ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามหน่อยครับเรื่องการเคลมกันชนหน้า  (อ่าน 4999 ครั้ง)

ออฟไลน์ SHRTheCrown

• Full Member
พอดีรถไปเฉี่ยวมาครับ เฉี่ยวกันชนฝั่งซ้าย กับไฟตัดหมอก็ซ้ายแตก แล้วกันชนก็เผยออกมาทำให้พวกตัวกิ๊บล็อคต่างๆตรงกันชนหัก แตกไปสามสี่ตัว
ซึ่งประกันเขาเขียนในใบเคลมให้เราว่า กันชนหน้าซ้าย(ครูด) ,ไฟตัดหมอกซ้าย(แตก)
แต่พวกตัวกิ๊บล็อคกันชนอะไรพวกนี้เขาไม่ได้เขียนให้เรา

วันนี้เลยเอารถไปเคลมที่อู่มา
ซึ่งพอพนักงานเดินไปดูตรงกันชน ทางเราก็บอกเขาว่า พวกกิ๊บล็อคพวกนี้ก็หักนะครับ ต้องใส่ให้ได้ด้วยนะครับ
ทางอู่ก็บอกว่า อันนี้ไม่รู้ว่าประกันจะเบิกมาให้ไหม ขึ้นอยู่กับประกัน ถ้าประกันไม่ส่งมาทางเราก็ไม่ใส่ให้ เพราะถ้าใส่ให้ทางเราก็เข้าเนื้อตัวเอง

เลยอยากทราบว่า เดี๋ยวนี้ประกันเขี้ยวขนาดนี้เลยหรอครับ หรือว่าเป็นที่อู่
เมื่อก่อนไปทีี่อู่ในกรุงเทพ ไฟตัดหมอกแตกสองข้าง ไม่ต้องมีใบเคลม เขาก็เขียนในใบของเขาให้เลยว่าไฟตัดหมอกแตกซ้าย ขวา พวกกิ๊บล็อคอะไรเขาก็ใส่ให้มาหมด

แล้วกันชนหน้าถ้าทำสี เขาทำทั้งชิ้นหรือว่าทำเฉพาะจุดครับ

ผิดถูกยังไง ขออภัยด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ขอสอบถามหน่อยครับเรื่องการเคลมกันชนหน้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 13:09:19 »
เป็นที่อู่ครับ
ตั้งแต่เครมมาไม่เคยเจอใครให้ลงรายละเอียดแบบนี้
ผมชั้น 1 ซ้อมห้างนะครับ

Re: ขอสอบถามหน่อยครับเรื่องการเคลมกันชนหน้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 13:27:42 »
เป็นที่อู่ครับ
ตั้งแต่เครมมาไม่เคยเจอใครให้ลงรายละเอียดแบบนี้
ผมชั้น 1 ซ้อมห้างนะครับ

นั่นน่ะสิครับ ผมนี่งงเลย ไม่เคยเจอ คงทำครั้งเดียวพอ คงกลับไปทำอู่เดิมดีกว่า ไกลหน่อยแต่สบายใจกว่าครับ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 13:57:55 »
กิ้บล็อค ประกันไม่เคยใส่ในใบเคลม อู่ต้องเปลี่ยนให้สิครับ มันน่าจะรวมในราคาประเมินที่อู่ทำกับประกันไว้แล้ว แบบนี้ ถ้ากิ้บหักหมดก็ทำสีกันชนอย่างเดียวไม่ต้องติดตั้งกันพอดี

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 14:30:14 »
กิ้บล็อค ประกันไม่เคยใส่ในใบเคลม อู่ต้องเปลี่ยนให้สิครับ มันน่าจะรวมในราคาประเมินที่อู่ทำกับประกันไว้แล้ว แบบนี้ ถ้ากิ้บหักหมดก็ทำสีกันชนอย่างเดียวไม่ต้องติดตั้งกันพอดี

นั่นสิครับ ผมก็คิดแบบนั้น ถ้ามันหักหมด แล้วมันจะยึดยังไง ผมละงงจริงๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 16:04:14 »
แปลกนะครับ  >:( ไม่เคยเจอครับ แค่กิฟล้อค ไม่มีใครเขียนนะครับ
 ปกติซ่อมสีกันชน กิฟล้อคฉีก เค้าก็เปลี่ยนอยู่แล้ว เพลีย
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 16:41:47 »
แปลกนะครับ  >:( ไม่เคยเจอครับ แค่กิฟล้อค ไม่มีใครเขียนนะครับ
 ปกติซ่อมสีกันชน กิฟล้อคฉีก เค้าก็เปลี่ยนอยู่แล้ว เพลีย

ใช่ครับ ผมก็งง เดี๋ยวรอดูผลตอนออกมาครับ ว่าอู่ใส่ให้หรือเปล่า  :'( :'(

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 17:57:39 »
ก็ให้อู่ตีราคาซ่อมรวมทุกอย่างไปให้ประกัน แค่นั้น ไม่งั้นเปลี่ยนอู่ครับ

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 18:38:40 »
เป็นที่อู่ครับ พนักงานเคลมเขาดูแต่ภายนอก เห็นอะไรก็เขียนอย่างนั้น ตอนไปซ่อมสิที่จะเปิดออกมาดูได้ว่ามีอะไรเสียหายเพิ่มเติมรึเปล่า ถ้ามี อู่ก็ต้องไปติดต่อประกันขอเคลมความเสียหายเพิ่มเติม ไม่ใช่มาบอกปัดกันเฉยๆ ถ้าลองถามประกันแล้วประกันไม่ให้ อย่างนี้เราจะได้ไปเล่นประกันถูกคน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 18:52:49 »
ก็ให้อู่ตีราคาซ่อมรวมทุกอย่างไปให้ประกัน แค่นั้น ไม่งั้นเปลี่ยนอู่ครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 18:53:57 »
เป็นที่อู่ครับ พนักงานเคลมเขาดูแต่ภายนอก เห็นอะไรก็เขียนอย่างนั้น ตอนไปซ่อมสิที่จะเปิดออกมาดูได้ว่ามีอะไรเสียหายเพิ่มเติมรึเปล่า ถ้ามี อู่ก็ต้องไปติดต่อประกันขอเคลมความเสียหายเพิ่มเติม ไม่ใช่มาบอกปัดกันเฉยๆ ถ้าลองถามประกันแล้วประกันไม่ให้ อย่างนี้เราจะได้ไปเล่นประกันถูกคน

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ  :-* :-*

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 03:33:25 »
แบบนี้ไม่ต้องเขียนค่าน็อตทุกตัวด้วยหรือครับ เดี๋ยวบอกไม่มีไม่ใส่

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 11:45:27 »
แบบนี้ไม่ต้องเขียนค่าน็อตทุกตัวด้วยหรือครับ เดี๋ยวบอกไม่มีไม่ใส่

ฮ่าๆๆ คิดเหมือนผมเลยครับ  :-* :-*