ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการเลือกรถหน่อยครับ  (อ่าน 4127 ครั้ง)

ออฟไลน์ tomtokyo

• Newbie
  • *
ผมกับภรรยา  อีกสี่ห้าปีก็จะเกษียณแล้ว เลยอยากได้รถใหม่ซักคันไว้ขับทั้งในเมือง และเที่ยวต่างจังหวัดบ้างในรัศมีไม่เกินพันกิโล (ไป-กลับ)จาก กทม. ที่มองไว้มี ซีอาร์วี  เชฟเทรลเบลเซอร์ และ มิวเซเว่น ขอความกรุณาช่วยให้คำแนะนำหน่อยครับ ว่าควรจะเล่นตัวไหนดี ใจจริงแล้วชอบแบบขับสี่ล้อครับ 

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องการเลือกรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 22:51:43 »
MU-7 ไม่แนะนำเลยครับ ศูนย์ดี แต่รถไม่ดี เคยลองขับ D-max 3.0 4*4 (ไม่ไช่ All new D-max) ของญาติ ไม่ประทับใจช่วงล่างอย่างแรงครับ
เครื่องแรงสู้ Fortuner ก็ไม่ได้ ช่วงล่างเกาถนนไม่ดีเท่าที่ควร ขับไกลๆอาจเกิดความเครียดโดยไม่รู้ตัวครับ

Trailblazer น่าสนใจนะครับ แต่ยังตอบไม่ได้ว่าดีรึป่าว เพราะไม่มีใครเคยลองขับ

ผมว่าตอนนี้ Captiva MC เครื่องดีเซลตัวใหม่ น่าสนใจมากๆครับ น่าจะลองไปดูนะครับ

หรือไม่ก็ Hyundai Tucson Diesel ตัว 1.69 ล้าน น่าจะเป็นขับสี่นะครับ ตัวนี้เครื่องจะแรงกว่าเพื่อนเลย
จากประสบการณ์ส่วนตัวในฐานะที่ใช้Hyundai ศูนย์บริการ Hyundai ถือว่าไม่เลวเลยนะครับ ใช้ได้เลยแหล่ะ อะไหล่ก็เบิกศูนย์ได้หมด นอกจากรุ่นเก่าๆ

ออฟไลน์ MC Stradale

Re: ขอคำแนะนำเรื่องการเลือกรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 23:39:45 »
อันนี้หมายถึงว่าจะซื้อรถเลยรึเปล่าครับ ถ้ายังไม่ได้ซื้อเลย ผมอยากให้รอดูไปอีกซักสองสามปีครับ เพราะน่าจะมีรถรุ่นใหม่ๆ เทคโนโลยีใหม่ๆเข้าครับ
ผมกำลังรอดูมาสด้า ซีเอ็กซ์ห้า อยู่ครับ ถ้าเครื่องยนต์ดีเซลใหม่ของทางมาสด้าประหยัดน้ำมันมากกว่าเดิมจริงๆ ผมคิดว่าน่าสนใจมากครับ
ส่วนฮอนด้าซีอาวีก้เช่นกันครับกำลังจะมีโฉมใหม่ออกมา เปลี่ยนรูปลักษณ์ทั้งคันเลย ดูกว้างขวาง น่าจะนั่งสบายครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 01:06:03 »
ถ้าเป็นผม อายุ60 คงเลือกรถที่ไม่สร้างปัญหา หรือไม่ก็เอาที่มีศูนย์เยอะๆ เวลามีปัญหาจะได้แก้สบายๆ

ถ้ามอง ก็มอง Mu7, Fortuner, CR-V 3รุ่น แล้วก็จะไป Test Drive
ชอบคันไหน ก็เอาคันนั้น

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 01:58:38 »
ถ้าเป็นผม อายุ60 คงเลือกรถที่ไม่สร้างปัญหา หรือไม่ก็เอาที่มีศูนย์เยอะๆ เวลามีปัญหาจะได้แก้สบายๆ

ถ้ามอง ก็มอง Mu7, Fortuner, CR-V 3รุ่น แล้วก็จะไป Test Drive
ชอบคันไหน ก็เอาคันนั้น

คิดเหมือนกันครับ

วัยเกษียณ ผมมองว่าเป็นวัยเก็บเงินแล้ว และก็คงไม่ได้ใช้รถมากมายอะไร ผมเลยมองว่า เอารถที่ค่าใช้จ่ายถูกเข้าว่าก่อนจะดีกว่า แล้วเงินส่วนที่เหลือจะได้เอาไปใช้ทำอย่างอื่น ซึ่งในจุดนี้ ผมมองว่า MU-7 กับ Fortuner น่าจะตอบโจทย์ได้ดีที่สุดแล้ว

ผมเดาว่า คุณลุงคงไม่ได้ขับรถ 500km หรือ 1000km ทุกวันหรอกครับ ซึ่งถ้าแค่เอาไว้ใช้งานในเมืองทั่วๆ ไป รถอะไรมันก็ตอบโจทย์ได้ทั้งนั้นละครับ ถ้าเราไม่ใช้รถแบบตะบี้ตะบัน รีดสมรรถนะบ่อยๆ ผมว่ามันก็พาเราถึงที่หมายได้เหมือนกัน (แต่แน่นอน ความรู้สึกตอนขับ มันก็ต้องต่างกันแน่นอน)

โดยสรุป ถ้าเป็นผม วัยขนาดนี้ ผมคงเอารถตลาดเท่านั้น เพราะไม่อยากมามีภาระตอนซ่อมบำรุงครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 11:02:48 »
ผมยกตัวอย่างจาก ญาติใกล้ชิดของผมที่ใช้MU7 ซึ่งก็เป็นวัยวัยเกษียณ เหมือนกันครับ
เหตุผลที่ท่านเลือกก็เพราะว่า 1.อะไหล่มันถูกมาก 2.ช่วงล่างนิ่มนวลขับสบาย 3.เครื่องVGSเหยียบแล้วติดเท้าดี

ถ้าเลือกระหว่าง FortunerกับMU7 เป็นผมยังไงก็จะเลือกMU7 ครับ แต่ว่าถ้าดูความแตกต่างกัน
-Fortunerเนี่ยเครื่องเหยยีบแล้วก้มาแบบโหมๆกันมาเลยที่เดียว
 เรียกได้ว่าไล่จี้ก้นชาวบ้านโดยไม่รู้ตัว แต่ว่าช่วงล่างมันกระด่างแล้วมันก็รู้สึกเหมือนการเซ้ตช่วงล่างที่ผมว่ามันยังไม่ลงตัวเท่าที่ควรครับ ส่วนระบบพวงมาลัย
 ไม่ชอบเหมือนกันครับ ไวแล้วก็นน. มันไม่ค่อยดีเท่าไรครับ...

-ส่วนMU7เนี่ย คือระบบช่วงล่างดูเหมือนจะเป็นจุดที่ทำให้โดนดจมตีครับ คือเรื่องความนิ่มซึ่งไม่ปฎิเสธกันครับ ว่าเมื่อออกตจว. ความเร็วสูงๆนั่งแล้วย้วย
 กันใหญ่ครับบ้างคนบอกว่านั่งนานๆแล้วจะอ้วก(แต่ผมำม่เป้นนะแต่ผมแค่รู้สึกว่ามันย้วย) แต่ถามว่าวิ่งมันก้ยังเกาะๆหนึบๆอยู่นะครับ แต่ถ้าวิ่งในเมืองเนี่ย
 สิ่งที่แตกต่างกันคือมันนิ่มแต่มันพองามครับ คือนิ่มแล้วขับสบายครับ(ซึ่งคนมีอายุจะชอบจริงๆครับ) ส่วนระบบเครื่องยนต์ของMU7ถ้าจะเล่นคงต้องเล่นVGS
 เร่งแล้วติดเท้าดีจรืงๆครับ เหยียบแล้วเป็นมาครับแต่อาจจะไม่ได้เท่กระจาดเหมือนFORTUNERนะครับ  ระบบพวงมาลัยของMU7 นน.okครับรับได้แต่ว่า
 ระยะฟรีก็ยังมีพอสควร แล้วก็เสียอย่างคือวงเลี้ยวกว้างครับ แต่ความดีก็มีตรงที่ อะไหล่แพง ช่วงล่างในเมืองนิ่มสบายใครติดนิ่มๆก็คงชอบมันแหละครับ

-ส่วนPJS เรียกได้ว่า พวงมาลัย+ช่วงล่างดีที่สุดในกลุ่มPPVครับ  แต่ว่าค่าซ่อมผมว่ามิตซูผมว่าแอบแรงกว่า2ตัวข้างบนนะครับ แล้วก็0บริการยังมีบ้าๆบอๆกันเป็นบาง0อยู่นะ 

ส่วนถ้าเป็นSUV พวกCRVอะไรแบบนี้ผมว่าช่วงล่างน่าจะนั่งสบายกว่ารถพวกนี้นะครับ แต่ความคงทนของช่วงล่างผมว่าพวกนี้ยังเหนือกว่านะครับ
คือถ้าเป็นผมๆเห็นด้วยกัคุณYIM เลยครับที่ว่า
อ้างถึง
วัยเกษียณ ผมมองว่าเป็นวัยเก็บเงินแล้ว และก็คงไม่ได้ใช้รถมากมายอะไร ผมเลยมองว่า เอารถที่ค่าใช้จ่ายถูกเข้าว่าก่อนจะดีกว่า แล้วเงินส่วนที่เหลือจะได้เอาไปใช้ทำอย่างอื่น ซึ่งในจุดนี้ ผมมองว่า MU-7 กับ Fortuner น่าจะตอบโจทย์ได้ดีที่สุดแล้ว
ข้อนี้เห็นด้วยมากๆครับ ยังไงลองไปขับด้วยตัวเองดีกว่าครับจะได้เจอรถที่ชอบมากจริงๆแล้วอยู่กับมันแล้วมีความสุขครับ.. :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 22:31:57 »
ถ้าเป็นในกรณีนี้

ผมอยากจะตัด SUV ที่สร้างบนโครงสร้างเฟรมแชสซีรถกระบะ ทั้งพวก
Fortuner MU-7 Trailblazer Everest Pajero Sport หรืออะไรก็ตามที่เป็นรถสูงๆ ไปเลยครับ

เหตุผลเพราะ การออกแรงปีนขึ้นไปนั่งรถพวกนี้ สำหรับผู้สูงอายุแล้ว ผมว่ามีโอกาสพลาดหกล้มสูงครับ
ยิ่ง Fortuner นี่ ไม่ต้องอื่นไกลเลย เดือนที่แล้ว ผมเพิ่งลื่นจากบันไดรถ Fortuner ล้มลงมา ถ้าไม่มีน้องช่วยรับไว้
ผมคงเจ็บหนักกว่านี้ แขนที่ไปกระแทกกับบันไดรถ ใช้เวลา 2-3 สัปดาห์ กว่าจะหายเจ็บช้ำครับ ขนาดว่าใส่รองเท้า
ที่เราไม่คิดว่าจะลื่น ยังลื่นได้ และสำหรับ ชาว สว. แล้ว การหกล้มบ่อยๆ ไม่ใช่เรื่องดีเท่าไหร่ครับ

เราคงต้องมาลองมองดู SUV บนโครงสร้างพื้นตัวถังรถเก๋ง ซึ่งเข้าออกจากรถง่ายกว่า
คือสูงกำลังดี ไม่มากนัก จำพวก Honda CR-V , Nissan X-Trail ,Chevrolet Captiva ,
Ford Escape ,Hyundai Tucson , Skoda Yeti จะดีกว่า

แต่ถ้าใจชอบขับเคลื่อน 4 ล้อ เราคงต้องตัด X-Trail Escape และ Yeti ออกไป เหลิอแค่ CR-V กับ Captiva

ถ้า Captiva เดี๋ยวเราจะมีทำรีวิวรุ่นใหม่เร็วๆนี้ น่าจะเป็นต้นปีหน้า ถ้าน้ำลด จนสามารถทำการทดลองอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง
บนเส้นทางสายเดิมได้ ก็จะโอเค

ส่วน CR-V คงต้องรอรุ่นต่อไป  ซึ่งแหน่งเบาะนั่งต่างๆ "เหมือนกับรุ่นปัจจุบัน เป๊ะ ทุกประการ"

ไม่เช่นนั้ รอ Mazda CX-5 ที่จะเปิดตัวในบ้านเรา 2013 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2011, 22:35:18 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ note_PK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 17:09:46 »
ผมเป็นคนหนึ่งซึ่งทำลังมองหารถกลุ่มนี้ให้คุณพ่อ คุณแม่อยู่ครับ

อย่างที่พี่ J!MMY ได้ปิดท้ายไว้น่าสนใจมากครับ สำหรับ CX-5

นานๆครั้ง (ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด) ที่เห็นคุณพี่ J!MMY สนใจและออกปากชมรถต้นแบบ

ซึ่งในที่นี้ก็คือ CX-5 ครับ ทางผมจึงเริ่มสนใจขึ้นมาบ้างแล้วสิครับ