ผู้เขียน หัวข้อ: ประเภทยาง ช่วยเรื่องล้อดุ้งล้อคดไหมครับ  (อ่าน 3587 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ปกติผมมักสนใจเรื่อง เกาะไหม กระด้างไหม
แต่อยู่ๆสงสัยครับว่า ถ้าเราใข้ยางขนาดเดียวกัน กับล้อเดียวกัน รถคันเดียวกัน
ชุดแรก ใช้comfort เช่น primacy 4 v552 t005a อีกคัน sportขึ้นหน่อย เช่นpilot 4 re003 v105

ยางชุด 1กับชุด 2 มีส่วนช่วยลดความเสี่ยงเรื่องล้อคดล้อดุ้งไหมครับ  ผมเดามั่วๆว่ายาง comfort จะนุ่มนวล เด้งดิ๋งกว่าหน่อย ก็อาจจะช่วยลดความเสี่ยงได้หน่อย

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: ประเภทยาง ช่วยเรื่องล้อดุ้งล้อคดไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 14:05:27 »
น่าจะสลับกันนะครับ
ลองสังเกตุตอนจอดรถช่วงทางลาด

ถ้าล้อปีนขึ้นไป พวกยางคอมฟอร์ทนี่ แทบจะแบนจนถึงล้อเลยนะครับ

กลับกัน พวกยางสปอร์ทที่แข็งหน่อย และมี rim guard มันจะดูยังไม่แบนถึงล้อครับ

ออฟไลน์ Smith686

Re: ประเภทยาง ช่วยเรื่องล้อดุ้งล้อคดไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 14:24:59 »
ปกติผมมักสนใจเรื่อง เกาะไหม กระด้างไหม
แต่อยู่ๆสงสัยครับว่า ถ้าเราใข้ยางขนาดเดียวกัน กับล้อเดียวกัน รถคันเดียวกัน
ชุดแรก ใช้comfort เช่น primacy 4 v552 t005a อีกคัน sportขึ้นหน่อย เช่นpilot 4 re003 v105

ยางชุด 1กับชุด 2 มีส่วนช่วยลดความเสี่ยงเรื่องล้อคดล้อดุ้งไหมครับ  ผมเดามั่วๆว่ายาง comfort จะนุ่มนวล เด้งดิ๋งกว่าหน่อย ก็อาจจะช่วยลดความเสี่ยงได้หน่อย

มีผลครับ  ผมเคยใช้ยางแบบมี rim guard ถึงลมจะอ่อนไปบ้าง  เวลาตกหลุมแม็กไม่ดุ้งไม่คดเพราะ rim guard จะเป็นตัวรับแรงกระแทกนั้นไว้  ตอหลังมาใช้ยางแบไม่มี rim guard แก้มยางบางๆ  เวลาลมอ่อน ตกหลุมทีแม็กดุ้งเลยครับเพราะไม่มีตัวซับแรงกระแทก

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 14:29:39 »
มีผลครับแต่ที่มีมากกว่าคือยี่ห้อยางครับ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 16:44:57 »
ยี่ห้อยาง ลมยาง ซีรีย์ยาง มี rim guard มีผลหมด ซีรย์ต่ำๆก็จะต้องระวังหน่อยครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2018, 05:52:01 »
ลองจากเติมลมให้แข็งขึ้นกว่าเดิมหน่อยดูก่อนครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2018, 09:42:01 »
ขอบคุณ สมช. ทุกท่านครับ
เข้าใจผิดนึกว่ายิ่งนุ่มจะรอด
แสดงว่ารักล้อ ต้องยอมกระด้างหน่อย
เป็นอันชะลอโครงการชั่วคราว

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2018, 16:55:30 »
แสดงว่ารักล้อ ต้องยอมกระด้างหน่อย

Michelin Pilot Sport4  แก้มยางหนาแต่นุ่น  ซับแรงกระแทกได้ดีมาก  ตกหลุมแม็กไม่ร้าว ไม่ดุ้งง่ายๆ  แต่การขับขี่ก็ยังนุ่มนวลดีนะ  ไม่กระเทือนมาก

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2018, 21:39:57 »

Michelin Pilot Sport4  แก้มยางหนาแต่นุ่น  ซับแรงกระแทกได้ดีมาก  ตกหลุมแม็กไม่ร้าว ไม่ดุ้งง่ายๆ  แต่การขับขี่ก็ยังนุ่มนวลดีนะ  ไม่กระเทือนมาก

จั่วหัว ps4  ผมตาโตเลยครับ
จากข้อมูลที่ สมช หลายๆท่าน พูดถึง ps4 มาโดยตลอด
ทำให้ผมแอบนึกถึงps4 มานาน
สักวันน่าจะได้ลอง เมื่อยางชุดปัจจุบันหมด