ผู้เขียน หัวข้อ: ถามว่าเครื่องกับเกียร์ ระหว่าง GTI กับ SCIROCCO ตัวเดียวกันมั้ยครับ ตัวไหนแรงหรือด้อยกว่ากันครับ  (อ่าน 6816 ครั้ง)

ออฟไลน์ aood!e

• Full Member
ระหว่างสองตัวน๊้เครื่องยนต์เป็นตัวเดียวกันหรือไม่ และอัตราทดเกียร์ DSG ต่างกัน มั้ยครับ เห็นว่ามีแรงม้าที่แตกต่างกัน  กับแรงบิด แต่เห็นได้ข่าวมาว่าตัวที่ขาย ณ.ตอนนีั้ที่เข้ามาใหม่ จะเป็นตัวเด๊ยวกันแล้วจริงหรือไม่ครับ

หรือเป็นการตลาดของvwครับ  กำลังตัดสินใจเลือก SCIROCCO หากด้อยกว่า GTI สงสัยเล่น GTI ดีกว่า

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
ทั้ง 2 รุ่นใช้เครื่องเดียวกัน เกียร์ตัวเดียว เรื่องอัตราทดผมไม่ทราบแต่ว่าแรงม้ากับรอบเครื่องที่แรงบิดเริ่มทำงานจะต่างกันนิดหน่อย นิดเดียวจริงๆ

ผมลองขับมาทั้ง 2 คันแล้ว มันไม่ได้ต่างกันมากจนเป็นสาระสำคัญหรอกครับ เพียงแต่ GTI จะนุ่มกว่านิดนึง

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
อยากทราบเหมือนกันครับ

ส่วนตัวชอบหน้าตาของ Scirocco มากกว่า

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
Scirocco สวยกว่าครับ แต่ GTi 4 ประตู ไว้ใส่ของกับเพื่อนได้เยอะกว่า ^^
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ถ้าจำไม่ผิด GTI จะมีม้ามากกว่า 10 ตัวครับ

การจูนเครื่อง แม้ว่าทั้ง 2 ตัวจะเป็นเครื่อง 2.0 เทอร์โบ เหมือนกัน แต่การจูนไม่เหมือนกันครับ

ถ้าเน้นขับเร็ว แรงสะใจ พกเพื่อน เก็บของได้เยอะก็ GTI แต่ถ้าอยากหล่อๆไปไหนคนเดียวหรือกับแฟนก็ Scirocco

แต่อยากจะบอกว่า Scirocco นั้นนั่งไม่ค่อยสบายครับ เข้า/ออกลำบากเลยทีเดียว

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ชอบขับสบายๆแบบเก๋ง ขับนานๆ ไม่เมื่อยก้น ขนเพื่อนได้ ก็เลือก GTi

ชอบขับแบบเอนนอน เตี้ยๆ แบบสปอร์ต ขับนาานๆ แล้วเมื่อยก้น ลุกเข้าออกลำบาก แต่เท่ห์ ก็เลือก SIR

ส่วนเรื่องความแรงไม่ต้องสนใจมาก เพราะระดับ 200+ โอกาสซิ่ง(โดยที่ไม่กวนรถคันอื่นๆ) คงมีน้อย

ออฟไลน์ kritphakhin

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Scirocco เข้าไปนั่งก็ลำบากจริงๆ คับ แต่ก็ได้ feeling ความแรง
ผมลองไปนั่งเบาะหลังแล้วมองไปข้างหน้า มีความรู้สึกว่าเหมือนรถมันจะพุ่งไปข้างหน้าตลอดเวลา
ใครเมารถง่าย ไม่ควรนั่งหลังเป็นอันขาด
ผิดกับ GTi นั่งแล้วมันก็คือรถ Compact ทั่วๆไปนี่แหละคับ ถ้าไม่เห็นโลโก้ GTi ก็อาจจะคิดว่ารถครอบครัวเลยก็ว่าได้
สมรรถนะ ได้ลองนั่งสั้นๆ คับ GTi อัตราเร่งดีกว่าอย่างเห็นได้ชัด แต่ไม่มาก

สรุปแล้ว ใช้คนเดียว มีสัมภาะระครั้งคราว เพื่อนไม่เยอะ ขับรถซิ่งบ้าง กินลมบ้าง จบที่ Scirocco
แต่ถ้าใช้กันยกบ้าน สัมภาระเพียบ เพื่อนมาก ขับรถเน้นซิ่ง จบที่ GTi คับ

ปล. ค่อนข้างงงกับราคานิดนึง ถ้าเทียบตัว hightline เหมือนกัน Scirocco แพงกว่า
แต่ตัวธรรมดาทั้งคู่ GTi แพงกว่าซะงั้น
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Diavolo

• Jr. Member
  • **
Scirocco ที่ขายในไทยตอนนี้ ไม่มีลิมิเต็ดสลิปไฟฟ้า XDS ครับ ส่วน Golf GTi  มี
เข้าใจว่า Golf ได้เทคโนโลยีบางอย่าง ใหม่กว่า Scirocco

ที่เมืองนอก Scirocco ก็อัพเครื่องยนต์เป็น 210 ม้าเท่า Golf แล้ว
เมืองไทยไม่รู้จะได้รึเปล่า

ออฟไลน์ aood!e

• Full Member
สอบถามแล้วว่าเป็นเครื่องเด๊ยวกันแล้วครับ แต่อัตราทดกับลิมิเต็ล ไม่มีข้อมูลครับ

ออฟไลน์ popteen

• Newbie
  • *
แล้วถ้า GTI เกียร์ธรรมดาล่ะครับ   น่าสนไหม  พอดีอยู่ต่างประเทศครับ  ถ้าเป็น ออโต้ ต้องเพิ่มเงินอีกประมาณ พันเหรียญ

ออฟไลน์ ebc_thailand

• Newbie
  • *
Golf GTI MK6 ใช้เครื่อง EA888 เป็นเครื่องรุ่นใหม่กว่าของ Scirocco

Scirocco ใช้เครื่องตัวเดียวกับ Audi TT MK2 รหัสเครื่อง EA113