ผู้เขียน หัวข้อ: ยางรถยนต์นี่มีปลอมไหมครับ Nitto วิ่งไปหมื่นสองดอกหมด  (อ่าน 11472 ครั้ง)

ออฟไลน์ CaVoK

• Full Member
อึดอัดใจอยู่หลายวันแล้วครับ คือไปเปลี่ยนยางร้าน บีด่วน มา
Nitto 555  ซีรี่ย์ 225/45/18 ไปสลับยางตอนหมื่นโล วิ่งไปได้ หกเดือน
แล้วตอนหมื่นหนึ่งพันโล เอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องร้านแถวบ้าน
เค้าบอกว่า พี่ดอกยางจะหมดแล้วนะ ควรเปลี่ยนยางได้แล้ว
เท่านั้นแหละครับ สะดุ้งเลย ยังผ่อนอีกตั้งสี่เดือน ต้องเปลี่ยนแล้วเหรอเนี่ย

วิ่งแบบซื้อกับข้าว โลตัส ขับไปซีคอน แต่อาจดูวิ่งเยอะเพราะใช้คันเดียวครับ
รถที่ใช้เป็นเทียน่า 230JM  แล้วยางคู่ที่หมดเป็นยางหลังด้วยครับ
เลยยิ่งงง ว่าไหนว่ารถขับหน้า ยางหน้าควรไปก่อน

ก็เลยลองไล่ถามเพื่อน มันก็บอกว่ารุ่นนี้ไม่ค่อยดี
เอาเข้าอู่ไปทำสี เค้าก็บอกว่าสงสัยเป็นยาง อินโด เราก็ว่าไหนมันโฆษณาว่ายาง Made In Japan
รบกวนช่วยบอกหน่อยครับ ว่ายางยี่ห้อนี้มันไม่ทน หรือครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ oun

ของผมขอบ 195/55/15 ใช้มา14000 กม. ก็ยังดีอยู่นะครับ

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
 ;D ;D ;D ;D............dependable tires with good compounds and kind of last long treads should always found in Goodyear, Bridgestone, Michelin, Firestone and Dunlop or you may say thier tires meet really consumers standard! And those for the rest tire brands just worth only as you paid for it!

yogibear

ออฟไลน์ ILF

• Newbie
  • *
บางครั้งการเซตช่วงล่างหรือการตั้งศูนย์ที่ไม่ดีพอก็มีผลทำให้ดอกยางสึกเร็วได้เหมือนกันครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ขอดูดอกยางหน่อยสิครับ มันสึกขนาดไหน สงสัยจัง

ส่วนเรื่องยางปลอม ไม่มีครับ ไม่คุ้มทำ ยางเดี๋ยวนี้ถูกมากครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

อยากเห็นรูปเหมือนกันครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
บางครั้งการเซตช่วงล่างหรือการตั้งศูนย์ที่ไม่ดีพอก็มีผลทำให้ดอกยางสึกเร็วได้เหมือนกันครับ

เห็นด้วยครับ และ พฤติกรรมการขับ และ สภาพถนน ก็มีผลต่อการสึกของยางครับ เคยได้ยินมาว่ารถถังหรือรถทหารที่เอาไปรบในสงครามโลกครั้้งที่2ไปเจอถนนที่เป็นเมืองเก่าในยุโรปก็ยางสึกไวเหมือนกันครับ

ขอดูดอกยางหน่อยสิครับ มันสึกขนาดไหน สงสัยจัง

ส่วนเรื่องยางปลอม ไม่มีครับ ไม่คุ้มทำ ยางเดี๋ยวนี้ถูกมากครับ

ถ้าจะมี ก็จะมีแต่ยางหล่อดอกใหม่นี่แหละครับ แต่ถึงจะหล่อดอกใหม่ มันก็ไม่คุ้ม บ้านเราปกติแล้วจะหล่อดอกใหม่กับยางรถบรรทุกเสียมากกว่า และ ยางหล่อดอกจะดูไม่ยากครับ เพราะเนื้อยางมันไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ CaVoK

ขอบคุณมากครับ อย่างน้อยก็สบายใจและคงไม่ใช้Nitto อีก
ส่วนเรื่องดอกยางนี่กินค่อนข้างเท่ากันครับ

รูปก็ไม่สะดวกเพราะนี่ผมไม่ได้อยู่บ้านครับ
กว่าจะกลับก็อีกสามวัน

ขอบคุณอีกครั้งครับ
และไม่ทราบว่าจะผิดกฏไหมครับถ้าจะถามว่าแถวศรีนครินทร์
มีร้านไหนขายยางราคายุติธรรม (ไม่เน้นถูก) พร้อมตั้งศูนย์ดีดีบ้างครับ

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
อยากได้ของถูกลองมา NV ยางอะไรสักอย่างทางอ่อนนุชลาดกระบังนะครับ

ยางแต่ละร้าน จะมีรุ่นที่ถูกไม่เหมือนกัน มันมีของไม่เหมือนกันแล้วแต่จะสั่ง โชคดีรุ่นที่ต้องการมีดองอยู่ก็อาจจะได้ลดเยอะหน่อย

โทรเช็คดูเลยครับ ถูกใจร้านไหนไปร้านนั้น แถวซีคอนก็เกือบ 10 ร้านแล้ว อย่าไปร้านบูๆล่ะกัน อิ อิ

ออฟไลน์ okcomputer

ผมก็ประมาณนั้นหละครับ คิดว่าใช้ได้ไม่เกินสามหมื่นโลครับ ยังมันนิ่มจะตาย

ออฟไลน์ Chris Evn

รอรูปครับ  >:( >:(

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
ผมใช้nitto invo ขอบ18 ขนาด225/45เติมลม36ปอนด์ สลับยางทุกหมื่นโล
ตอนนี้ใช้มาครบปีพอดี วิ่งไป22000กม.
สภาพยางยังดีมาก ประมาณ90%ครับ

ออฟไลน์ Louis

• Jr. Member
  • **
ต้องลองไปตั้งศูนย์ดู ผมมีรถ 2 คันที่ใช้ยางชุดเดียวกัน YOKO ES501 ใน volvo 850 ขอบ 15 ใช้ได้เกือบ 15,000 ยางหมด ถึง indicator กับอีกคัน a4 ขอบ 17 ใช้มาเกิน 20,000 แล้วดอกยังดีกว่าชุดใน volvo อยู่มากเลยยังไม่สลับ ผลปรากฏว่าหลังจากสลับยางใน volvo ก็ยังเห็นการสึกที่มากเกินปรกติจึงไปเช็คศูนย์ล้อ ปรากฏว่า 2 ล้อหน้ารวมกันผิดไป 1.1 มิล (หุบเข้า) เลยตั้งใหม่ ตอนนี้ปรกติแล้ว

เลยต้องถามกลับไปว่าแน่ใจกับการตั้งศูนย์กับร้านที่คุณทำมาแค่ไหน ถ้าทุกอย่างถูกต้องก็ต้องไปดูที่ treadwear ที่ยางว่าค่าเป็นเท่าไหร่ ถ้าต่ำกว่า 200 ก็ไม่น่าแปลกใจ