ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาหล่อเย็น ปกตินานแค่ไหนเติมทีครับ  (อ่าน 22640 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
รถผม MG5 Turbo ใช้มา 18 เดือน ลงจาก Max มา Min 2 ครั้ง ก็เติมน้ำยาหล่อเย็นไป วันนี้กำลังเติมครั้งที่ 3 เพราะลงมา Min อีก เฉลี่ย 6 เดือนเติม 1 ที

มีคนบอกว่าถ้ารถปกติจะต้องไม่ลดเลย ไม่รู้จริงรึเปล่า เพราะอีกคัน Sylphy ใช้มา 2 ปีกว่าก็ไม่เคยเติมน้ำยาหล่อเย็นจริงๆ ไม่รู้ว่าศูนย์เติมให้ตอนเช็คระยะหรือมันไม่ลด

เลยสงสัยว่าสรุปแล้วมันต้องเติมกันถี่แค่ไหนครับ หรือเพราะรถมีเทอร์โบมันร้อนกว่า NA เลยลดไวกว่า

ออฟไลน์ O_o"

Re: น้ำยาหล่อเย็น ปกตินานแค่ไหนเติมทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 11:04:52 »
ปกติจะตรวจเช็คเบื้องต้นเองทุกเดือนครับ พวกน้ำต่างๆในระบบ อันไหนต่ำกว่า max ก็เติมเพิ่มเข้าไปครับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
Re: น้ำยาหล่อเย็น ปกตินานแค่ไหนเติมทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 11:15:59 »
รถที่บ้านตอนนี้ อัลเมร่า นาวาร่า ดีแมก ทีด้า กับ แจ๊ส ทุกคันปีๆนึงแทบไม่ได้เติมเลย ผมว่าตก min ขนาดนั้น ทุกคันที่บ้านไม่เคยเจอเลยครับ อย่างมากวิ่งต่างจังหวัด 2 - 3 วัน เติมนิดเดียวครับ (แต่ละคันอายุ 5 -  8 ปี ) ยังไงลองเอาเข้าเช็คที่ศูนย์บริการ หากมีปัญหาจะได้เคลมทัน แล้วลองดึงก้านน้ำมันเครื่องมาดูยังคับ น้ำมันเครื่องเปลี่ยนสีมั้ย  :D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 11:24:03 »
รถที่บ้านตอนนี้ อัลเมร่า นาวาร่า ดีแมก ทีด้า กับ แจ๊ส ทุกคันปีๆนึงแทบไม่ได้เติมเลย ผมว่าตก min ขนาดนั้น ทุกคันที่บ้านไม่เคยเจอเลยครับ อย่างมากวิ่งต่างจังหวัด 2 - 3 วัน เติมนิดเดียวครับ (แต่ละคันอายุ 5 -  8 ปี ) ยังไงลองเอาเข้าเช็คที่ศูนย์บริการ หากมีปัญหาจะได้เคลมทัน แล้วลองดึงก้านน้ำมันเครื่องมาดูยังคับ น้ำมันเครื่องเปลี่ยนสีมั้ย  :D

วันนี้เอาไปเช็คระยะ บอกให้ช่างดูแล้วครับ แต่คิดว่าน่าจะบอกว่าปกติครับ ตามสูตร

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 11:33:54 »

วันนี้เอาไปเช็คระยะ บอกให้ช่างดูแล้วครับ แต่คิดว่าน่าจะบอกว่าปกติครับ ตามสูตร
ครับ ยังไงรายงานผลหน่อยนะครับ ป้าข้างบ้านก็เพิ่งออก mg มา จะได้ไปบอกแก

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 11:37:39 »
รถผม Pirus รถอายุสีปีลดมาเพิ่งลดมาระดับ Low ครับ แต่ตรง Inverter ลดมานิดเดียว เข้าศูนย์ชื้อมาเติม 1xx บาท
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 11:42:02 »
ไม่เคยเติมเลยแฮะ ไม่เคยเห็นมันพร่องด้วย

แต่ปกติ ทุก 1 หมื่นกม. เอาเข้าศูนย์ ถ้าพร่องไปหน่อย เค้าก็เติมเพิ่มให้อยู่แล้วครับ

เคยเจออยู่เคสเดียวคือ civic fd ออกมาป้ายแดง มีละออง coolant กระจายทั่วห้องเครื่องครับ แต่น้ำไม่ลด ศูนย์เจอว่า เข็มขัดรัดท่อยางประกอบมาไม่ดีอ่ะ

ออฟไลน์ joa123

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 11:44:48 »
ลองเปลี่ยนฝาแรงดันดูครับ  ถ้าน้่ำหายไม่มาก บางทีมันรั่วซึมจากฝาได้ทีละนิด

ของผมมีคันหนึ่งไม่เคยเช็คน้ำมาตลอด 7 ปี พอเช็คน้ำในถังพักระดับลดไป min ก็ลองสังเกตุอาการดูครับ1 เดือน น้ำหายต้องเติมราวๆ0.3 ลิตร ก็เลยสั่งฝาหม้อน้ำมาลองเปลี่ยนครับ แล้วสังเกตุอาการขับต่อไปอีก1เดือนน้ำก็ไม่หายแล้วครับ

bm x1 e84

ปกติใช้รถกี่คันก็ไม่เคยได้เติมน้ำครับ ระบบสมบูรณ์น้ำต้องไม่หายนะครับ    ถ้าไม่สบายใจไป เอาเครื่องวัดเช็คแรงดันหม้อน้ำ หาจุดรั่วดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2017, 11:46:27 โดย joa123 »

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 12:29:00 »
รถใหม่ไม่ควรหายนะครับ ผมใช้ city มาสามปีห้าหมื่นโลไม่เคยดลงนะ เท่าเดิมมาสามปีแล้ว

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 13:45:12 »
ก็ไม่ทราบว่ามีฝาที่หม้อน้ำไหม?  ถ้ามีไม่รั่วไม่ซึมมันก็จะเข้าถังพัก

ถ้าเป็นแบบยุโรป  น้ำจะวนเข้าถังพักด้วยแล้วออกด้านล่าง  ถ้าน้ำหาย  แสดงว่า  ความร้อนหล่อเย็นค่อนข้างสูง  ทำให้เกิดการโบทิ้งที่ฝาหม้อพัก  ส่วนมากจะเป็นช่วงที่อัดหนัก ๆ   ความร้อนทะลุ 100 องศา ระบายความร้อนไม่ทัน ประมาณนั้นครับ

ไม่ผิดปกติครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 14:52:58 »
เกี๋ยวนี้ รถส่วนใหญ่หรือแมบทั้งหมด ระบบหล่อเย็น เป็นระบบปิด เหมือนระบบน้ำยาแอร์ น้อยมาก ที่จะพร่องหรือหาย ยกเว้นรั่วหรือซึม

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 15:04:45 »
ช่างบอกไม่พบสิ่งผิดปกติ แล้วก็เติม coolant ให้ ตามคาดครับ 555

ปล. สีน้ำมันเครื่องปกติ ไม่มีน้ำปนนะครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 15:46:26 »
รถผม4ปีก็ได้เติมเรื่อยๆนะครับไม่ใช่ว่าบ่อยๆแต่ก็จำได้ว่าไม่ใช่ครั้งเดียว  รถใหม่มันมีกระบอกพักน้ำมันดูดเข้าดูออกเวลาร้อนหรือเย็นถ้าร้อนจัดๆดันออกมามันก็โอกาสจะระเหยมันไม่เป็นระบบปิด100%   ถ้าไล่ตามระบบทางเดินน้ำแล้วไม่พบการรั่วซึมไม่มีสีคูลแลนท์แห้งติดเป็นผงน้ำมันเครื่องสีปกติเวลาถ่ายผมว่าก็วางใจได้ครับ

ช่างบอกปกติผมว่าก็ถูกแล้ว  แต่ถ้าเติมทุกอาทิตย์แบบนี้สิผมว่าแปลก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2017, 19:01:19 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 18:40:44 »
ใช้รถมา 3 คัน ที่ระบบน้ำหล่อเย็นเป็นระบบปิด ถังพักน้ำปิดสนิทใช้เป็นระบบฝาแรงดันนิรภัย

ตอนรถยังใหม่ๆ น้ำยาหม้อน้ำจะไม่ค่อยพร่อง อย่างคันที่ใช้ขณะนี้ ผ่านมา 4 ปี 140,000กว่ากิโล

น้ำยาหม้อน้ำก็ยังไม่พร่อง

แต่รถคันก่อน พอเก่าเข้าก็มีพร่องต้องเติมเป็นระยะ ถ้าน้ำยาหม้อน้ำหายบ่อยคงต้องให้ช่างตรวจเช็คของระบบว่ามีจุดรั่วซึมที่ใดบ้าง

ก็คงเน้นตรวจสอบฝาแรงดันของหม้อพักน้ำ ว่ายังรักษาแรงดันได้ดีอยู่หรือไม่ และต้องเน้นดูที่ตัวปั้มน้ำด้วย

ถ้าเริ่มเสียอาจจะมีการรั่วออกทางช่องรูระบายที่ตัวปั้มน้ำ

น้ำยาหม้อน้ำใช้ไปนานๆ ก็มีการเสื่อมคุณสมบัติ ที่เคยอ่านเจอคำแนะนำให้เปลี่ยนถ่ายน้ำยาหม้อน้ำใหม่

ทุก 50,000-100,000 ไมล์  ไม่ชัดเจนแน่นอน

บางคนก็เปลี่ยนถ่ายน้ำยาหม้อน้ำทุก 100,000 กิโล บางคนก็เปลี่ยนทุก 3 ปี ต้องไปดูในคู่มือผู้ใช้รถกันอีกครั้ง

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 20:38:44 »
10 ปี เกือบ 2 แสน ยังไม่พร่องครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2017, 23:09:07 »
ผมเติมประมาณ 80% ของ Full ถ้าขับใช้งานปกติ จะเช็คทุกเดือน แต่ถ้าจะออก ตจว ก็จะดูก่อนออกครับ ต้องอยู่ที่ 80% ของ Full เพราะสูงกว่านี้รถผมมักจะดันออกตลอด โดยปกติแล้ว แทบไม่ยุบเลยครับ เดือน สองเดือน ถ้าซัดมา ถึงจะลดให้เติมสักนิดนึง ไม่ถึงครึ่งกล่องนม แต่ถ้าขับใช้งานปกติ บางเดือนเติมนิด บางเดือนไม่ได้เติมเลย
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 03:39:53 »
รั่วซึมแล้วครับแบบนั้น นี่ 4 ปียังลงมานิดเดียวเอง

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 20:47:21 »
น้ำยาหม้อน้ำ จากขีด Max ลงถึงขีด Min มีรั่วซึมแล้ว ต้องตรวจเช็คแล้ว
ระบบน้ำยาหม้อน้ำปกติ จะอยู่ในระดับขีด Max วิ่งทางยาวๆอาจจะมีระเหยนิดๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์