ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเซียนรถหน่อยครับ ขอสอบถามหลายข้อเลยครับ  (อ่าน 3351 ครั้ง)

ออฟไลน์ Y2k

• Newbie
  • *
ขอสอบถามหน่อยนะครับ

1.รถของผมเวลากดเบรคลึกๆแล้วมีเสียงครับ(เช่นตอนจะถอยจอดเข้าซอง) เป็นเสียงดังกึกๆถี่ๆติดกันตอนเหยียบเบรคลึกๆ มันเกิดจากอะไรหรอครับ

2.เวลาวิ่งเร็วๆแล้วเหยียบเบรคลึก ยางดังเอี๊ยดบ่อยมากเลยครับ(เข้าใจว่ายางติดรถมาคุณภาพแย่มาก, Dunlop Enasave, เริ่มดังหลัง 10000 km ) แต่นี่มันดังบ่อยเกินควรจริงๆอ่าครับ เมื่อเทียบกับรถคันอื่นที่เหยียบเบรคเท่าๆกัน มีสาเหตุอื่นได้ไหมครับ นอกจากยางเสื่อม
(มีแพลนจะเปลี่ยนยางก่อนฤดูฝนปีหน้าครับ= 2ปีพอดี)

3.กำลังจาเอารถเข้าเช็คระยะ 1ปี(20000km) จากปัญหา2ข้อข้างต้น ผมต้องให้ช่างเช็คอะไรเป็นพิเศษหรือเปลี่ยนอะไรเป็นพิเศษไหมครับ (ผมเปลี่ยนน้ำมันเบรคเพิ่มดีไหมครับ)

ปล.รถผมมาสด้า 2 ท้อปเบนซิล 2016
ปล2.รูปด้านล่างคือสิ่งที่เปลี่ยนได้ตอนเข้าเช็คระยะครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
1. ผ้าเบรค จานเบรค แต่แนะนำให้เล่าอาการให้ช่างฟัง
2. บางครั้งลมยางอ่อนไปก็จะมีเสียงยางหอนครับ

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
1. สลักคาลิปเปอร์ลั่นรึปล่าวครับ ตอนดึงเบรคมือ แล้วโยกรถขึ่นๆลงๆเป็นไหม ถ้าเป็นก็ใช่เลย
    ของผมเป็นมาจะสามปีละตั้งแต่ออกรถ  ::) ที่ไม่ค่อยสนใจเพราะ Jazz ที่เคยขับก็เป็น
2. ปียางปีที่เท่าไหร่ครับ ลองตรวจสอบดูได้ยางเก่ามารึปล่าว แตกลายงารึยัง เล็บจิกแล้วคืนรูปไหม

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
ข้อเเรก ของผมก็เป็นครับ เปลี่ยนชุดซ่อมเบรค พวกลูกยาง หายเลยครับ vios 2010

ปล. เพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคมาหรือป่าวครับ ถ้าเพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคมาใช้ไปสักพักก็หายครับ เเต่ถ้ายังไม่ได้เปลี่ยนผ้าเบรคหรือเปลี่ยนนานเเล้ว เปลี่ยนชุดซ่อมเบรคหายครับ

ข้อ 2 เปลี่ยนยางครับ

ข้อ 3 ถ้ายังอยู่ในวารันตรีก็ลองถามๆราคาดูครับ เเต่ใจผมอยากจะให้ทำข้างนอก เพราะถูกกว่ามากๆครับ
2010 VIOS