ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ อยากทำรีวิวรถตัวเองกันบ้างไหมครับ? คิดอย่างไร ถ้าเราจะเปิดพื้นที่ให้?/*-*/  (อ่าน 15709 ครั้ง)

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• Hero Member
  • My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
ดีเหมือนกันคับ

จะได้เปิดซิงรถใหม่ด้วย

จะไปรับรถเสาร์นี้แล้ว!!!!!!!
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ผมคงมีแต่ Review Civic EG แหละครับ 555+
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
อืม ผมลองคิดให้เล่นๆก่อนนะ ใครอยากเสริมอะไรก็ว่ากันได้

การเขียนลักษณะนี้ ผมขอเรียกว่าเป็น This is Mine คือ "นี่ล่ะรถตู"
คือไม่บังคับ ว่าต้องทำเป็นรีวิว ยาว หรือสั้น แต่ขอให้มีสิ่งที่เป็นประโยชน์อยู่บ้าง

องค์ประกอบสำคัญ

1) รูป..ของรถคันนั้นจริงๆ จะเซ็นเซอร์ป้ายทะเบียนหรือไม่ก็ได้ ไม่งั้นจะรู้ได้ไงว่าคุณมีคันนั้นอยู่จริงๆ
2) ยี่ห้อรถ โมเดล และรุ่น หากเป็นรถออกป้ายแดง ขอให้บอกเลยว่าออกที่ดีลเลอร์ไหน

3) สาเหตุที่ทำให้ได้รถคันนี้มา (อยากได้/พ่อซื้อให้/มีความจำเป็น/ได้มาโดยไม่ได้ตั้งใจ อะไรทำนองนี้)
4) สิ่งที่คาดหวังไว้ก่อนซื้อรถคันนี้ และ สิ่งที่ได้รับจากรถคันนี้จริงๆหลังใช้ไปได้สักพัก ..ได้สมหวังไหม
5) ข้อดี หรือจุดเด่นของรถที่ทำให้เราชอบ...สามารถเรียงลำดับแบบจากภายนอกรถ ไปภายในรถ หรือเรียงลำดับจากสิ่งที่เราชอบมากที่สุด ไปยังสิ่งที่เราชอบ แต่คิดว่าไม่ได้มากจนเด่นเท่าอันแรก..ก็ได้

ุ6) ข้อเสีย หรือจุดด้อยของรถที่เราคิดว่าไม่ดีเอาเลย /ควรปรับปรุง/ต้องแก้ไข และถ้าแก้ อยากแก้ให้เป็นยังไง

ึ7) ประวัติการบำรุงรักษา ตัวอย่างราคาอะไหล่ที่เปลี่ยน เพื่อเป็นแนวทางแก่ผู้ที่คิดจะเล่นรถรุ่นนั้นบ้าง
8) ปิดท้ายด้วยบทสรุป เช่น คุณคิดในภาพรวมกับมันยังไง หรือคุณอยากแนะรถแบบนี้ให้คนประเภทไหน หรือไม่แนะนำให้คนประเภทไหนใช้

ถ้าได้ 8 ข้อนี้ ผมคิดว่าคุณมีอย่างต่ำๆก็ 10 ย่อหน้าที่จะเขียนได้แล้วครับ อาจจะไม่จำเป็นต้องเขียนหมด แต่สมมติว่าคุณเขียนแต่ ข้อ 1,2,3,5 มันอาจทำให้รีวิวดูไม่น่าเชื่อถือ อาจจะดูเหมือนเขียนเชียร์ได้ คนอ่านอาจจะไม่เชื่อในสิ่งที่คุณเขียนไงครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ JIRATH

ไม่ทันละ เรียบร้อยละครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ madmax

• Newbie
  • *
ดีครับ  เห็นด้วย

แต่ตอนนี้ยังเก็บตังอยู่ ไม่เกิน5เดือนครับ รอหน่อยละกัน 55+
?????????????

???????? ????????? ???????????

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
รอชมนะครับ..... ให้พี่ๆ รุ่นใหญ่ลงไปก่อนแล้วค่อยตามฮะ!!!

ว่าแต่จะมีใครลงกระบะเก่าๆ เป็นเพื่อนผมบ้างมั้ยเนี่ย? ;D
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ ☺????☺

• Sr. Member
รอชมนะครับ..... ให้พี่ๆ รุ่นใหญ่ลงไปก่อนแล้วค่อยตามฮะ!!!

ว่าแต่จะมีใครลงกระบะเก่าๆ เป็นเพื่อนผมบ้างมั้ยเนี่ย? ;D

กระบะ วีโก้ สู้เศรษฐกิจครับ  ตัวก่อน MC  per 4ประตู 3.0  ครับบบบ   

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
อยากจะทำมากเลยครับ แต่รถผมมันไปซ้ำกับรถที่พี่จิมมี่เคย Review แล้วครับ จะได้มั้ยเอ่ยยยยย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
มาเถอะครับ อย่าคิดว่าซ้ำหรือไม่ซ้ำกันเลยนะ เพียงแต่เขียนไม่เหมือนกัน ก็โอเคแล้ว
เรื่องนี้ผมมองว่าถ้าคนสองคน รถคนละคัน แต่ได้คุณสมบัติบางอย่างจากรถที่เหมือนกัน
มันก็เป็นการช่วยเพิ่มความน่าเชื่อถือให้มากขึ้นไงครับ

ผมคิดว่าต่อไปนี้ ถ้าใครจะรีวิวรถตัวเอง ก็ให้ลงในกระทู้นี่แหละครับ แต่พอกระทู้ตกหน้าที่สองไปเมื่อไหร่
ผมจะเอาเข้าระบบให้ขึ้นในหน้าแรก มันจะได้คงอยู่ไว้ตลอดไปอย่างนั้น คนเข้ามาหน้าแรกเห็นหมด

แล้วก็เรียงลำดับตามตัวอักษร ธรรมดาๆ ง่ายๆ ใส่ชื่อคนรีวิวให้ โดยที่กรรมสิทธิ์ในเนื้อหาทั้งหมดนั้น
เป็นของผู้ที่เขียน ไม่ใช่ของทางHeadlight เพราะเราไม่ไ้ด้ให้ค่าตอบแทนใดๆเลย มันจึงควรเป็นของคุณ 100% ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
^
^
^
^ โอเคเลยครับ งั้นเดี๋ยวผมจะเริ่มเขียนเลยแล้วกันครับ ประมาณเดือน พ.ค. น่าจะได้นำมาลงกัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????

กระบะ วีโก้ สู้เศรษฐกิจครับ  ตัวก่อน MC  per 4ประตู 3.0  ครับบบบ   

เหวอ!!! .....วีโก้ไม่เข้าข่ายกระบะเก่าแล้วล่ะครับ
ของผมยังเป็นISUZU TFRอยู่เลยอ่ะ

ของผมเดี๋ยวขอเวลาไปปะผุก่อนอ่ะครับ..... ค่อยมารีวิวฮะ!!!
????????????????????.... ????????????????????????