ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 4 พฤศจิกายน 2017 //  (อ่าน 4459 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY
FM 105.0 ประจำวันที่ 4 พฤศจิกายน 2017

พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122
2. Webboard : http://community.headlightmag.com/index.php?topic=61987.0
3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/1370059546436592

FM 105.0 MHz.
(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2017, 12:19:47 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
อยากทราบขั้นตอนการเช่ารถที่ญี่ปุ่นคร่าวๆครับ พนักงานพูดอังกฤษได้ไหมครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

เสื้อยืดสีดำเป็น Uniform ของพี่จิมมี่เวลาทำ The Clip รึเปล่าครับ ใส่ในญี่ปุ่นหนาวมั้ย

ออฟไลน์ Harem

ยางมีเสียงหอนวึ่งๆ ตอนความเร็ว 80 ขึ้นไป ตั้งแต่เปลี่ยนใหม่เกิดจากอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2017, 13:47:32 โดย Harem »

ออฟไลน์ Sabio

• Newbie
  • *
สนใจ ACCORD 2.0EL Gen9 Minor Change รถมีปัญหาอะไรที่ต้องระวังมั้ยครับ  ถ้าเทียบกับ CAMRY Extreamo พี่ชอบตัวไหนครับ

ออฟไลน์ maxone111able

• Jr. Member
  • **
Civic 3Door ปี93 สีแดง ไมล์ 220,000 เดิมๆทุกอย่าง ราคา80,000 ซื้อได้ไหมครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Sylphy, Teana จะยังมีรุ่นต่อไปในไทยไหมครับ

ออฟไลน์ Alzfredz

• Full Member
  • M/T Addicted!!
สวัสดีครับพี่จิมมี่ พี่เมธีและทีมงาน HLM ทุกท่านครับ

เห็นข่าว Suzuki Swift ตัวใหม่ที่จะเปิดตัวปี 2018 แล้วสนใจมาก เห็น Dual Jet มาด้วย แต่อยากรู้ว่า Suzuki มีโอกาสนำเครื่อง Booster Jet มาประกอบขายกับ Swift เป็นโมเดลพิเศษเหมือน Vios Turbo บ้างไหมครับ? หรือเราต้องฝันเอาดีครับ 555+

ขอบพระคุณมากครับ
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ gofiro

• **
สวัสดีครับ คุณจิมมี่ ครับ ปิคอัพ 4x4 ณ ตอนนี้ Mazda Bt-50 Pro 3.2 เกียร์ออโต้ ยังน่าสนใจอยู่ไหมครับ ชอบช่วงล่างแบบ SUV ใหญ่ ๆ นุ่มหนึบ ไม่กระด้าง การควบคุมบังคับตัวรถดี ครับ อ่านรีวิว/THECLIPbyheadlightmag เก่า ๆ แล้วน่าสนใจมากครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

พี่ว่า พวกการทดสอบ IHHS crash test เราควรให้ความสำคัญ ในการนำมาพิจารณาเลือกรถในระดับไหนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HappyCar

Cayman 981 มือสอง น่าเล่นมั้ยครับ แล้วจำเป็นต้องขยับไปเล่น 911 มือสองมั้ยถ้าใช้ขับในชีวิตประจำวันและปกติขับในกรุงเทพฯและขับไม่เร็ว ? และเห็นหลายคนบอกมาว่าเล่นปอร์เช่ต้อง 911 จึงอยากทราบว่า 2 รุ่นนี้นอกจากหน้าตาที่ต่างกันแล้ว การขับขี่ต่างกันมากมั้ยครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2017, 14:52:46 โดย HappyCar »

ออฟไลน์ jakk

• Newbie
  • *
พึ่งถอย Benz E220d ป้ายแดงมาประมาณ 2-3 เดือน

ตัวรถจะมีเสียงดัง ครืดๆ ตอนถอยรถจอด ช่วงปล่อยเบรค กับ เหยียบเบรคเบาๆ น่ะครับ
เสียงดังมากครับ ดังเข้ามาในห้องโดยสาร กว่าที่ควรจะเป็น

ถ้าอยู่นอกรถ ก็ยังได้ยิน เสียงค่อนข้างดังกับลากยาวเลย

ลองไปเข้าศูนย์มาอยู่ 3 วัน ทางศูนย์บอกปกติ แล้วก็ไม่ได้แก้ไขอะไรเลย
อาการนี้ปกติหรือเปล่าอะครับ หรือว่าเป็นที่อะไรครับ

ปล. รถสำรองที่ให้ยืมมาขับ C350e มีเสียงแบบนี้เหมือนกัน แต่ไม่ดังเท่าครับ

ออฟไลน์ mile

ระหว่าง kia grandcarnival กับ hyundai h1 คันไหนดีครับ ฟีลลิ่งการขับขี่ต่างกันเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Excimo G
รถที่ประมูลโดยกรมศุลกากร ควรเลือกมั้ยครับ ขอเหตุผลด้วย หรือซื้อมือ1จากดีลเลอร์ทางการ หรือ ซื้อรถมือ2จากเต็นท์รถดีกว่ามั้ยครับ
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออฟไลน์ Flovelove

• Newbie
  • *
ตัวเลือกระหว่าง Ativ กับ City ในความคิดของพี่จิมมี่ภายในของรุ่นไหนเงียบ และนั่งสบายกว่ากันครับ  หากเป็น City อีกนานไหมกว่าจะเปลี่ยนโฉม ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2017, 14:50:31 โดย Flovelove »

ออฟไลน์ Mr. RO

คาดว่านิสสัน จะแก้ปัญหาภายใน ทั้งในตปท และในประเทศไทย จบเมื่อไร และในปีหน้า Nissan น่าจะมีอะไรดีๆเปิดตัวในไทยบ้าง
เพราะเห็นยอดขายทุก segment ไม่ติด 1 ใน 3 เลย อย่านับ D Segment ที่ BMW, Benz ขายรถระดับใกล้เคียงดีกว่ามาก
ถ้านิสสัน ชักช้ากว่านี้ ปีนี้ยอดขายทั้งปีอาจน้อยกว่า Ford ก็ได้ เพราะ Eco car กำลังจะโดน Toyota กินส่วนแบ่งไปหมดแล้ว
ส่วนตัว Nissan สินค้าเขาก็อาจติด 1 ใน 3 พอจะได้ ถ้ากล้านำสินค้าที่มีเปิดต้วในตปทแล้ว มาเปิดตัวในไทยเร็วหน่อย
เช่น Kick, Leaf, Rogue, Pathfinder หรือ PPV อย่าง Paladin หรือจะนำ เครื่อง e-power เข้ามาขายให้เร็ว ไม่ใช่รอ Mazda ทำระบบแบบนี้ออกมาขายในปี 2020  เสียก่อน

ออฟไลน์ thakorn7708

• Newbie
  • *
XC60 กับ Q5 กับ GLC คันไหน นั่งสบาย เข้าโค้งเกาะถนน กันเสียงดีกว่ากัน พวกระบบช่วยขับคันไหนให้เต็มกว่ากัน
มีคันไหนขับกึ่งอัตโนมัตบ้างมั้ยครับ optionเครื่องเสียงระหว่างทั้งสามคัน คันไหนเจ๋งสุดครับ burmester, bower and wilkins, Bang & Olufsen

ออฟไลน์ armallstar

• **
ลูกปืนล้อหลัง Altis 2012 ขึ้นไฟ ABS ค้าง ไปศูนย์บอก ลูกปืนล้อหลังแตก อาจทำให้ไฟ ABS โช เปลี่ยนข้างละ 8000 เลยไปหาร้านนอกของเทียบของ KOYO ข้างละประมาณ 2000-2500

ของ koyo นี้เป้นยังไงบ้างครับไม่เคยทำรถนอกศูนย์เลย นี้ครั้งแรก

ลูกปืนล้อแตกเห็นบางคนบอกต้องมีเสียงหอนที่ล้อ แต่ทำไมของผมเงียบกริ๊บเลย

ออฟไลน์ articondiz

• Newbie
  • *
Ford fiesta ตัวใหม่น่าจะมาไทยไหมครับ

ออฟไลน์ บุคคล ทั่วไป

• Newbie
  • *
ถ้าให้เลือกรถ PPV ที่มีขายในประเทศไทย เลือกเฉพาะถ้าต้องไปนั่งเบาะแถว 3 เพื่อเดินทางไกลพี่จิมจะเลือกนั่งรุ่นอะไรครับ

ออฟไลน์ lorenzo

รถไฟฟ้ากันแนวoffroad จะเป็นไปได้มั้ยครับ