ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอุปกรณ์ Car Care เคลือบสีรถ ดูแลรักษารถยนต์  (อ่าน 4280 ครั้ง)

ออฟไลน์ phanuwat.cht

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พอดีผมเพิ่งออกรถมาใหม่ๆ อยากจะดูแลสีรถยนต์ดีๆ แต่รู้สึกเคลือบแก้วมันแพงเกินงบไปสักหน่อย อยากรบกวนขอคำแนะนำว่า ใช้พวกอุปกรณ์ดูแลรักษารถยนต์อะไรกันบ้าง เช่น พวกเคลือบสีรถยนต์ ใช้ยี่ห้อไหนดี หรือเวลาซื้อดูยังไงกันบ้างอะครับ พอดีไม่ค่อยมีความรู้เลย

ออฟไลน์ BigCat

• Hero Member
Re: สอบถามอุปกรณ์ Car Care เคลือบสีรถ ดูแลรักษารถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2017, 14:38:32 »
ถ้าไม่เลือกเคลือบแก้ว ก็ไปสายWax มีหลายแบบหลายราคา บางอันเหมาะกับสีขาว

บางอันเหมาะสีดำ  แนะนำเว็บ http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php

ไปศึกษา ไปอ่านดูได้ครับ

ปล ไม่มีส่วนได้เสีย มีแต่เสียเงินซื้อกับเค้าอย่างเดียว 555 ที่บ้านรถขาวหมดครับ ต้องดูแลดีๆ ไม่งั้นหมอง
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: สอบถามอุปกรณ์ Car Care เคลือบสีรถ ดูแลรักษารถยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2017, 16:23:51 »
ถ้าจุดประสงค์เพื่อให้มันสวยมันเงาก็ลุยเลยครับมีหลากหลายยี่ห้อให้เลือก  แต่ถ้าคิดว่าทำเพื่อให้สีมันทนกันรอยขูดขีดอะไรแบบนั้นอย่าเปลืองเงินเลยครับเก็บเงินไว้นานๆขัดสีสักทีคุ้มกว่า

ออฟไลน์ SHRTheCrown

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2017, 16:47:31 »
ขอเกาะกระทู้ด้วยครับ
ไม่ทราบว่าพวก 3m paste wax นี่ใช้งานเป็นยังไงบ้างครับ เห็นแล้วราคาไม่แรงมาก

หรือมีตัวไหนแนะนำในราคาใกล้เคียงบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2017, 20:07:41 »
เมื่อกลางปีผมซื้อเครื่องขัดมาเพื่อลง Wax เองครับ ชุดเล็กๆประมาณ 3 พัน
แต่ประมาณเดือนที่แล้วเปลี่ยนใจ เพราะ Wax นี่ล้างรถ 3 - 4 ครั้งก็หลุดหมดละ
ซื้อน้ำยาเคลือบแก้วมาลงเอง หมดไปทั้งเซ็ตอีกประมาณ 3 พัน
ร้านบอกว่าเคลือบ C-Segment ได้ 2 รอบ หรือ 2 คัน คันละรอบ
ผมเคลือบ X3 1 รอบ (แต่ฝากระโปรงกับหลังคาเคลือบ 2 รอบ)
น้ำยาเหลือเกิน 1/4 ขวด เหนื่อยทำต่อไม่ไหว
เค้าโฆษณาว่าอยู่ได้ 3 ปี ถ้าใช้แชมพู PH7 ล้าง แต่ผมใช้ Meguiar's Gold PH8 (หลังผสมน้ำ ค่า PH คงจะเหลือ 7 กว่าๆ)
อยู่ได้แค่ปีเดียวผมก็แฮปปี้ละ ปีหน้าขัดใหม่เคลือบใหม่

สรุปสุดท้ายผมเลือกเคลือบแก้วแบบเคลือบเอง ค่าอุปกรณ์ขัด + ชุดเคลือบแก้วโดนไป 6 พันกว่า
ราคาไม่แพง แต่ต้องลงแรงเอง ตั้งแต่ล้างลูปขัดเคลือบ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 08:01:19 »
แม็กไกว์ วูฟแก็งค์ พินนาเคิล ซีจี ไซมอน สวิสแวกซ์ ยี่ห้อ wax ที่นิยมกันก็จะประมาณนี้ แล้วแต่งบประมาณครับ

การดูแลรักษาสีรถ หลักๆก็จะมี การลูบดินน้ำมัน ลงคลีนเนอร์ ลง wax สามอย่างนี้จะเป็นหลักในการบำรุงรักษาการใช้งานในชีวิตประจำวัน หากดูแลดีๆ สีรถก็จะดูใหม่ได้เป็นสิบปี โดยไม่ต้องไปขัดใหญ่ตามคาร์แคร์อะไรเลย

การลูบดินน้ำมัน

อันนี้ไม่จำเป็นต้องทำบ่อย นานๆทีสัก 6 เดือนครั้งก็เพียงพอแล้ว แต่ถ้ารถเพิ่งออกมาใหม่ก็ควรทำเลย
ส่วนการทำถ้าตามคนเก่งๆเขาจะทำตอนที่ล้างรถเลย แต่อันนี้ผมเคยทำแล้วไม่ค่อยประสบความสำเร็จเท่าไร อันนี้ส่วนตัวแนะนำให้ ซื้อดินน้ำมันของ แมกไกว์ เขาจะมีแบบที่มีน้ำยาให้ฉีดนำก่อนแล้วค่อยลูบ ดินน้ำมันบนน้ำยาที่ฉีดไว้ แบบนี้จะง่ายได้ผลดีเหมือนกัน

การทำก็ทำหลังที่ล้างรถเสร็จเช็ดแห้งแล้ว ค่อยมาทำเรื่อง ดินน้ำมัน

ลง คลีนเนอร์

อันนี้จำเป็นต้องทำก่อนลง wax ทุกครั้ง แต่ถ้าขี้เกียจก็ข้ามๆไปบ้าง ครั้งเว้นสองครั้ง หรือ ครั้งเว้นครั้ง ก็ได้ไม่เป็นอะไร แต่ควรต้องมีอยู่เป็นประจำ เพราะ wax ที่ลงไว้พอนานๆเข้าตัวเขาจะเป็นเก็บฝุ่นคราบไคลต่างๆไว้ด้วย ลง wax ทับไปก็เท่ากับลงทับคราบไคลต่างๆไปด้วย เขาเลยต้องลง คลีนเนอร์ ก่อนเพื่อเอาคราบพวกนี้ออกก่อน

ลง wax

อันนี้ก็ทำเมื่อลงคลีนเนอร์ทำความสะอาดคราบไคลต่างๆเสร็จแล้ว ก็ลง wax เพื่อเคลือบสีเพิ่มความเงางามต่อไป ส่วนนี้นอกจากเคลือบเพื่อความเงางามสวยงามแล้ว ยังทำหน้าที่ ปกป้อง สีจากแสงแดด ขี้นก ยางไม้ คราบต่างๆได้ไปในตัว ถึงแม้จะไม่ได้ 100 % แต่ก็ดีกว่าที่จะไม่มี

เรื่อง wax หลายๆยี่ห้อเขาจะมีตัว wax ที่เป็นตัวหลัก กับ ตัวที่เอาไว้เก็บงาน หรือ บางทีเขาจะเรียกว่าเป็น wax แบบรวดเร็วล้างเสร็จฉีดใช้ได้เลย แต่ส่วนตัวผม ผมว่ามันเอาไว้เก็บงาน หรือ สำหรับบางท่านที่มีรถแพงๆหลายคัน มีห้องเก็บรถนั้นๆไว้ในห้องเป็นคอลเลคชั่น เอาไว้ฉีดเก็บฝุ่นเล็กน้อย เพิ่มความสวยงาม ไม่ต้องเอาออกมาล้างอะไรกันบ่อยๆ (ห้องแบบนั้นฝุ่นคงไม่มีเท่าไร)

แต่สำหรับการใช้งานแบบที่ว่า ล้างเสร็จ ฉีดแล้วเช็ดเลย ผมว่าไม่ค่อยเห็นเนื้อเห็นหนังอะไรเท่าไร ถ้ารถลง wax ไว้ดีอยู่แล้วแค่ล้างทำความสะอาดเสร็จก็เพียงพอ แต่ถ้ามีงบก็จัดกันไป มีก็ย่อมดีกว่าไม่มี แต่สำหรับผม ผมว่ามันเปลืองเลยไม่ได้ใช้อะไรเท่าไร

ลองๆดูครับ wax หลายๆยี่ห้อเขาออกแบบมาให้เจ้าของรถทำเองได้ที่บ้าน โดยไม่ต้องมีเครื่องมืออะไรเลย ใช้แต่ร่างกายเราล้วนๆ ได้ประโยชน์ในการออกกำลังกายด้วย (แต่หลังๆผมก็ไม่ค่อยไหวเหมือนกัน 55) กับ เจ้าของรถได้สามารถสำรวจริ้วรอยต่างๆของรถได้ด้วยครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN