ผู้เขียน หัวข้อ: โจทย์ใหม่ Yaris Hatchback 2017 กับ Jazz 2017  (อ่าน 12590 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
Re: โจทย์ใหม่ Yaris Hatchback 2017 กับ Jazz 2017
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 21:56:41 »
คิดหนักนะ

ผมชอบ yaris ที่การเก็บเสียง และวัสดุต่างๆ ถ้าเคยแกะ จะรุ้ว่ามีฟองน้ำเล็กๆหุ้มอยุ่ รวมถึง กิ๊บลอค ที่ออกแบบให้ไม่มีเสียง อี๊ดอ๊อด เหมือน jazz ซึ่ง jazz  ถ้ามีแล้ว แล้วถ้าคุณชอบจับผิด แม่งโคตรน่ารำคาญ แถม ทำไรไม่ได้ด้วย

รถเงียบๆสำหรับผมคือความสุนทรีย์ชั้นดีในการขับขี่แบบหนึ่ง แบบที่รถใหญ่ๆ มี และ รถเล็กๆ เมือ่ก่อน ไม่เคยจะให้ได้ 

ตอนนี้yaris ให้ได้ใกล้เคียงมากขึ้นอีกระดับ

---

แต่ jazz ก็ดีขึ้น ไม่ว่าจะเป็นช่วงล่าง การออกแบบที่โปร่งโล่ง เกียร์ cvt

แต่ถ้าจาก ประสบการณ์ march ที่ซ่อมจุกจิกมาแล้ว ทำไมไม่ไปรถที่ขึ้นชื่อว่าทนทานบ้างละ

ยาริส ตัวนี้ผมว่าเขาวางออฟชั่น กับราคา ไว้โหดมากอยู่นะ ติดที่เครื่องที่เล็กไปหน่อย แต่ถ้าขับมาช มาแล้ว ก็น่าจะอยู่ระดับที่พูดได้ว่า ไม่ได้แย่ จนรับไม่ได้

ออฟไลน์ Ckid

• Newbie
  • *
  • Innovation that ไปไส...
Re: โจทย์ใหม่ Yaris Hatchback 2017 กับ Jazz 2017
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 22:42:33 »
คิดหนักนะ

ผมชอบ yaris ที่การเก็บเสียง และวัสดุต่างๆ ถ้าเคยแกะ จะรุ้ว่ามีฟองน้ำเล็กๆหุ้มอยุ่ รวมถึง กิ๊บลอค ที่ออกแบบให้ไม่มีเสียง อี๊ดอ๊อด เหมือน jazz ซึ่ง jazz  ถ้ามีแล้ว แล้วถ้าคุณชอบจับผิด แม่งโคตรน่ารำคาญ แถม ทำไรไม่ได้ด้วย

รถเงียบๆสำหรับผมคือความสุนทรีย์ชั้นดีในการขับขี่แบบหนึ่ง แบบที่รถใหญ่ๆ มี และ รถเล็กๆ เมือ่ก่อน ไม่เคยจะให้ได้ 

ตอนนี้yaris ให้ได้ใกล้เคียงมากขึ้นอีกระดับ

---

แต่ jazz ก็ดีขึ้น ไม่ว่าจะเป็นช่วงล่าง การออกแบบที่โปร่งโล่ง เกียร์ cvt

แต่ถ้าจาก ประสบการณ์ march ที่ซ่อมจุกจิกมาแล้ว ทำไมไม่ไปรถที่ขึ้นชื่อว่าทนทานบ้างละ

ยาริส ตัวนี้ผมว่าเขาวางออฟชั่น กับราคา ไว้โหดมากอยู่นะ ติดที่เครื่องที่เล็กไปหน่อย แต่ถ้าขับมาช มาแล้ว ก็น่าจะอยู่ระดับที่พูดได้ว่า ไม่ได้แย่ จนรับไม่ได้
ในความเห็นส่วนตัวของผม Yaris ตัว E วาง option มาได้แบบไม่มากไป ไม่น้อยไป มันพอดีมากกับสิ่งที่ผมต้องการ
แต่สิ่งเดียวที่ทำให้ผมลังเลก็คือเครื่องนี่แหละครับ

สุดท้ายแล้วจากความเห็นของหลายๆท่าน ผมคิดว่าผมน่าจะไปจบที่ Jazz S CVT แล้วไป เปลี่ยนยาง กับแดมป์รอบคันให้มันเก็บเสียงดีขึ้นน่าจะพอไหวครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 01:02:10 »
จากความต้องการที่บอก jazz เท่านั้นเลยครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 03:05:45 »
Jazz น่าจะเหมาะกว่า แต่คงต้องทำเพิ่มครับ เรื่องเก็บเสียงนี่ล่ะ แดมป์ก็จะเงียบขึ้นในส่วนของเสียงจากภายนอกแต่น้ำหนักรถก็จะเพิ่มซึ่งผมว่าก็ดีกว่าถ้าซีเรียสเรื่องเสียง แต่ยี่ห้อนี้มักจะแถมเสียงก๊อกๆแก๊กๆในห้องโดยสาร ก็ต้องอดทนไล่เก็บไล่แก้นะครับ  ขอให้โชคดีได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 08:48:23 »
ซื้อ yaris มา เจอกดคันเร่งเต็มแต่รถไม่ไป ระวังจะขายทิ้งไม่ทันนะ อิอิ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 15:16:29 »
แจ๊สจะไม่ตอบโจทย์ตรงความเงียบนั่นแหละ กับถุงลมรอบคัน