี่ยงกับรถบัสรถตู้รถเทเลอร์เอา ถ้าหากรายได้น้อยอันนั้นก็ต้องรับสภาพไป พอเกิดเหตุก็มานึกเสียดายทีหลังเพราะอดีตย้อนกลับมาไม่ได้แล้ว ซื้อกระบะให้ตัวเองใช้ได้แต่ซื้อความปลอดภัยให้ภรรยาไม่ได้ เงินมีไว้ทำไมหากมันไม่สามารถยกระดับคุณภาพชีวิตได้ ถ้าคิดจะเสียดายอะไรก็เสียดายที่ทำไมไม่ซื้อรถเกียร์ออโต้แต่แรกจะได้ขับได้กันหมดหรือไม่เลือกซื้อบ้านที่รถรับส่งผ่านกันทุกบ. ผมเองอยู่บ่อวินก็คำนึงถึงเรื่องการเดินทางแม้จะย้ายงานจึงเลือกซื้อบ้านใกล้แยกปากร่วม

ขออภัยหากความเห็นไม่ถูกใจแค่อยากให้คำนึงถึงคนในครอบครัวด้วยไม่ได้ตัวคนเดียวเดินคนเดียว
โอเคครับพี่เรื่องความเห็น รถกะบะคันนี้ผมออกก่อนที่จะเจอกับแฟนครับ ส่วนเรื่องแฟนงี่เง่านั้นผมหมายถึง อยากให้เธอลองเปิดใจหัดขับเกียร์ธรรมดาซะ จะได้ไม่ต้องเสียตัง เสียเวลาผ่อน แต่ว่าบ้านผมอยู่เส้นสนามกอล์ฟบูรพา ซึ้งรถวิ่งกันเร็วมากๆ คงต้องออกให้เธอแน่ๆ แต่ยังลังเลว่าจะเอาแบบไหนดี ครับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 21:50:05 »
ถ้ามีรถคันเดียวใช้พอมั้ยครับ ถ้ามีรถสองคัน เกินพอหรือเปล่าครับ

ถ้าคิดว่าคันเดียวแล้วพอจริงๆ และถ้ามีสองคันจะมีคันใดคันนึงจอดเยอะ ผมว่า SUV ออโต้ มือ 1 ก็น่าสนนะครับ ในอนาคตมีตัวเล็กก็ตอบโจทย์ไปในตัวด้วยครับ ลดค่าบำรุงรักษาจาก 2 คันเหลือ 1 คันได้ด้วย แต่ต้องเลือกดูรุ่นที่ไม่จุกจิกครับ เพราะถ้าซ่อมนานแล้ว ขาดรถทีชีวิตเหมือนจะขาดใจเลยล่ะ ลำบากครับ ลองชั่งใจดูครับ ถ้าเลือกข้อนี้มันจะยากตรงที่เลือกรถนี่ล่ะครับ เพราะต้องถูกใจทั้งสองคน เหอๆ ชอบแนวเดียวกันก็รอดครับ ชอบคนละแนวก็ยากละครับ
คันเดียวก้อพอใช้ครับ เพราะปกติผมนั่งรถบริษัทไปทำงาน เนื่องด้วยผมเกิดมาในครอบครัวที่ยากจน เลยคิดเสียดายเงินนิดหน่อย คงต้องรอบครอบซักนิดครับ ว่าจะออกแบบไหนดี ที่ประหยัดและคุ้มค่าที่สุด

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 22:20:04 »
ที่อ่านมาผมเข้าใจท่านสมาชิกน่ะ ปัญหาแต่ล่ะคนใหญ่เล็กไม่เท่ากัน งั้นเอางี้ไหมครับท่านสมาชิกไปเทิร์นเป็นกระบะออโต้แทน ภรรยาก็ขับได้ในเมื่อท่านสมาชิกนั่งรถบริษัทอยู่แล้ว สุดท้ายจะตัดสินเปลี่ยนคันหรือซื้อเพิ่มยังไงผมก็เชียร์ให้มีกระบะอยู่ครับ :)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 22:36:17 »
ขออนุญาต  ช่วยวางแผนครับ
รายได้รวมกัน        70,000
ผ่อนบ้าน              12,000
ผ่อนรถคันใหม่       10,000
ใช้                     20,000
ให้พ่อแม่               5,000
ประกันชีวิต,ปกสค     ?
เหลือ  ลงทุน เก็บ    23,000 
เงินเก็บ ไม่ต้องไปยุ่งครับ  เก็บครบสองล้านแล้วค่อย  เอาออกมาใช้ ถึงวันนั้นคุณจะรวยมากแล้วล่ะเชื่อผม
ถ้าทำตามนี้ได้   ก็ขายคันเก่า  ออก  ออโต้  ราคาประมาณ1,000,000
ดาว300,000 ผ่อน7 ปี ตกเดือนล่ะ10,000
ผมไม่ค่อยได้ติดตามข่าวรถ  แต่ถ้าอยากได้คันใหญ่  เอากระบะออโต  ราคาล้านนึงผมว่าน่าจะมีเยอะนะครับ
ไม่แน่ใจ ford ranger 2.2 auto  นี่น่าจะอยู่ในงบ
แฟนผมยังขับeverest ได้เลยฮะ  มันก็ก็บะดีๆนี่เอง  ผมเห็นสาวๆขับกระบะกันเยอะนะ
ขับง่าย  แต่อาจจะกะยากหน่อย  ไม่ต้องไปเอาsuv ครับ  เพราะคุณก็จะได้ใช้งานด้วย
หรือจะซื้อเพิ่มอีกคัน  ก็ยิ่งง่ายครับ  ผ่อนคันเก่าหมด  ก็มีงบผ่อนคันใหม่  ดาวน้อยๆ
ผ่อน7ปี  เดือนล่ะหมื่น  ได้รถราคาประมาณ700,000  เลือกไม่ถูกเลย  จิ้มเอาอยากได้ตันไหน
เรื่องรถอย่าไปนึดติดมากให้ปวดหัวครับ  ผมก็เคยเป็น  สุดท้ายต้องซื้อตามความจำเป็น
เห่อๆซื้อมาแปปเดียวก็หายเห่อ  ดูตังค์ในกระเป๋า เอาความสะดวกใช้สอย  บำรุงดีกว่า
   ผมว่ายังไงควรมีรถให้แฟนขับครับ   แฟนผมเคยขับมอเตอไซต์ ในซอยไปชนตูดกระบะขับชะลอๆ
  ดีที่แค่ท่อไอเสียโดนขา  ใบหน้าไม่เสียโฉม  แฟนผมซุ่มซ่าม  ผมรีบไปถอยรถยนต์ให้เลย   กัดฟันเหมือนกันครับ   แต่ผมทำบุญทำพ่อแม่ กับเมียแล้วเจริญรุ่งเรื่องครับอิๆ 
  ขอให้มีความสุขสมหวังนะครับ

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 23:20:36 »
ถ้าเป็นผม จะชื้อเพิ่มครับ แต่จะชื้อเป็น eco car ถูกๆครับ เช่น มาสด้า2 1.3 เบนซิน หรือ ยาริสเอทีฟ หรือ note อะไรประมานนี้ครับ จะได้ไม่ต้องแย่งกันขับ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 23:59:29 »
ถ้าได้ส่วนลด ซัฟ ก็ลองดู mazda 2 ได้ครับ

ถ้าไม่ได้ เอา yaris ativ นี่แหละ

ดาวน์ แสนหน่อยๆ ผ่อนเดือนละเกือบหมื่น

ดูจาก รูปโปรไฟล์  คุณ 2 คนยังพอมีโอกาสก้าวหน้าทางการงานและรายได้อยู่อีกครับ

กระบะเก็บไว้ครับ ขายไปไม่ได้อะไรเท่าไหร่หรอก เอาไว้ขับกลับบ้านครับ

ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 06:20:31 »
ถ้าไม่ได้รีบ ด้วยเงื่อนไขที่มี ผมแนะว่าให้ลองหาซื้อดาวน์รถ b segment  ยี่ห้อที่นิยม ปีใหม่ๆ มาผ่อนต่อครับ

หากโชคดี อาจจะรถได้ดีมาฟรี ไม่กระทบเงินเก็บเลย เดินหน้าผ่อนอย่างเดียว

ความคิดภรรยาบางทีเราเปลี่ยนไม่ได้ครับ อาจจะต้องคิดว่าอะไรที่เขาอยากได้จริงๆ บางครั้งก็ต้องยอม จริงๆ ก็เพื่อความสุขของเราเองนะครับ (ไม่งั้นเขาบ่นทุกวัน)  :-X
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 06:22:26 »
จขกท คงแค่งอน+น้อยใจ ตามประสาพ่อบ้านอ่ะครับ รักมากก็งอนมากนะครับ ::)

ออฟไลน์ M@ni@c

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 09:19:09 »
ทำงานอมตะซิตี้เหมือนกันครับ  เข้าใจที่ จขกท ว่ามาครับ ส่วนตัวผมเองก็คิดเรื่องซื้อรถหนักเหมือนกันครับ กว่าจะตัดสินใจได้แต่ละครั้ง มันมีผลกับอนาคตมากๆครับ
ถ้าเป็นผม ผมจะเก็บกระบะไว้ครับ เพราะผมชอบขับรถเกียร์ธรรมดา
แล้วออกอีกคัน ถ้าไม่ป้ายแดง city / jazz ในราคาไม่เกิน 600,000 บาท
ก็คงจะดูเป็น vios ปี 2003-2006 ในราคาประมาน 150,000 บาท ซื้อสด ซ่อมบำรุงนิดหน่อย อะไหล่ไม่แพง ใช้งานได้ยาวๆ ไม่ต้องผ่อน  สบายๆครับ ไม่ต้องคิดมาก ได้เก็บเงินต่อเหมือนเดิมครับ
เอาใจช่วยครับ ยังไงก็ขอให้เจอทางที่ดีที่สุดครับผม

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 09:56:59 »
vios  2012  มือ2 ก็ดีนะครับ  เงินไม่ตึงมาก    ผมใช้อยู่ทนทาน ซ่อมบำรุงต่ำ อัตราเร่งดี

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 10:05:12 »
กระบะขายก็ไม่ได้ราคาเท่าไร
เอาให้สบายๆ ผมว่าจัดอีโค่ตามเพื่อนๆ บอกครับ ไว้ใช้งานใกล้ๆ กระบะวิ่งยาวๆ โลด
ไม่เป็นภาระด้วยครับ

ออฟไลน์ hamenjoy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 14:20:58 »
อยู่ที่ว่ารถที่จะออกใหม่จะขับด้วยกัน หรือขับคนละคันครับ

ถ้าแยกกันขับ ก็ลองดูพวก eco car ให้แฟนครับ คุณก็ขับคันเดิม

แต่ถ้าขับด้วยกัน ก็ลองคุยที่ชอบทั้งคู่ครับ เพราะต้องใช้ด้วยกัน นั่งด้วยกันไปอีกนาน

ปล. สำหรับผม บ้านสำคัญกว่ารถนะ ถ้ายังไงออกรถแล้วอย่าให้กระทบกับเงินที่ผ่อนบ้านนะครับ โปะได้ก็โปะครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 14:30:58 »
เคสทำงานคนละที่ ผมเชียร์ให้มีรถคนละคันครับ
เพราะเกิดวันไหน ต้องการใช้รถทั้งคู่จะได้ไม่ต้องแย่งกันครับ
รถกระบะเทิร์นไปตอนนี้ ก็เจ็บตัวเยอะ เก็บไว้ดีกว่าครับ ผมเข้าใจแฟน จขกท นะ รถคันใหญ่คงกลัวเวลาขับว่าจะไปชนโน่นนี่นั่น
เส้นอมตะซิตี้รถใช้ความเร็วกันค่อนข้างมาก เชียร์ B-segment ขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 18:41:20 »
ออกเพิ่มอีกคัน ถ้าได้ก็ดีครับ แต่ถ้าคิดว่าเกินจำเป็น เอาคันเก่าไป turn เป็นกระบะ 4 ประตู ยกสูง auto แทนก็ได้นะครับ แต่อาจจะรออีกนิด ให้ผ่อนคันเก่าหมดก่อน จะได้ไม่ต้องแบก 2 คันครับ หรือถ้ากลัวค่างวดจะหนักไป อาจจะไม่ต้อง 4 ประตูก็ได้ครับ แต่ที่ผมแนะนำตอนแรก เผื่ออาจจะมีลูกด้วยในอนาคตครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 17:13:40 »
เชีย eco นะครับ หาดูรุ่นที่ถูกใจ ตัดสดก็มือสองเลยก็ได้ หรือถ้าผ่อนก้ป้ายแดงไป ผ่อนยาวๆ ปีแรกจะโดนประกัน ป.1 ไปก่อน แต่พอปี 2 ก็ประเภท 3 แทน รถเอามาเน้นใช้ เป็นรอยช่างมัน เพราะไม่ได้ขับไกลอยู่ดี ผมก็ซื้อ มาร์ชมาคันนึง ขับเรื่อยๆ สบาย ไม่ต้องเร่ง ค่าใช้จ่ายก็ไม่มีไรเลย มือสอง ถูกดีด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 21:04:42 »
ออกSUV ถ้าตัวล่างๆนี่ระดับ1.1ล้านอัพเลยนะครับ ผมว่ามันเป็นภาระเปล่าๆ เก็บเงินไว้ผ่อนบ้านเถอะ
ผ่อนบีทีหมดแล้วเก็บไว้ใช้ต่อได้สบายครับ แล้วซื้อเอทีฟหรือยาริสตัวล่างๆให้แฟนใช้ ผ่อนสบายๆ ได้รถใหม่ รถตลาด ประหยัด ความปลอดภัยครบๆ

มือสองผ่อนก็ดอกแพงอยู่ดี ได้รถเก่าความปลอดภัยไม่มี ขอให้โชคดีครับ