โพลล์

มากกว่า 100 km/h
มากกว่า 120 km/h
มากกว่า 140 km/h
มากกว่า 160 km/h
มากกว่า 190 km/h

ผู้เขียน หัวข้อ: ขับเร็วแค่ไหนถึงเรียกว่าขับรถเร็วกันครับ  (อ่าน 15829 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nazare

• Full Member
Re: ขับเร็วแค่ไหนถึงเรียกว่าขับรถเร็วกันครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 19:00:05 »
เท่าที่ใช้งานอยู่ทุกวัน เกิน 100 ผมก็ว่าเร็วแล้วคับ
เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: ขับเร็วแค่ไหนถึงเรียกว่าขับรถเร็วกันครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 20:55:59 »
คำว่า “เร็ว” มันเป็นนิยามหรือนามธรรม ครับ เหมือนกับ ดี กับ ชั่ว ประมาณนั้น แต่ถ้าให้ผมคิด ก็ต้องให้เห็นภาพและจับต้องได้แบบนี้

1.เร็วตามกฎหมายกำหนด(ช้ากว่าได้ แต่ไม่เกิน)

2.เร็วกว่ากฎหมายกำหนด (ผมอยู่ในกลุ่มนี้)

ส่วนที่บอกกฎหมายโบราณ เก่า ล้าสมัย ส่วนตัวคิดว่าไม่เกี่ยว อย่าลืมว่าประเทศที่เจริญแล้ว เขายังจำกัดความเร็วเลย บางประเทศต่ำกว่าเราอีก(ในลักษณะถนนเดียวกัน) ซึ่งผมเข้าใจว่ากฎหมายเขาคิดว่า ที่กำหนดก็เร็วมากแล้วและอยู่ในจุดที่คนขับยังสามารถควบคุมรถได้ กรณีเกิดเหตุไม่คาดฝัน หรือ อุบัติเหตุ

ปล.บางคน ขับรถเร็วประจำคิดว่าความเร็วที่กำหนดต่ำเกินไป แต่บางคนขับช้ากว่าที่กำหนดเป็นอาจิณก็คิดว่า ทำไมเขาขับเร็วจัง ปล่อยเขาผ่านไป

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 21:46:11 »
จริงๆ แค่ขับเร็วแล้วโดนใบสั่ง ผมก็เรียกว่าเร็วแล้วล่ะ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 00:59:15 »
แล้วแต่ถนนครับ ส่วนใหญ่ผมนับตามถนนใหญ่วิ่งระหว่างเมืองหรือมอเตอร์เวย์ครับ ถ้าเกิน 120 ผมถือว่าเร็วครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 01:01:15 »
คำว่า “เร็ว” มันเป็นนิยามหรือนามธรรม ครับ เหมือนกับ ดี กับ ชั่ว ประมาณนั้น แต่ถ้าให้ผมคิด ก็ต้องให้เห็นภาพและจับต้องได้แบบนี้

1.เร็วตามกฎหมายกำหนด(ช้ากว่าได้ แต่ไม่เกิน)

2.เร็วกว่ากฎหมายกำหนด (ผมอยู่ในกลุ่มนี้)

ส่วนที่บอกกฎหมายโบราณ เก่า ล้าสมัย ส่วนตัวคิดว่าไม่เกี่ยว อย่าลืมว่าประเทศที่เจริญแล้ว เขายังจำกัดความเร็วเลย บางประเทศต่ำกว่าเราอีก(ในลักษณะถนนเดียวกัน) ซึ่งผมเข้าใจว่ากฎหมายเขาคิดว่า ที่กำหนดก็เร็วมากแล้วและอยู่ในจุดที่คนขับยังสามารถควบคุมรถได้ กรณีเกิดเหตุไม่คาดฝัน หรือ อุบัติเหตุ

ปล.บางคน ขับรถเร็วประจำคิดว่าความเร็วที่กำหนดต่ำเกินไป แต่บางคนขับช้ากว่าที่กำหนดเป็นอาจิณก็คิดว่า ทำไมเขาขับเร็วจัง ปล่อยเขาผ่านไป

บางประเทศมีกำหนดความเร็วต่ำสุดไว้ด้วยนะครับ ควบคู่กับความเร็วสูงสุด  ;)  และก็ไม่มีพวกรถช้าวิ่งแช่เลนแซงไม่สนใจโลกด้วยครับ กฏหมายบ้านเขาแรง

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 07:11:49 »
ขำ  ลองนึกภาพขับความเร็วมูสเทสตามต่างจังหวัด  แช่ 40-60 ยาวๆเลนกลางหรือเลนขวา  พอมีรถดิฟไฟก็หลบลงซ้ายรูดหลุม

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 09:49:46 »
อยู่ที่สภาพรถ คน ถนน และวัฒนธรรมของแต่ละที่ครับ บางประเทศขับเร็วเกิดอุบัติเหตุมาเหมือนฆาตกรเลย แต่บางประเทศ เมา เร็วเกินกำหนด แต่มีตังก็พอได้
ส่วนตัวผมว่า  120 บวกลบ10 km/hr กำลังดี เกินนี้เร็วครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 12:34:02 »
เมื่อเกินกฎหมายกำหนดครับ และ กฏหมายไม่เคยล้าสมัยแน่นอน

ถนนเป็นที่สาธารณะอยู่ภายใต้การควบคุมของกฎหมาย และ กฎหมายก็บัญญติขึ้นภายใต้ความเท่าเทียมกันในสังคม คนที่ขับรถราคาถูก รถแพง รถแรง รถบ้าน รถแต่ง ต้องอยู่ภายใต้ข้อกำหนดและเงื่อนไขเดียวกันหมดจะมาอ้างว่ารถสมัยนี้มีเทคโนโลยีที่ดีขึ้นหรือรถแพงๆมันขับเร็วๆก็ไม่ค่อยรู้สึกว่ามันเร็ว หรือฝีมือดีประสบการณ์เยอะก็ไม่ค่อยรู้สึกว่ามันเร็ว ถ้าคิดแบบนี้คือคิดถึงแต่ตัวเองครับ โดยไม่นึกถึงต่อความปลอดภัยของผู้ใช้รถใช้ถนนคันอื่นๆเลย  แล้วก็ไม่ต้องอ้างออโต้บาห์นนะครับอันนั้นเยอรมันไม่ใช่ประเทศไทย วินัยจราจรและความรับผิดชอบต่อสังคมมันต่างกัน

คหสต. ถ้าไม่ถูกใจใคร ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ  :-*

ถูกต้องที่สุดครับ เคยไปอยู่อเมริกามาไม่ว่าจะรถคันไหนๆก็อยู่ภายใต้กฏหมายเดียวกันหมด จะ Corevette, Mustang, Viper, Charger ก็ห้ามทำความเร็วเกินที่กฏหมายกำหนด ที่คนไทยหลายๆคนชอบพูดว่ารถแรงๆเอามาขั้บช้าอึดอัด ง่วง หงุดหงิด ต้องเหยียบให้สมความแรง รถดีเอาอยู่ เป็นความคิดที่โง่มากๆ ไม่แปลกใจถ้าทำไมถนนประเทศไทยถึงมีแต่เรื่องเลวร้ายแบบนี้ เพราะกฏหมายไม่เคารพสักแต่จะขับตามใจ พอทำตามใจตัวเองมากๆแล้วโดนขัดใจก็จะแสดงพฤติกรรมกักขฬะต่างๆออกมาเช่นจี้ท้าย ปาดหน้า เหยียบเบรคใส่ พฤติกรรมเหล่านี้ในประเทศอื่นๆนี่ตำรวจเค้าเห็นเค้าถือว่าขับขี่อันตรายแจกใบสั่งทันทีนะ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 20:58:07 »
สภาพถนนไม่ดี การจราจรรถเยอะ ขับไม่เร็ว
สภาพถนนดี ว่าง ก็ซัดเหมือนกันครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์