ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะเหตุใดตลาด crossover ถึงหดตัวลงครับ  (อ่าน 7631 ครั้ง)

ออฟไลน์ Katsuga

• Newbie
  • *
เพราะเหตุใดตลาด crossover ถึงหดตัวลงครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 15:45:20 »
จะเห็นว่ายอดขายทั้ง HRV BRV และ CX3 ซึ่งเป็นรถ crossover ลดลงเรื่อยๆเมื่อเทียบกับปีที่แล้ว
อยากสอบถามความคิดเห็นเพื่อนสมาชิกว่าคาดว่าเป็นเพราะปัจจัย หรือสาเหตุอะไรครับ

และ segment นี้ยังน่าเล่นอยู่มั๊ย เพราะปีหน้า Toyota ก็จะกระโดดเข้ามาแจมด้วย คาดว่าจะทำให้ตลาด crossover กลับมาโตขึ้นรึเปล่า
หรือว่าคู่แข่งเดิมในตลาดจะโดนดึง market share ไป แต่ตลาดไม่น่าจะโตมากมาย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
Re: เพราะเหตุใดตลาด crossover ถึงหดตัวลงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 16:46:37 »
HR-V ยอดลดลงตั้งแต่มี Civic FC ครับ  ก่อนหน้านั้นขายเดือนละสองพันกว่าตลอด

เพราะราคาใกล้เคียงกันได้ยกสูง แต่แพ้ความสดใหม่ รวมทั้งเครื่อง 1.5T ในซีวิค

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
Re: เพราะเหตุใดตลาด crossover ถึงหดตัวลงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 16:56:19 »
?

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 17:07:59 »
งง ต้องการสื่ออะไร มัดหดตรงไหน มีแต่จะรุ้ง งง??? มองแค่ Segment เดียว แล้วตัดสินแล้ว

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 17:15:49 »
ผมว่า ความสดใหม่ของรุ่นรถก็มีส่วนนะครับ
ดูตอน CRV เปิดตัวใหม่ๆสิครับ ยอด C-SUV วิ่งกันฉิว

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 17:19:14 »

ราคา ครับ
ราคา ที่ โดดสูงขึ้น

แต่หากดู กลับกัน
ตลาด B-Crossover&MPV มันมาทดแทน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 17:25:15 »
HR-V ยอดลดลงตั้งแต่มี Civic FC ครับ  ก่อนหน้านั้นขายเดือนละสองพันกว่าตลอด

เพราะราคาใกล้เคียงกันได้ยกสูง แต่แพ้ความสดใหม่ รวมทั้งเครื่อง 1.5T ในซีวิค
แสดงว่าคนหันกลับไปสนใจตัว C segment เหมือนเดิม เพราะว่าสดใหม่กว่าด้วย แล้วยี้ห้ออื่นที่ลดเล่นเช่นกันหละครับ
หรือว่าคนจะรอตัวใหม่ออก ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 17:26:32 »
 ผมไม่รู้คนอื่นคิดยังไงนะ  แต่ตัวผมเองไม่ซื้อรถพวกนี้  ถึงแม้มองว่ามันสวยนะ  แต่พอดูการใช้งานแล้วไม่ต่างจากซื้อรถเก๋งแต่ราคาแพงกว่ากันเยอะ   แถมโหล  ที่ว่าโหลนี่บนท้องถนนมีเกลื่อนครับ      ผมคนนึงไม่ซื้อ
ตอนนี้รอการมาของ SUZUKI Jimny ตัวเปิดหลังคาได้มากกว่าครับ    เพราะ
 1. อยากได้รถ 4x4 หรือ SUV  ที่เปิดหลังคาได้   ไม่เหมือนใคร  ไม่อยากขับรถซ้ำแบบคนอื่น  ๆ   ใครจะมองว่าเมืองไทยร้อน ฝุ่นควันเยอะ  ซื้อมาจะได้เปิดหลังคากี่ครั้ง      ตามสบายครับผมไม่แคร์  ร้อนมากก็ปิดหลังคาเปิดแอร์แค่นั้นเอง  สบาย ชิว ชิว หน่อยก็เปิดหลังคา
 2.อยากได้รถ SUV  4x4 ขนาดเล็กเอาไว้เที่ยวตามเกาะ ตามป่า ภูเขา ทะเล  ที่มันลุยได้จริง จริง   ๆ      ไม่ใช่รถ Cross over ที่มันลุยไม่ได้หรือลุยได้แค่เล็กน้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2017, 17:54:15 โดย Auto »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 17:31:25 »
ผมว่า ความสดใหม่ของรุ่นรถก็มีส่วนนะครับ
ดูตอน CRV เปิดตัวใหม่ๆสิครับ ยอด C-SUV วิ่งกันฉิว
เห็นด้วยครับ CRV ซึ่งเป็น SUV ขายดีมาก
แต่ crossover กลับลดลง

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 17:46:43 »
ผมคิดา่ น่าจะเพราะราคาสูง ประโยชน์เท่ากับแบบธรรมดาหรืออื่นๆ
ยกสูงกว่าชาวบ้านแต่ก็ยังหนีน้ำท่วมไม้ได้ดีกว่าแบบอื่น
ครับ และคนรอเจ้าตลาดมา ครับ

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 18:31:41 »
แฟนบอย ฮอนด้า เยอะ มั้งครับ
ตอนแรก  B- suv นี่ HRV เอายอดไปหมดเลย
กิน ไปถึง C-seg ด้วย
จน Civic FC มานี่แหละ

เรามาดูปีหน้า ว่า Toyota CH-R จะเอายอดมาได้เท่าไรกัน
จะเท่า HR-V ช่วงพีคหรือเยอะกว่า เลยไหม อิอิ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 18:33:52 »
น่าจะหดไม่มากนัก ต้องดู รายละเอียด HR-V  รอ MC คนก็รอ พอเพิ่มตังค์ได้ ไป CR-V ใหม่  JUKE น่าจะเลิก ขายเท่าที่มี  ECO sport แค่ชื่อ คนคิดจะซื้อก็หนาว มันไม่ค่อยจะมีตัวใหม่ ๆ ลองดูถ้า CH-R มาราคา 8 แสนปลาย ๆ มีเฮ ครับ เอา KICK  มาขาย 8 ต้น ๆ NISSAN อาจจะฟื้น เดี๋ยว MG มาลงอีก

เชื่อว่า Crossover นั้น โตแน่ในระยะยาว แต่ตอนนี้ Product ยังไม่น่าสนใจเพียงพอ ขณะที่ C-Seg มี Product ใหม่ ๆ เข้ามาเยอะ

ที่น่าจะหดจริง ๆ ระยะยาวน่าจะเป็น D-seg ครับ ในรถญี่ปุ่น มันแพงขึ้นเยอะจนคิดว่า ไม่คุ้มแล้ว ไป MB ไป BM ดีกว่า   

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 20:00:05 »
ผมว่าตลาด b-suv มันเกี่ยวพันกับ c-segment คนไทยตัดสินใจซื้อรถใช้ราคาเป็นตัวตัดสินก่อน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 20:07:33 »
รถออกมานานแล้วทั้งนั้น จะให้ยอดขายดีแบบออกมาใหม่ๆก็คงไม่ได้แหละครับ

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 22:33:26 »
ผมว่าเพราะแต่ละคันเปิดตัวมานานแล้วครับ

ออฟไลน์ yumenowinds

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 02:11:15 »
คนที่อยากได้ HRV คือ

- คนที่อยากได้ 5 ประตู แต่ไม่อยากได้ Jazz (ความจริง แพลตฟอร์มเดียวกัน แต่ปรับหลายอย่างจนดีกว่าพอสมควร)

- คนที่อยากได้ CRV แต่งบไม่ถึง เพราะ CRV ตอนนี้เริ่มที่ 1.4 ล้านเข้าไปแล้ว (ขณะที่ HRV ประมาณ 900k)

- คนที่ชอบรถอเนกประสงค์ แต่ไม่อยากได้พวกกระบะ หรือฟอร์จูน (เพราะพื้้นฐานเก๋ง นั่งสบายกว่า)

ผมว่า HRV มันกลางๆนะ สวยพอได้ พื้นที่ใช้สอยกว้างขวาง ราคากลางๆ เครื่อง 1.8 เบรคไฟฟ้า ดิส 4 ล้อ

ล้อ 17 นิ้วโรงงาน ไฟ LED รอบคัน ยกเว้นตัดหมอก อัตราเร่ง 80-120 7 วิกว่าๆ ถือว่าโหดใช้ได้เลย

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 06:43:10 »
ผมว่ามันไม่ได้ลดนะ  เอาแค่ยอด hrv มาตัดสินคงไม่ได้

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 10:15:31 »
hrv แพ้ภัยตัวเองมากกว่าครับ รถปัญหาเยอะมาก ของน้องที่ทำงานนอนศูนย์หาดใหญ่ มา 1 เดือนแล้ว จากหน้าจอโชว์ ศูนย์แจ้งว่ารอสายไฟเข้า 12/2/61 ผมพิมพ์ไม่ผิดนะครับ สายไฟเส้นเดียวรออีกเกือบ 5 เดือน บ้าไปแล้ว

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 10:45:40 »
รอ MG ZS ออกมานะ ผมว่าคึกคักแน่ๆ
ดีที่มีผู้เล่นหน้าใหม่ เข้ามาเซ็กเม้นนี้มั่ง

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 10:57:09 »
Eclipse Cross กับ ASX น่าจะเข้ามารุมตลาดนี้ด้วย ไหนๆก็ไม่มี Lancer แล้ว

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 18:47:36 »
ราคามันขึ้นเรื่อยๆ จนคิดว่าซื้อกระบะหรือรถเก๋งที่คันใหญ่กว่าดีกว่า ไหนๆ ราคาก็พอกัน (คิดว่างั้นนะ)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 19:08:32 »
   หลายๆรุ่น มันออกแบบมาดูเป็นรถสำหรับวัยรุ่นมากๆ  ส่วนใหญ่ลูกๆ วัยเรียนและวัยเริ่มทำงานจะชอบ     
แต่ราคามันก็สูง  ถ้าพ่อแม่จะซื้อให้ลูกก็ต้องเป็นกลุ่มที่เงินเหลือจริงๆ   หรือวัยเริ่มทำงานที่จะมีรายได้ซื้อรถราคาระดับนี้ได้ก็คงมีจำนวนไม่มาก    ส่วนใหญ่ก็ไป B segment กันหมด
และในจำนวนเงินที่เท่ากัน   ถ้าหันไปคบ C Segment  ได้รถที่ใหญ่กว่าและดูภูมิฐานกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 16:10:20 »
เปิดตัวช่วงแรกก็ขายดีเรื่องปกติ

โมเดลเริ่มเก่า ตัวไมเนอร์ก็ยังไม่มา ยอดขนาดนี้ก็ถือว่าโอเค