ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกฟิล์มหน่อยครับผม  (อ่าน 9256 ครั้ง)

ออฟไลน์ poom7

• Jr. Member
  • **
ช่วยเลือกฟิล์มหน่อยครับผม
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 21:27:22 »
จากกระทู้ >> http://community.headlightmag.com/index.php?topic=60875.0

คือตอนนี้ผมตัดสินใจที่จะเพิ่มเงินไปติดฟิล์มรุ่นที่สูงกว่าครับ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะไปรุ่นไหนครับ
ระหว่าง 3M Crystalline กับ Ceramic Film (ทีรู้จักตอนนี้ SolarFX,CTX,Cardinal)
**ตัด V-Kool เพราะมีปัญหาเรื่อง Easy Pass ครับ แต่ถ้าใครคิดว่าควรติดตัวนี้ที่สุด รบกวนขอเหตุผลด้วยครับ**

คำถามคือ ...
- แบบไหนทัศวิสัยดีกว่าหรอครับ ทั้งกลางวันและกลางคืน
- แบบไหนกันร้อนดีกว่า ทั้งไอร้อน และ แสงแดดตอนขับครับ (แฟนกลัวเป็นฝ้าครับ  ;D)
- อยากได้ฟิล์มที่มองจากข้างนอกมืดประมาณนึง ไม่ต้องถึงกับดำสนิทก็ได้

เน้นไปที่สองข้อแรกเป็นหลักครับ
โดยคันเก่าติดเป็น Vox รุ่น Lady ความเข้ม 80% ซึ่งมองจากภายนอกมืดกำลังดีครับ แต่ทัศวิสัยตอนกลางคืนมองกระจกข้างยากไปนิด เวลาถอยหลังต้องเปิดกระจกครับ
และสองตัวนี้ถ้าต้องเพิ่มเงินให้ศูนย์ติดให้ ควรเพิ่มไม่เกินเท่าไหร่หรอครับ

ขอบคุณมากครับ
2013 : Honda City SV
2017 : BMW 320d F30

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
Re: ช่วยเลือกฟิล์มหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 21:32:23 »
ใช้ Cardinal, Crytalline อยู่ครับ

Cardinal กันร้อนได้ดีเลยนะทัศนวิสัยดีสำหรับผมนะคือขับรถกลางวันเหมือนขับรถบ่าย 4

Crytalline ถ้าชอบฟิล์มใสแต่กันร้อนอันนี้คือคำตอบครับใช้ C40 กำลังดีครับตอนนี้มี C20 ด้วยถ้าชอบความเป้นส่วนตัวก็รอบคัน C20 ไปเลย

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 21:39:44 »
ผมก็ดูๆ 3 ยี่ห้อนี่หละครับ ส่วนตัวดูตัวอย่างกับลักษณะผมว่าใกล้เคียงกันนะ หาราคาที่ถูกใจได้เลย

เคยติดแล้วชวนคุยตามนี้ครับ ลองดูเล่นๆประกอบตัดสินใจ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=59588.0
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ poom7

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 21:43:23 »

พอดีเพิ่งไปเห็นว่าตัว 3M มีตัว C20 ด้วย

ไม่ทราบว่ามีใครเคยติดตัวนี้บ้างครับ

ทัศนวิสัยการขับ ทั้งกลางวันและกลางคืนเป็นยังไงบ้างครับ

ถ้าติด หน้า/หลัง : C40 + ข้าง : C20 จะโอเคไหมครับ
2013 : Honda City SV
2017 : BMW 320d F30

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 21:51:14 »

พอดีเพิ่งไปเห็นว่าตัว 3M มีตัว C20 ด้วย

ไม่ทราบว่ามีใครเคยติดตัวนี้บ้างครับ

ทัศนวิสัยการขับ ทั้งกลางวันและกลางคืนเป็นยังไงบ้างครับ

ถ้าติด หน้า/หลัง : C40 + ข้าง : C20 จะโอเคไหมครับ

จัดไปครับ ผมก็ติดแสงตามนี้ละครับ หน้า 40 ข้างกับหลัง 20
เทียบเบอร์พ่อค้าก็ หน้า 40 อื่นๆ 60 ของตระกูลเซรามิคครับ
วิ่งกลางวันกลางคืนทุกสภาพอากาศมาแล้ว กำลังดีครับ  8)

**เพิ่มกระทู้น้ำมันเครื่องพอดีใส่รูปถ่ายเต็มคัน ดูสีฟิล์มแดดจัดเล่นๆครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=60562.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2017, 21:56:05 โดย punn »
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 22:14:08 »
นิสัยของ Crystalline

C50 สีเวลามองผ่านฟิล์ม ปกติ
C40 สีเวลามองผ่านฟิล์ม อมชา หน่อยๆ
C20 สีเวลามองผ่านฟิล์ม อมชา หรือ เหลือง ค่อนข้างมาก

บอกไว้ก่อน เพราะบางคนอาจจะไม่ชอบ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 22:36:59 »
Crytalline สามบานหน้า c50

ที่เหลือเป็น 3m ธรรมดา แบบสีดำ 60

ขับสบายทั้งกลางวันกลางคืน

Crytalline เวลาฉีดน้ำบนกระจก จะเป็นสีม่วงๆ

ผมติด setting นี้กับ camry ได้ 12500 แต่เห็นบอกว่าลอตหน้าไม่ได้แล้ว เพราะราคาฟิมล์ขึ้นเยอะมาก

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 23:50:22 »
Crystalline บานหน้า / รอบคัน

CR-V G5 ได้ราคามา 16,000 บาท
Pulsar DIG ได้ราคามา 15,000 บาท

น่าจะถูกสุดเท่าที่หาได้ละ

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 01:09:24 »
ติด Solarfx มาครับ เป็น Fxtreme 30(50%) บานหน้า 20(60%)คู่หน้าและฝาท้าย และ05(80%) ที่เหลือ

ทัศนวิสัย ตัว 30 กับ 20 กลางคืนผมไม่มีปัญหาอะไร ยังแอบคิดว่าบานหน้าน่าจะติด 20 มา (แต่บางคนติด20แล้วลอกไปติด30ก็มีนะครับ)
การลดความร้อน เดิมเป็น VK70 อายุ12ปีซึ่งเสื่อมเต็มที่แล้วแหละครับ ตัวSolarfx ทำได้ดีนะ เพียงแต่ว่าตอนแดดจัดๆกลางวัน รู้สึกถึงไอร้อนเข้ามาชัดเจนโดยเฉพาะบานหน้า แต่ไม่ได้รู้สึกแสบผิวเหมือนก่อนติด และถ้าจอดตากแดดไว้ เปิดประตูเข้ามาคุณจะรู้สึกว่า ร้อนมาก แต่เอาเข้าจริงพอลองนั่งลงบนเบาะ นั่งได้ครับแค่อุ่นๆ ก่อนติดนี่เบาะจะนั่งไม่ได้เลย
ความเป็นส่วนตัว  ผมคิดว่าเป็นความผิดของเบอร์ 30เลย (แสงเข้า 32% ) ทำให้3บานหน้านี่ เห็นคนนั่งค่อนข้างชัด แต่ 05 บานหลังๆดำสนิทเลยแต่ก็แลกกับทัศนวิสัยยามกลางคืนไปนะครับ

ส่วนเทียบกับ Cystraline อะไรจะดีกว่า  ถ้าอ้างอิงตามใน เว็ป

3m  C 40 แสงผ่าน 40%  TSER 68%
solarfx  fxtreme 30 แสงผ่าน 32%  TSER   58%  ก็ต่างกันพอสมควรนะครับ

อ้อสุดท้าย ที่ผมเลือก Solarfx เพราะว่ามันถูกสุดในฟิล์มระดับนี้ ผมได้ช่วงลด20%ด้วยแหละครับ เลยค่อนข้างถูก Solar ลดบ่อย แต่เยอะน้อยแล้วแต่ช่วง ต้องลองติดตามดูนะครับ

ออฟไลน์ Bon9989

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 07:21:17 »
ฟิล์มที่เคยใช้นะครับ

ฟิล์ม 3M Crystalline C40  กันร้อนดีมาก สีฟิล์มเวลาที่มองออกนอกรถ จะออกสีชาๆหน่อย

ฟิล์ม Solar Gard GR10  กันร้อนดีมากๆ สีฟิล์มเวลามองออกนอกรถ สีจะออกเทาๆม่วงๆ

ฟิล์ม Huper Optic C20 กันร้อนดีมาก สีฟิล์มเวลามองออกนอกรถ สีจะออกเทา

ฟิล์ม Huper Optik C05 กันร้อนดีมากๆ สีฟิล์มเวลามองออกนอกรถ สีจะออกเทาๆม่วงๆ

ฟิล์ม V Kool VK40 กันร้อนดี สีฟิล์มเวลามองออกนอกรถ สีจะออกเเทา+ขียวอ่อน

ฟิล์ม V Kool VK30 กันร้อนดีมาก สีฟิล์มเวลามองออกนอกรถ สีจะออกเทา

ฟิล์ม Lamina L 60 Max กันร้อนปานกลาง สีฟิล์มเวลามองออกนอกรถ สีจะออกใสๆอมฟ้า

ฟิล์ม 3M Fxr20 กันร้อนดีมาก สีฟิล์มเวลามองออกนอกรถ สีเทา

ฟิล์ม 3M Fx30 กันร้อนไม่ดี สีฟิล์มเวลามองออกนอกรถ สีเทา สีฟิล์มฟิล์มซีดเร็ว(ใช้ 3ปีครึ่งเริ่มซีดละ)

ฟิล์ม 3M Fx20 กันร้อนดีกว่า 3M Fx30 นิดนึง สีฟิล์มเวลามองออกนอกรถสีเทา ความเข้มใกล้ๆ FX30  สีฟิล์มซีดเร็ว(ใช้ 3ปีครึ่งเริ่มซีดละ)

ฟิล์ม Lamina Apl 45 กันร้อนไม่ดี สีฟิล์มเวลามองออกนอกรถ สีใสๆอมเทาหน่อยๆ

:D   ;D   :)   ::)

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 08:19:42 »
Crystalline บานหน้า / รอบคัน

CR-V G5 ได้ราคามา 16,000 บาท
Pulsar DIG ได้ราคามา 15,000 บาท

น่าจะถูกสุดเท่าที่หาได้ละ

ราคาดีมากครับ พอชี้พิกัดคร่าวๆได้บ้างไหมครับ

ใช้มาสองคัน พอใจมาก อีกคันก็คงเหมือนเดิม C40 รอบคัน

Crystalline ถ้าออกแดดจะดูดำมาก มองไม่ค่อยเห็นภายใน แต่ถ้าเข้าร่ม ก็จะดูใสขึ้น พอเห็นบ้างรางๆจากภายนอก  สีฟิล์มออกสีชาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2017, 08:21:42 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 09:38:47 »
เคยถามราคามาพักหนึ่งครับ
ได้ราคาฟิมล์เซรามิคยี่ห้อ โซล่า การ์ด มา 8,XXX ครับ (แต่ผมไม่ได้ติดนะ ผบ. ไม่อยากเสียเงิน เพราะไม่ค่อยได้ขับกลางวันเท่าไหร่)
ลองดูร้าน กู๊ดชัวร์ นะครับ โปรเยอะมีหลายสาขา

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 10:26:57 »
กอ่นนี้ใช้ VK40+30 สว่างไปนิด แต่สีฟิล์มสวยและกันร้อนดีมาก
ตอนนี้ใช้ Huper C30+20 มืดกำลังดี สีฟิล์มสวย ออกเทา กันร้อนดีกว่าฟิล์มตลาดๆ คุณภาพสมราคา แต่กันร้านสู้ VK ไม่ได้
คันต่อไปคงกลับไป VK ครับ เจ็บแต่จบครับ
เรื่อง Easy pass ไว้ว่ากัน 55

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 14:23:21 »

ผมใช้อยู่ครับ แต่เฉพาะบานหน้า C50  ที่เหลือเป็น C20
กันร้อน: ดีค่อนข้างมาก ไม่แสบผิว แอร์เย็นเร็ว จอดตากแดดเปรี้ยงๆตอนกลางวันในรถก็ไม่ร้อนมาก

ทัศนวิสัย: กลางวันไม่ต้องพูดชัดแจ๋วสบายตา ส่วนกลางคืนดีค่อนข้างมาก บานหน้าโอเคมากเวลาขับกลางคืน  แต่บานข้างนี่เวลาถอยจอดในที่มืดๆตอนกลางคืนที่ไม่มีแสงไฟส่องนี่ก็ลำบากนิดหน่อย แต่เพียงลดกระจกข้างลงเท่านั้นทุกอย่างก็คลี่คลาย

ความเข้ม ความเป็นส่วนตัว: แม้ตัวC20 จะเข้มที่สุดของ Crystalline Series แต่ก็ยังพอมองเห็นคนข้างในบ้าง เป็นบางมุมตามแต่แสงจะส่องทะลุ เป็นเพราะเนื้อฟิล์มมันเป็นสีน้ำตาลเข้ม ไม่ใช่สีดำเข้มเหมือนฟิล์มยี่ห้ออื่น ฟิล์มยี่ห้ออื่นที่ชอบเน้นดำๆ (Cardinal, CTX, ฯลฯ) จะดำสนิทกว่านี้

สี: C50สีออกเป็นกลาง สาเหตุที่ผมเลือกไม่ติดC40ที่บานหน้าก็เพราะมันออกสีชา ผมกลัวว่าทำให้การรับรู้สีต่างผ่านกระจกหน้าเพี้ยนไป ก็เลยเลือกC50ซึ่งสีเป็นกลางและก็ไม่ได้ด้อยกว่ามากในเรื่องการกันความร้อน  ส่วนC20สีออกเหลืองพอสมควร ถ้าชอบก็สบายตาดี กลางคืนก็จะทำให้มองออกชัดเพราะสีชามันทำให้การรับแสงไทำด้ดีขึ้น แต่บางคนอาจจะไม่ชอบโทนเหลืองชา อันนี้ต้องลองไปดูตัวจริงที่ร้าน

คุณลักษณะพิเศษ: เวลาล้างรถหรือกระจกโดนน้ำ ฟิล์มจะสะท้อนแสงจากประกายน้ำเป็นสีรุ้งๆ ม่วงๆ ดูแปลกตาดี (อันนี้เค้าเอาไว้ดูว่าป็นของแท้หรือของปลอมได้ด้วย)

สรุป: แนะนำ ถ้าชอบแบรนด์เก่าแก่มาช้านาน เย็นๆเคลียร์ๆ ทัศนวิสัยที่ดีทั้งกลางวันกลางคืน ชอบสีเข้มแต่ไม่ต้องเข้มสุดๆหรือดำสุดๆ และโอเคกับความเป็นสีชาของฟิล์ม จัดไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2017, 14:29:02 โดย Spec C Wannabe »

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 17:38:48 »
Huper Optik โอเคเลยครับ ที่บ้านใช้ C40 กับ C70 ร้อนกว่า V-Kool แบบรู้สึกได้ แต่ไม่แสบผิว และขับกลางคืนง่ายมาก
กับรถผม ใช้ V-Kool VK70 กับ VK55 ขับกลางคืนง่ายสุดๆ และไม่ร้อนกับแสบผิวเลย อาจเป็นเพราะกระจกติดรถมันกันUVอยู่แล้ว
ปัญหาeasy pass ผมไม่มีเพราะว่าตอนติด ได้เอาeasy passไปด้วย แล้วหาตำแหน่งที่โอเคที่สุดที่คิดว่าติดถาวร แล้วให้ที่ร้านเจาะรูเล็กๆเอาครับ ใช้ได้สบายๆ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 02, 2017, 21:05:59 »
สำหรับผมโจทย์ข้อนี้ตอบค่อนข้างยากครับ เพราะผมใช้อยู่ทั้ง V-Kool และ 3M Crystalline
สองตัวนี้คือเอาจริงๆแสงส่องเข้ามาได้ค่อนข้างเยอะ มองนอกเห็นใน มองในเห็นนอก สบายๆ
ไม่มีความเป็นส่วนตัวเท่าไหร่ หลายคนบอกว่าเป็นฟิล์มใสที่กันร้อนได้ดีมาก
แต่ผมกับครอบครัวกับรู้สึกว่า นั่งๆไปซักพักมันรู้สึกร้อนๆตรงส่วนผิวหนังที่โดนแสงมากเหมือนกัน
ผมเลยคิดว่าฟิล์มใสมันไม่ตอบโจทย์สำหรับวิ่งตากแดดแบบบ้านเราซักเท่าไหร่
แต่โอเค ถ้าคุณอยากได้ฟิล์มใสจริงๆ มันก็คงจะเป็นตัวเลือกที่ดีในไม่กี่ตัวเลือกในตอนนี้
ดีแล้วละครับที่คุณตัดฟิล์ม V-Kool ออก เพราะมันเป็นเทคโนโลยีเมื่อ 10กว่าปีที่แล้วที่ยังทำตลาดมาถึงทุกวันนี้
3M Crystalline ก็ไม่เก่าเท่า แต่กันความร้อนก็พอๆกันกับ V-Kool แต่มองสบายตากว่า
ผมเคนได้มีโอกาสทดสอบฟิล์ม Ceramic ของ Vox ซึ่งผมรู้สึกว่า เออมันมืดนอกสว่างในอย่างที่ว่าจริง
แต่ผมไม่เลือกใช้ Vox นะ ถ้าจะให้ลองผมอยากลอง CTX ไม่ก็ SolarFX มากกว่า
เพราะผมว่าฟิล์มดำตอบโจทย์แดดแบบประเทศไทยมากกว่านะ มันก็จะได้ทั้งความเป็นส่วนตัวด้วย
แต่ทั้งนี้ตัวผมเองก็ยังไม่เคยลองนั่งรถที่เป็นฟิล์ม Ceramic จริงจังนะครับ คิดว่าถ้าได้ซื้อรถคันต่อไปจะลองติดดู

ออฟไลน์ force_5147

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 00:23:16 »
Ceramic ของ LAMINA เลยครับ รองรับสัญญาณดิจิตอล และทัศนวิสัยเคลียเป็นส่วนตัวดีครับผมติดความเข้ม 40/60 รุ่น L30DigitalCTX บานหน้าและ L15DigitalCTX รอบคัน

ออฟไลน์ Natural_Bank

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 01:07:38 »
คริสตัลไลน์เห็นช่วงนี้มีปัญหาในกลุ่มบ่อยๆนะคับ แต่ผมใช้ C40 อยู่ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ส่วนตัวไม่ชอบ เพราะมันไม่รู้สึกกันร้อนได้ตามราคาที่เสียไปเท่าไหร่คับ