ผู้เขียน หัวข้อ: Jazz GE มีเสียงดังจากห้องเครื่อง  (อ่าน 10281 ครั้ง)

ออฟไลน์ khisiran

• Newbie
  • *
Jazz GE มีเสียงดังจากห้องเครื่อง
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 10:18:37 »
อาการคือจะมีเสียงดังออกมา ตำแหน่งประมาณเกียร์กับเครื่อง ฟังคร่าวๆ ออกมาจากด้านใน ข้างหลังตัวเครื่องครับ อยู่ตรงตำแหน่งประมาณกึ่งกลางของห้องเครื่อง รับฟังเสียงได้ตามคลิปนี้ ครับ

ตอนอัดคลิปเอามือถือลอดเข้าไปข้างล่างใต้เครื่องครับ ส่วนเสียงตอนท้ายที่เปลี่ยนไปคือเอามือถือออกมาจากใต้ต้องรถแล้ว

อาจจะฟังยากนิดนึง ต้องตั้งใจฟัง เสียงที่ว่านี้ จะดังขึ้นมาเป็นจังหวะแล้วก็เงียบไป แล้วก็ดังขึ้นมาใหม่ เหมือนเสียงของการมีอะไรติดขัด เดินไม่สะดวก
ในคลิปผมไม่แน่ใจว่า ที่มีได้ยินจะเป็นเสียงเครื่องยนต์เดินเครื่องรอบเดินเบา (ตอนอัดคลิปไม่ได้เปิดแอร์) เสียงหัวฉีด แล้วก็เสียงวาลว์ ไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่า

รบกวนท่านเคยมีประสบการณ์ด้วยครับ

รถ Jazz GE MC ปี 2011 ไมล์ 117,xxx S/AT
เคยเปลี่ยหัวฉีดเป็น R20 เพื่อเติม e85 ตอนเลขไมล์ประมาณ 7x,xxx km ใช้ไปได้ประมาณ 20,000 km ก็เปลี่ยนกลับใส่หัวฉีดของเดิม
เข้าศูนย์ตามระยะปกติครับ ทุก 6 เดือน

ที่ทำข้างนอก จะมีเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง
อะไหล่ที่เปลี่ยนข้างนอกไปแล้วมี
blower พัดลมแอร์ ที่อยู่ตรงลิ้นชักฝั่งที่นั่งผู้โดยสาร
เปลี่ยนยาง โช้ค สปริง ผ้าเบรค แบตเตอรี่
เช็คพวกแผ่นกั้นเครื่องด้านล่างก็ไม่มีไปติดกับตัวเครื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2016, 14:52:24 โดย khisiran »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
Re: Jazz GE มีเสียงดังจากห้องเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 16:24:02 »
ตรวจสอบสปริงกดวาล์วหรือยังครับ L15A ของ Jazz City Freed เคยมีรีคอลกันอยู่

• Newbie
  • *
Re: Jazz GE มีเสียงดังจากห้องเครื่อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 17:06:45 »
ตรวจสอบสปริงกดวาล์วหรือยังครับ L15A ของ Jazz City Freed เคยมีรีคอลกันอยู่

ขอบคุณครับ
ผมเคยได้ยินเรื่องเรียกคืนให้เปลี่ยนสปริงกดวาล์วเหมือนกันครับ แต่ยังไม่เคยหาข้อมูลว่าอาการเป็นอย่างไร

ผมยังไม่ได้เข้าไปเช็คที่ศูนย์เลยครับ
อาการขับขี่ปกติ เครื่องยังไม่มีสะดุดอะไร รอบไม่มีแกว่ง แต่เสียงไม่น่าไว้ใจ และเริ่มเป็นกังวล หากต้องเดินทางไกลๆ ไป ตจว. เป็นมาหลายเดือนแล้ว ตั้งแต่ที่สังเกตพบนะครับ

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 17:20:37 »

ขอบคุณครับ
ผมเคยได้ยินเรื่องเรียกคืนให้เปลี่ยนสปริงกดวาล์วเหมือนกันครับ แต่ยังไม่เคยหาข้อมูลว่าอาการเป็นอย่างไร

ผมยังไม่ได้เข้าไปเช็คที่ศูนย์เลยครับ
อาการขับขี่ปกติ เครื่องยังไม่มีสะดุดอะไร รอบไม่มีแกว่ง แต่เสียงไม่น่าไว้ใจ และเริ่มเป็นกังวล หากต้องเดินทางไกลๆ ไป ตจว. เป็นมาหลายเดือนแล้ว ตั้งแต่ที่สังเกตพบนะครับ

เข้าไปเปลี่ยนเถอะครับ แล้วลองดูอีกที ว่าเสียงนั้นยังอยู่หรือไม่

ผมเดาว่าเสียงลูกรอกสายพานสักตัว

ออฟไลน์ EG-5182

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 23:18:39 »
ปกติครับ

ฟังมาเป็นทุกคัน

เสียงมาจากด้านในฝาวาล์ว บริเวณใกล้ๆ ลิ้นปีกฯ

ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเป็นเสียงที่มาจากชิ้นส่วนที่ล็อคแคมฯ รึเปล่า

เคยไปที่ศูนย์ เดินไล่ฟังทีละคันเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 09:30:56 »

เข้าไปเปลี่ยนเถอะครับ แล้วลองดูอีกที ว่าเสียงนั้นยังอยู่หรือไม่

ผมเดาว่าเสียงลูกรอกสายพานสักตัว

ครับผม ยังไม่ว่างเข้าศูนย์เลยช่วงนี้ ตอนนี้ผมก็ระแวง ต้องคอยตรวจจับอาการรถบ่อยขึ้น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 09:35:43 »
ปกติครับ

ฟังมาเป็นทุกคัน

เสียงมาจากด้านในฝาวาล์ว บริเวณใกล้ๆ ลิ้นปีกฯ

ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเป็นเสียงที่มาจากชิ้นส่วนที่ล็อคแคมฯ รึเปล่า

เคยไปที่ศูนย์ เดินไล่ฟังทีละคันเลยครับ

อาจจะเข้าใจกันคนละเสียงครับ เพราะในคลิปฟังค่อนข้างยาก
หรือไม่ก็อาจจะเป็นเสียงเดียวกันแต่ของรถผมอาจจะดังชัดกว่าคันอื่น

พอดีผมไปลองฟังรถรุ่นเดียวกันเลย รถน้องอีกคน ไม่มีเสียงแบบที่ว่าครับ
เมื่อเย็นวานกลับไปจอดที่หน้าบ้านแล้วเปิดฝากระโปรงติดเครื่องอยู่
รู้สึกกว่าได้ยินชัดขึ้น แต่เมื่อเช้าลองฟังก็ไม่ได้ดังขึ้นนะครับ อาจจะเป็นไปได้เพราะช่วงกลางคืนเงียบกว่า

ออฟไลน์ pohminburi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 13:49:30 »
รถผมดังเหมือนพี่เลยครับ เสียงเหมือนอะไรติดขัดเดินไม่สะดวก แต่รถไม่มีสะดุดนะครับ อัตตราเร่งยังดีเหมือนเดิม เอารถเข้าศูนย์แถวมีนบุรีแล้ว ช่างบอกเป็นที่ลูกรอกสายพานแอร์ โดนไป 4,500 แต่เปลี่ยนแล้วก็ไม่หายดังเหมือนเดิม ไม่ทราบว่าตอนนี้รถพี่หายดังรึยังครับ หาสาเหตุเจอไหมครับ .