ผู้เขียน หัวข้อ: มีรถยี่ห้อไหน รุ่นไหนที่ขายในเมืองไทย ที่สามารถส่งตำแหน่งจาก map ในมือถือไปยัง Navigator ในรถได้  (อ่าน 4662 ครั้ง)

ออฟไลน์ พ่อหมีพูห์

• Newbie
  • *
คำถามตามหัวข้อเลยครับ เวลาเพื่อนส่ง location มาให้  Navigator ที่ตติดมากับรถหมดความหมายเลย ใช้มือถือนำทางแทน

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
ที่ผมทราบน่ะครับ จะเป็นการนำภาพจากมือถือขึ้นจอซะมากกว่า
Honda City, Civic
Benz C-class 205, E-class 213
Bmw 5series G30, 7series G11-12

ออฟไลน์ Posit

• Jr. Member
  • **
เชื่อมต่อได้ครับถ้ามี bluetooth แบ่งเป็น
1. รถที่มีจอ
แค่เข้าไปที่การเชื่อมต่อ bluetooth ใส่รหัสที่มือถือแค่นี้ก็เชื่อมละครับทั้งคนโทรเข้าโทรออกหรือ
จะใช้เปิด map ก็ได้เสียงก็จะเตือนออกลำโพงรถเหมือนกัน
และก็รถที่มีจอก็ตามความเห็นข้างบนเลยครับแต่จะเป็นการเชื่อม hdmi 
honda รุ่นใหม่ ตั้งแต่ city ขึ้นไป มีหมดแล้วครับแค่มีสายต่อจะซิ้งทั้งภาพและเสียงเลยครับ
อ่อและก็รถรุ่นใหม่ๆที่มีapplecar play android auto แบบนี้จะซิ้งทั้งภาพและเสียงเหมือนกันเลยครับ
ต่างแค่ความชัดเจนของภาพอันนี้จะชัดกว่าเช่น ford focus และ benz รุ่นใหม่ที่ประกอบไทยทั้งหมด

2. รถไม่มีจอ
เพียงเชื่อมต่อกับมือถือเสียงก้ออกลำโพงเหมือนด้านบนเพียงแค่ไม่มีจอ
 แต่ละรุ่นต่างกันนะครับดูคุ่มือรถดีๆ

ออฟไลน์ Spada_Valess

ออฟไลน์ mc_odama

• Jr. Member
  • **
ของผม mazda 3
เพื่อนส่งพิกัดมาให้ ผมก็ลอกค่าพิกัด เอาไปกรอกใน GPS ของรถครับ ใช้จนคล่อง สบาย

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
จอฮอนด้าตั้งแต่2015ไม่มีเนมาให้แล้ว  ใช้ต่อmapจากมือถือขึ้นจอทั้งหมด

ออฟไลน์ Tien.W

Garmin 4592 ทำได้ครับ

รำคาญ google map เพราะบอกทางไม่ละเอียด บนถนนที่ซับซ้อนมากๆ พาลจะเลยทุกที หรือ บางทีขับเลย แล้วค่อยบอกให้เลี้ยวครับ เลยซื้อ Garmin นี่แหละ นำทางแม่นกว่าเยอะ

หาพิกัดจาก google map แล้วยิงเข้า Garmin เลยครับ

ออฟไลน์ h0661036

ซื้อ garmin  รุ่นที่มี bluetooth ราคาประมาณ  6 พันกว่า ๆ   ทำได้ครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

เท่าที่ทราบถ้าแบบ OEM ติดรถ ตอนนี้ไม่น่ามีนะครับ
ต้องเอาพิกัดมากรอกเอง

แต่แว่วๆว่า i-smart ใน MG รุ่นที่จะออกน่าจะทำได้นะครับ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
เท่าที่ทราบถ้าแบบ OEM ติดรถ ตอนนี้ไม่น่ามีนะครับ
ต้องเอาพิกัดมากรอกเอง

แต่แว่วๆว่า i-smart ใน MG รุ่นที่จะออกน่าจะทำได้นะครับ

bmw กับ volvo รุ่นใหม่ๆ ทำได้ครับ

ออฟไลน์ Nui

• Full Member
ส่งพิกัดให้รถโดยตรงเลย ไม่มียี่ห้อไหนทำได้ครับ มีแต่ต้องลงค่าพิกัดให้มันเอง
จะมีอีกอย่างคือ ตัวรถติดตั้งระบบ Apple Car Play หรือ Android Auto มาให้ อันนี้สามารถต่อมือถือแล้ว ใช้แผนที่ของแต่ละ OS ได้เลย
แต่ตอนนี้มีข้อเสียคือ
IOS : Car Play ตอนนี้ของประเทศไทยไม่สามารถใช้ Map ได้
Android : ตัวโปรแกรม Android Auto ใน Play Store ของประเทศไทยไม่สามารถโหลดได้ ต้องหาไฟล์มาลงเอง
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ SM.

ดูแล้ว ถ้ารถลงระบบของ apple หรือ แอนดรอย ได้ ก็ดูสะดวกขึ้นมากนะครับ