ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำอู่ช่วงล่าง BMW หน่อยครับ (รถเบรกถนนเปียกละกินขวา)  (อ่าน 6115 ครั้ง)

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
คืออยู่ดีๆรถก็มีอาการออก หลังจากไปเปลี่ยนยางละตั้งศูนย์ครับ

อาการคือ ขับเกิน 120 บนถนนเปียก แล้วถ้าเราเบรกแรงหน่อย (ABS ยังไม่ทำงาน) รถจะดึงขวาอย่างชัดเจนจนเหวอเลยครับ แต่ดึงแค่ตอนเริ่มเบรกนะครับ พอเราคุมมันกลับมาแล้ว มันก้ไม่ดึงต่อ

ถึงจะเบรกแบบไม่แรงมาก แต่แรงกว่าเลียเบรกก็เป็นครับ กลับกัน ถ้าความเร็วต่ำกว่า 100 เบรกแบบไหนก็ไม่มีอาการครับ

ผมเลยไปตั้งศูนย์ใหม่ที่ CG 0-400 แล้วก็ลองขับไปพัทยาดู

ขาไปถนนแห้ง เบรกแม่นยำมากครับ พวงมาลัยนิ่งสนิท อย่างเทพ

พอขากลับ ถนนเปียก อาการเดิมเปี้ยบครับ สรุปไม่หาย

ให้ผมเดา ความรู้สึกเหมือนเบรกจับไม่เท่ากัน เพราะที่ดึงขวา มันไม่ได้ดึงที่พวงมาลัย แต่รถมันร่อนไปเอง เหมือนอารมณ์ power slide ท้ายออกอะครับ

ยางใหม่เป็น PS4S ยางเก่า S001 รถมีล้อดุ้งอยู่ ณ ปัจจุบัน แต่ประเด็นมันคือก่อนไปเปลี่ยนยางไม่มีอาการเลยครับ

ลองเสิสดูหาที่เป็นอู่ช่วงล่างเฉพาะไม่เจอครับ เจอแต่พวกอู่ service อะไรแบบนี้

ถ้าได้แถวห้วยขวาง จะดีมากๆเลยครับ

รบกวนชี้แนะด้วยครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2017, 01:00:54 โดย rokrok »

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
สลักติดปล่าวครับ  อู่ธรรมดาก็น่าจะเช็คได้

ออฟไลน์ Nott1959

• Sr. Member
แนะนำให้อารถไปเช็คที่ร้านนี้ครับ https://www.chowjung.com/careers/

ทางร้านจะวิเคราะห์ปัญหาช่วงล่างให้เราก่อนซ่อมครับ
(ตรวจเช็คฟรี ไม่ซ่อมก็ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ)

ผมเคยเอารถไปทำอยู่ OKเลยครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ lexus

เดาว่าเป็นระบบที่จับผ้าเบรคเป็นระยะๆเพื่อทำให้เบรคแห้งตลอดเวลามันทำงานผิดปกติไปรึเปล่า
ทำให้เวลาเบรคถนนเปียก2ข้างไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ tom46

ยางเทพด้วยคันนี้

ส่วนตัวนะครับ อู่ BMW ผมว่ามักจะไม่ถนัดเรื่องช่วงล่างของรถที่ตกแต่งมากันสักเท่าไร ส่วนมากจะได้เรื่องรถเดิมๆกันซะมากกว่า

เรื่องช่วงล่าง น่าจะต้องพึ่งทั้งอู่ซ่อมปกติ + ด้วยร้านตั้งศูนย์ล้อ ควบคู่กันไปมากกว่าครับ ส่วนเบรคดึง เท่าที่เคยได้ยินมาก็มักจะเกี่ยวกับ ลูกยางคาลิปเปอร์ น่าจะเช็คจุดนี่ก่อนนะครับ ว่ามันอยู่ดีอยู่หรือเปล่า

ส่วนร้านตั้งศูนย์ล้อ เช็คช่วงล่าง ที่เห็นดังๆกันก็มี บางพลัดศูนย์ล้อ สนามเป้าศูนย์ล้อ ช่างปูมัยลาภ ครับ ใกล้ที่ไหนก็ลองไปสอบถามดูครับ

ส่วนร้านเบรค ผมรู้แต่ร้าน สหกิจ ตรงข้ามตั้งฮั่วเส็ง ฝั่งธน ร้านนี้เขาจะทำแต่เบรคอย่างเดียว ก็น่าลองไปสอบถามดูครับ อุปกรณ์เครื่องไม้เครื่องมือเขาก็ครบครันดี
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN