ผู้เขียน หัวข้อ: Audi TTs  (อ่าน 6591 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
Audi TTs
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 00:45:48 »
เป็นรีวิวสั้นๆนะครับ

พอดีพี่เขยผมทำเต๊นท์รถมือสองวันนี้เพิ่งซื้อ Audi TTs มาคันนึงเลยออกไปลองกันมา

การขับทั่วๆไปในเมืองบนถนนธรรมดาเหมือน GTI ครับภายในสำหรับผมรู้สึกอึดอัดไปหน่อยอาจเพราะหลังทรงโค้งลงกับผ้าบุหลังคาสีดำ

คันนี้มาพร้อมช่วงล่างปรับได้ลองกดดูแล้ววิ่งบนทางด่วนพบว่ามันเด้งมากๆครับขับโหมดธรรมดาดีกว่า

ลองขับเร็วๆแบบกดคันเร่งมิดมีแรงดึงมากกว่า GTI พอสมควรครับแป๊บๆ 200 กว่าแล้ว หรือจะลองเปลี่ยนเกียร์ด้วยแพดเดิลดูก็พอๆกันครับแต่เกียร์จะทดลงเร็วกว่า

ที่หลายๆคนน่าจะชอบคือมีเสียงฟรึบๆตอนเปลี่ยนเกียร์เหมือน GTI เป๊ะๆ

แต่ที่แปลกคือ พอออกตัวโดยการกดคันเร่งจมพื้นรถดึงพอผมกดแพดเดิลใกล้ๆ เรดไลน์ เกียร์เปลี่ยนให้แต่กลายเป็นเกียร์สองมีนิดเดียวแล้วเปลี่ยนไป 3 เลยซึ่งจริงๆตรงนี้อาจเพราะผมไม่ชินกับรถเลยกดเปลี่ยนเกียร์ตอนที่เกียร์กำลังจะเปลี่ยนอยู่แล้วเลยเปลี่ยนจาก 2 ไป 3 อีกทีนึงก็ได้ครับ

คร่าวๆจับได้ว่าเป็นรถที่แรงพอดีๆสำหรับผมครับแค่นี้ก็แรงมากพอที่จะหนีรถบ้าพลังด้วยคันเร่งแค่ครึ่งนึงถ้ายิ่งเชนเกียร์ลงช่วยด้วยล่ะก็หายครับ ถ้าไม่ติดว่าราคารถใหม่ 4 ล้านกว่าๆผมว่าน่าสนใจทีเดียวครับ แล้วไม่ต้องเลือก ออปชั่นช่วงล่างปรับได้นะครับ แต่อาศัยเปลี่ยนโช้คใหม่แบบปรับได้พวก KW varion3 ไปเลยทีเดียวน่าจะจบกว่าครับ

ปล ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับ คุณจิมมี่หรือmod ถ้าผมโพสผิดห้องต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ ถ้าจะย้ายห้องก็ย้ายได้เลยครับ

ขอบคุณครับ ;D

ออฟไลน์ sanya

• Jr. Member
  • **
Re: Audi TTs
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 09:46:49 »
มีรูปด้วยน่าจะดีครับ ถามนิดครับได้มาราคาเท่าไหร่บอกได้มั๊ยครับ

ออฟไลน์ templeboy

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 12:54:16 »
ขอบคุณมากครับ ถึงจะรีวิวสั้นๆ แต่มีประโยชน์มากครับ ข้อมูล TTS หาอ่านในเวปไม่ค่อยมีเลย

ช่วงล่างปรับได้ที่ว่าเป็นปุ่มตัว S แบบในรูปรึเปล่าครับผม

หรือเป็นรูปโช้คอัพแบบนี้ครับ

เพราะทั้งสองแบบไม่เหมือนกัน แบบตัว S เป็นปุ่มสปอตที่มากับช่วงล่าง Magnetic ride
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 13:17:19 »
ขอบคุณมากครับ ถึงจะรีวิวสั้นๆ แต่มีประโยชน์มากครับ ข้อมูล TTS หาอ่านในเวปไม่ค่อยมีเลย

ช่วงล่างปรับได้ที่ว่าเป็นปุ่มตัว S แบบในรูปรึเปล่าครับผม

เพราะทั้งสองแบบไม่เหมือนกัน แบบตัว S เป็นปุ่มสปอตที่มากับช่วงล่าง Magnetic ride

คันที่ผมขับเป็นรูปโช้คครับ แต่พอกดแล้วแข็งจริงๆครับ ขนาดวิ่งทางด่วนยังเด้งๆๆๆเลย :D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 15:08:04 »
ถ้าเป็นรูปโช้ค ไม่เอาคงไม่ได้...เพราะมันมากับรถ ตัวต่ำสุดก็ยังมีครับ

แต่เท่าที่เคยขับ TTS ตัวที่เป็น Magnetic ride ก็ไม่ได้แข็งมากนะครับ กำลังเกาะดีเลยทีเดียว...อาจจะเพราะผมขับ E90 มาก่อน หาแข็งกว่านั้นลำบากแล้วหละครับ  ;D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 20:09:02 »

ไม่ใช่ครับ รูปตัวเอสมันจะเพิ่มการปรับความหนืดของพวงมาลัยและอัตราเร่ง
ถ้าTTSมันจะมากันช่วงล่างที่ประแข็งอ่อนได้ทุกรุ่นครับ

ออฟไลน์ tamjai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 22:22:34 »
ชอบรีวิวนะครับ ข้อมูลแบบนี้หายากครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 02:13:18 »
ชอบรีวิวนะครับ ข้อมูลแบบนี้หายากครับ

ถ้าคุณจิมมี่กับ mod ไม่ว่าอะไรถ้ามีโอกาสได้ขับรถแปลกๆอีกผมจะมาเขียนใหม่ครับ

ตามภาษาคนบ้ารถครับ ไม่มีปัญญาซื้อขับเอง :D

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 19:49:25 »
ผมว่าปกติของรถตระกูลนี้ครีบ มันจะตึงตังๆหน่อยครับ ถ้าปรับช่วงล่างแข็งนี่สำหรับผมมีโอดโอยเหมือนกันครับ

ใครที่ไม่เคยลองจะรู้สึกอึดอัดครับเป็นตั้งแต่mk1แล้วครับ ข้างหลังนั่งได้เฉพาะคนสูงไม่เกิน170ครับ อึดอัดครับ

มันแน่นอก ต้องยกออกเลยครับด้านหลัง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 21:32:38 »

ไม่ใช่ครับ รูปตัวเอสมันจะเพิ่มการปรับความหนืดของพวงมาลัยและอัตราเร่ง
ถ้าTTSมันจะมากันช่วงล่างที่ประแข็งอ่อนได้ทุกรุ่นครับ

ใช่ครับผม....ช่วงล่าง TTS ปรับแข็งอ่อนได้ทุกรุ่น แต่แบบที่เป็นปุ่มตัว S เท่านั้นนะครับที่เป็น Magnetic ride ถ้าเป็นรูปโช้คเป็นช่วงล่างธรรมดาครับ
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ jeephs

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 07:32:23 »
มาให้ข้อมูลที่ถูกต้องครับ ว่า ปุ่ม S กับ ปุ่ม รูปโช้ค คือปุ่มเดียวกัน กดแล้ว เข้า sport mode และ Magnetic ride ทำงาน
ปุ่ม S มากับรถ Lci ที่ผลิตหลังปี 2012 option นี้มีกับ TTS ทุกคัน แต่ไม่ได้มีกับ TT ( เป็น option เสริม)