ผู้เขียน หัวข้อ: ้honda กับ mazda ถ้าในเฉพาะอาเซี่ยนนี้ไทยเราเป็นตลาดใหญ่ที่สุดไหมครับ  (อ่าน 5034 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hiimtoy

• Newbie
  • *
หรือทางอินโดนีเซียครับ

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
mazda ในออสเตเรเลียนี่ตลาดใหญ่ของเขาเลยลองมาสำคัญๆก็ไทยครับ
ส่วน honda ใน thai นี่อันดับต้นๆของโลกเลยมั้ง

ออนไลน์ rtong

mazda ในออสเตเรเลียนี่ตลาดใหญ่ของเขาเลยลองมาสำคัญๆก็ไทยครับ
ส่วน honda ใน thai นี่อันดับต้นๆของโลกเลยมั้ง
Mazda ในออสเตเลียนี่จ้าวตลาดเลย   บางเดือนอับ 1 บางเดือนอันดับ 2 สลับกับ Toyota

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
BT-50 โฉมนี้ เน่าในไทย แต่ที่ ออสเตรเลีย นิวชีแลนด์ ขายได้กว่าบางยี่ห้อฮิตๆในไทย หลายขุม ถึงไฟท้ายจะทุเรจก็เถอะ อันนี้บอกให้รู้เฉยๆ

ถ้าในอาเชียน ไทยอันดับต้นๆ แน่นอน รองลงมาน่าจะ แค่ มาเลย์ นอกนั้น น่าจะพอถูๆ ไถๆ แต่ที่อินโด Mazda ถอนตัวจากตลาดไปแล้วเพราะ รสนิยมคนอินโด ต้องการรถแนว แวนๆ ตู้ๆ ใหญ่ๆ ยาวๆ ขนคนเยอะๆ ราคาถูก ซึ่ง Toyota Nissan Mitsubishi Suzuki ฟาดเรียบ Honda มีรถแบบนี้อยู่ น่าจะยังไปได้และมีโรงงานที่นั้น แต่ Mazda มีโรงงานในไทยที่เดียว และไม่มีรถประเภทนี้แถมไม่คิดจะทำด้วย เพราะไม่น่าจะคุมแนวทางการทำรถคนละแบบกันเลยเซบายดีกว่า ประเทศที่เหลือ น่าจะนิยมรถเกาหลีนะ เท่าที่รู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2017, 16:18:45 โดย locomotive »

ออฟไลน์ TNP

ไม่รู้คำตอบของคำถามนะ แต่แค่จะมาบอกว่า

ถ้าถามแค่ อาเซี่ยน ... ออสเตรเลีย มันไม่ได้อยู่ในอาเซี่ยนนะ

ออฟไลน์ turbofever

hondA นี่ขายที่อื่นไม่ได้ขายดีเหรอครับ  เพื่อนผมคนนึงมันบอกมันเป็นผีฮอนด้าเลยนะ ที่บ้านมี3คัน ขนาดบอกว่าถ้าไทยผลิตcivic type r มาขายก็จะซื้อ  อย่างนี้ก็คงจริง

ออฟไลน์ kenny523

มาสด้า อาเซี่ยน ไทย เวียดนาม มาเลย์ เรียงตามนี้ถ้าจำไม่ผิดวันก่อนเพิ่งอ่านข่าว

ออฟไลน์ No Trespassing

เฉพาะในอาเซียน 10 ประเทศ ไม่นับโอเชียเนีย (ออสเตรเลีย) แล้วก็ตลาดจีน
ไทยก็ถือเป็นอันดับต้นๆเลยครับ

ส่วนมาสด้า ในไทยก็เป็นตลาดต้นๆเหมือนกัน

ออฟไลน์ SM.

อืมม อยากรู้เหมือนกัน น่าจะพอมีตัวเลขให้เห็นกันนะครับ