ผู้เขียน หัวข้อ: ถามแบบมึนๆ รถมีซันรูฟ เปิดหลังคาเอาไว้ ฟ้าจะผ่าเข้ามาในรถได้ไหมครับ  (อ่าน 6758 ครั้ง)

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
ปัญหานี้เกิด เพราะญาติจะซื้อรถรุ่นนึง มันมีพาโนรามิครูฟ อะไรก็แล้วแต่ (Stepwagon ) ที่หลังคาเป็นกระจก แล้ว ... ญาติก็แบ่งเป็นสองฝ่าย ตอนแรกบอกว่า ...

1.- ไม่ปลอดภัย กลัวชนแล้วหลุดกระเด็นออกไปนอกรถ ....  อันนี้ผมแก้ให้แล้ว ว่ามีโครงมีตัวถังกันไว้ได้ระดับนึง แล้วรัดเข็มขัดก็พอจะปลอดภัยอยู่

แต่มาเจอไอ้ที่ถามนี่แหละ

ข้อ2.-  เขาแย้งต่อว่า รถพวกนี้ (หลังคาแก้ว หลังคากระจก) ถ้าฟ้าร้อง ฝนตก ขับไปไหน "ฟ้าผ้าเข้ามาในรถ" คนไม่ตาย...กันหมดหรอ (คือ แกกำลังมีอารมณ์ หลังจากเถียงไปไหนไม่ได้)

คนที่อยากได้คือ หลานของแก ซึ่งกำลังจะแต่งงานในเดือนนี้แหละ และสองคน ว่าที่ผัวเมียเลือกแล้วว่า จะเอา สเตปวาก้อน  ส่วนแกเป็น คนจะดาวน์ให้(อยากให้ซื้อ CR-V ตัวที่แล้วเครื่อง 2.0AWD)  เลยมีข้อสงสัยเยอะ ข้อหลักๆ คือ คนใช้หลานสาวที่กำลังจะมีสามี ได้ตกลงกันเองแล้วว่า จะออกรุ่นนั้น เพราะจะต้องขายรถที่บ้านไป 2คัน คือ มาสด้า2 ตัวแรก5ประตู กับ ฮอนด้าซิตี้ ZX ที่ทั้งคู่ใช้อยู่  มาเป็นเงินดาวน์ร่วมและเพื่อให้ที่จอดรถมันว่างๆ

ทีนี้ หน้าที่ผมคือ ผมพอรู้เรื่องรถบ้าง จึงต้องเชิญเป็นคนง้างคติของอาม่า ท่านนั้น    ซึ่งบอกว่าเคยเห็นคลิปในทีวีว่ามันผ่าลงมาได้...

แต่ไอ้ที่ แกบอกว่า ฟ้ามันจะผ่า มาในรถนี่ โดยทะลุหลังคากระจกลงมา ผมเถียงไม่ไปครับ มันเป็นไปได้มากแค่ไหนครับ ................ (สมมติว่า มีคนในรถ และจอดติดเครื่องรออยู่ที่โล่งๆ  แล้วเล่นมือถืออยู่ )

...เกินสติปัญญาคิดจริงๆ ขอรบกวน เพื่อนๆหน่อยครับ ...

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ผมเข้าใจว่า ทีฟ้าไม่ผ่ารถยนต์เพราะความต้านทานไฟฟ้าอะไรสักอย่างนี่แหละคับ พร้อมกับผิวที่สัมผัสกับพื้นเป็นยาง

(สมัยเรียนโดดเรียนวิชาวิทย์ตลอด  :-X :-X)

ถ้ามองในมุมกลับกัน หากฟ้าผ่ารถจริงๆในกรณีที่มันผ่าน่ะคับ กระจกด้านข้างรถรอบคันมันก็ผ่าเข้ามาได้คับ

ไม่จำเป็นต้องผ่าเฉพาะบนหลังคาน่ะคับ

แล้วอีกประเด็นนึ่งผมว่ารถมี ซันรูฟ มูนรูฟพวกนี้ต่างประเทศก็มีมานานแล้วน่ะคับ ถ้ามันเป็นแบบนั้นจริงคนคงตายกันเพียบแล้ว

หากพูดถึงต่างประเทศที่มีพายุหนักๆ ฟ้าผ่าแรงกว่าเมืองไทยเยอะคับ

ถ้าส่วนตัวผมเองถ้าขับๆรถอยู่ฟ้าผ่าเข้ามาในรถขนาดนั้นผมก็คงยอมตายหล่ะคับ โอกาสมันมีน้อยมากๆๆๆๆ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
คลิปนี้ครับ คนไปอยู่ในรถจริงๆแล้วก็ทดสอบให้ผ่าจริงๆ ผ่ายังไงก็ไม่ตาย ยกเว้นแต่คนขับตกใจจากฟ้าผ่าแล้วเกิดอุบัติเหตุนั่นแหละ ถึงอาจจะตายได้

บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Jae_156JR

ขำๆดีครับ เข้าเรื่อง

ขอตอบแทนในฐานะที่ใช้รุ่นเดียวกับที่ญาติกำลังจะซื้อ (แต่เป็นรุ่นแรก ไม่มีหลังคาพาโน ซื้อ lot แรกสุด โคตรช้ำใจ แพงด้วย)

ตอบแทนข้อ 1. รถอะไรก็หลุดออกมาได้ครับถ้าไม่คาดเบลท์ จะมีหลังคาแก้วหรือไม่มีก็ตาม (จำกรณี Series 3 ชนที่น่าน อันนี้ก็เป็นอีกตัวอย่าง ที่มีน้องผู้หญิงหลุดออกมานอกรถ)

ตอบแทนข้อ 2. ให้ไปกลัวอะไรมันมาหล่นใส่ดีกว่าครับ ยังพอเป็นไปได้กว่า (ทุกวันนี้ปลอบใจตัวเองแบบหลอกๆเรื่องเดียวคือเรื่องนี้ ว่าเรา Lot แรก ไม่ต้องกลัวว่าอะไรหล่นใส่ เพราะมันแพงมากๆเลยนะครับ

ปล. Stepwgn RK โฉมนี้ราคาแข็งมากกก ตอนแรกว่าจะขาย ไม่ขายล่ะ 5555

ออฟไลน์ Devil13

ความคิดส่วนตัวผมนะ
ฟ้าไม่น่าจะจงใจผ่าทะลุซันรูปมาหาคน

ล่าสุดเห็นคลิปคนกางร่มเล่นน้ำฝนแล้วโดนฟ้าผ่ารุนแรงมากมาย แต่ฟ้าลงมาที่ปลอยของร่มแล้วแผ่ออกไปอีก เหมือนในหนังเลย

อีกคลิปฟ้าผ่าลงน้ำ ในลำคลองสภาพเหมือนเอาระเบิดฝังในคลองเป็นแนวยาวแล้วระเบิดบิ้มขึ้นมาเลย น่ากลัวมาก เหมือนผ่าลงไปในดินแล้ววิ่งตามคลองเลย ดินโคลนลอยละล่อง

ส่วนตัวไม่เคยเห็นคลิปฟ้าผ่ารถนะครับ
แต่ถ้าโดน ผมว่าต่อให้รถฮัมวี่ก็ไม่รอด

เคยอ่านข่าวสมัย 3-4ปีก่อนว่ามีคนใช้มือถือใต้ทางด่วน
ฟ้าผ่าลงมาหาเต็มๆเลยครับ แล้วรายการทีวีก็วิเคระห์กับนักวิชาการบอกว่าฟ้าวิ่งมาตามสื่อนำคือสัญญาณมือถือ ห้ามโทรระหว่างฝนตก

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ถ้าตอบแบบวิชาการคือ ฟ้าผ่ามักเข้าสื่อก่อนพวกโลหะโครงรถทั้งหลาย
และการผ่าเข้าโครงรถนั้นคำนวณออกมา คือ อินทริเกรทโคลสลูป ได้เป็น 0

จึงเป็นเหตุผลได้ว่าอยู่ในรถ ในเครื่องบิน จึงปลอดภัยจากการถูกไฟฟ้าครับ
(ความร้อนที่เกิดตามมา ถือเป็นอีกเรื่องหนึ่ง)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Jacob

ผมว่าเค้าคงปิดหลังคาตั้งแต่ฝนจะตกแล้วล่ะครับ  ;D
ปล. บ้านเราพวกนั่งกระบะหลังเยอะแยะก็ไม่เห็นโดนฟ้าผ่านะ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
555555555

ผู้ดาวน์ต้องเป็นผู้อวุโสรึเปล่าครับ เข้าใจอยู่ครับ อาจจะคิดนู้นนี่ ตามประสาคนรุ่นก่อน

ตอบรวมๆ ชนหลุดออกนอกรถ ก็ป้องกันโดยทุกการเดินสายใส่เข็มขัดนิรภัย ส่วนฟ้าฝ่า คงไม่มาฝ่าที่เราอะไรขนาดนั้นมั้งครับ คนใช้หลังคาแก้วกันเยอะ ไม่ค่อยเกิดซักเท่าไหร่

อันนี้คงอาจจะจิดตก คิดมาก ไม่แน่ใจ stpwgn นั้น มีฉากปิดกั้นอีกชั้นมั้ยครับ เวลาแกนั่งด้วยจะได้ไม่ต้องเปิด

ส่วนปัญหาผมว่าน่าจะเกิดขึ้นได้ จะเป็นอายุการใช้งานของยางมากกว่า ถ้าหลายๆปีเข้าอาจน้ำรั่วซึม ปัญหานี้น่าสนใจกว่าครับ

ออฟไลน์ Krongbun

;) ฟ้าผ่ามันก็เกิดจากความต่างศักย์ระหว่างท้องฟ้ากับพื้นด้านล่าง
ง่ายๆเลยก็คือขั่ว + - นั้นแหละครับ
การที่ฟ้าจะผ่าลงมาได้ต้องมีการสะสมประจุที่มากพอจะให้สื่อถึงกัน
กระจกมันไม่ได้เป็นสื่อนำไฟฟ้าที่ดีและสะสมประจุไว้ได้
ดังนั้นฟ้ามันจะผ่าลงมาทะลุถึงหลังกระจกได้อย่างไร ?
เคยเห็นลูกบอลไฟฟ้าไหมครับที่เอามือไปทาบแล้วมันวิ่งเข้ามาหาหน่ะประมาณนั้น

ด้านบนคือปิดกระจก แต่ถ้าในกรณีเปิดไว้ตอนฟ้าครึ้มๆหล่ะ
ก็ยากอยู่ดีครับ มันคงผ่าลงรถไปก่อน หลักการเดียวกับสายล่อฟ้าหรือต้นไม้ใหญ่ครับ
https://www.nstda.or.th/th/nstda-knowledge/142-knowledges/5110

การที่ฟ้าผ่ารถได้คือหลังคาเป็นเหล็กและมีการสะสมประจุที่มากพอเพื่อให้กระแสไฟฟ้าค่ายประจุจากเมฆลงมาที่รถ
ซึ่งมันก็จะลงโครงรถไป  ::)

ลองซัดแบบหลักการวิทยาศาสตร์ดูครับ อาจจะมึนไปตามๆกันเลย  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2017, 16:18:05 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ tongtom

Re: ถามแบบมึนๆ รถมีซันรูฟ เปิดหลังคาเอาไว้ ฟ้าจะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2017, 16:10:10 »
ขอบคุณทุกท่านครับ เดี๋ยวเอาคลิปด้านบนไปเป็นหลักฐานง้างแกหน่อย   ... คือ คุยไปคุยมาตอนที่รอคำตอบ ไปดู C-HR ที่อีกกระทู้นึง สงสัย ลังเลแล้วครับ 555++ 

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member

เป็นตามหลักวิทยาศาสตร์  เมื่อคนอยู่ภายในโครงสร้างที่เป็นกรงโลหะล้อมรอบ

เมื่อมีการปล่อยกระแสไฟฟ้าแรงสูงหรือฟ้าผ่า กระแสไฟฟ้าจะวิ่งอยู่ผิวรอบลูกกรง

คนที่อยู่ภายในไม่เป็นอันตรายอะไร

ออฟไลน์ localgame

คิดตามหลัก มูนรูฟมันเป็นแก้วหนิ ไม่ใช่สื่อนำไฟฟ้า การที่เป็นรถมีชิ้นส่วนเหล็กน้อยลงต้องลดโอกาสฟ้าฝ่าลงรถที่เราขับอยู่นะ มันควรจะเป็นผลดีมากกว่าผลเสีย เอาตามตรงตั้งแต่เกิดมาขึ้นรถทุกวันไม่เคยเจอฟ้าฝ่าลงรถเลยซักครั้งอะ ถ้ามันจะผ่าจริงคงโคตรของโคตรโชคร้ายเลยนะ

ออฟไลน์ CJ.

ตามที่ความเห็นบนๆบอกครับ เวลาตัวเรานั่งอยู่ในรถ
วัสดุรอบตัวเราเป็นวัสดุที่ไม่นำไฟฟ้า? เช่นพวกหนัง พลาสติก พรม

และถ้าฟ้าผ่าลงมาทาง Panoramic roof ได้จริงๆ ผมคงตายแล้วตายอีกอะครับ
ส่วนมากผมใช้ XJ ซึ่งเป็น Pano แถมเวลาฝนตกผมไม่เคยปิดม่านด้วยซ้ำครับ
ชอบเปิดโปร่งได้บรรยากาศดี (ที่จริงปิดม่านเฉพาะเวลาขับตอนเที่ยง-บ่ายเท่านั้นเอง)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ huiimanoid

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ลองให้เขาอ่านเรื่อง กรงฟาราเดย์ ครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member

ชัดเจนครับ แบบนี้อธิบายได้ แต่อย่าลืมว่า ข้อโต้แย้ง บางที อาจจะไม่ใช่ปัญหาที่แท้จริง ลองคุยกันดี ๆ อาจจะมีรุ่นที่เป็นทางออกที่พอใจกันทุกฝ่าย

ออฟไลน์ BigCat

5555เออเนอะ ผมก็เลือกแต่รุ่นมีpana มาตลอด ไม่เคยมีคำถามแบบฟ้าผ่าเลย

ขอบคุณความรู้ดีๆเชิงวิทยาศาสตร์ จากพี่ๆครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ huiimanoid

หลักการกรงฟาราเดย์

ออฟไลน์ nett

ผมก็ขับรถแบบเปิดม่านตลอดเวลา จะปิดก็แค่ช่วงเที่ยงที่แดดลงมาตรงๆแค่นั้น

แม่ผมตอนแรกก็ไม่อยากได้หลังคากระจก แต่ปัจจุบันก็ขับเปิดม่าน ไม่เคยปิดเลยเพราะชอบความโปร่ง

ออฟไลน์ NoName__???

ใช้รถหลังคาแก้วจะติดใจความโปร่งโล่ง โดยที่ไม่เปียก  ;D

ออฟไลน์ HHHsung

เห้นตอบกันหมดแล้ว จะช่วยบอกเพิ่มนะครับ หลักการฟ้าผ่า ก็เป็นหลักการสร้างไฟฟ้าสถิตสมัยเรียนประถม

ที่เอาผ้าขนสัตว์ถูกับไม้บันทัด แล้วทำให้มีประจุไฟฟ้าสถิตเกิดขึ้น ซึ่งก็เป็นหลักการเดียวกันกับที่เกิดในก้อนเมฆ

โมเลกุลน้ำในก้อนเมฆ เสียดสีกัน เกิดประจุไฟฟ้าสะสม ทำให้เมื่อไหร่ก็ตามหากศักย์ไฟฟ้าในก้อนเมฆมีค่าสูงพอ

หรือระยะห่างของก้อนเมฆนั้น กับ ก้อนเมฆอื่น หรือ พื้นดิน มีค่าต่ำ ก็จะทำให้เกิดการคายประจุ อย่างฟ้าร้องหรือ ฟ้าผ่าที่เรารู้กัน

ในขณะที่เมฆมีการสะสมประจุ และมีศักย์ไฟฟ้าสูง พื้นดิน หรือก้อนเมฆ ที่จะถูกคายประจุ จะมี streamer เกิดขึ้น

streamer คือ สนามไฟฟ้าที่ยื่นเข้าหาศักย์ไฟฟ้าครับ คล้ายแท่งเหล็กที่ยื่นออกไป ดังนั้นการที่เราไปยืนในพื้นที่โล่ง

ตัวเราก้จะมี streamer พุ่งขึ้นฟ้า ล่อให้ฟ้าผ่าเช้นกันครับ ดังนั้นจึงมีข้อห้ามกัน โดยเฉพาะคนที่เล่นกอล์ฟไม่ให้ยืนในที่โล่ง

ส่วนในกรณีที่จังหวะดีเกินไป แล้วฟ้าผ่ามายังรถ ทำไมถึงไม่เกิดอันตราย อันนี้ใช้ทฤษฎีของนักวิทยาศาสตร์ที่ชื่อ ฟาราเดย์

ที่เรารู้จากกันคือ กรงฟาราเดย์ หรือ ฟาราเดย์เคส ครับ ฟ้าเมื่อผ่าลงมายังโลหะ เนื่องจากโลหะมีคุณสมบัตินำไฟฟ้า

ทำให้ศักย์ไฟฟ้าในโครงโลหะรถ มีศักย์หรือแรงดันไฟฟ้าเดียวกัน ทำให้คนที่อยู่ในรถไม่โดนไฟฟ้าดูดเพราะแรงดันในรถมีค่าเท่ากับ 0 โวลท์

แต่อย่างเพิ่งชะล่าใจ ประจุไฟฟ้าที่ผ่าลงมา มีปริมาณกระแสและแรงดันไฟฟ้าที่สูงมาก มีอาณุภาพเพียงพอที่จะทำให้ตัวรถส่วนที่ถูกผ่าเสียหาย

แต่ไม่ต้องตกใจ รถหลังคาปิด หรือ เปิดบางส่วน ก็มีความเสียหายที่ไม่ต่างกันครับ สบายใจได้ ฟ้าไม่ลำเอียงแน่

และที่สำคัญ ชนิดรถหลังคาปิด หรือ เปิดบางส่วน ไม่มีผลต่อการล่อฟ้าให้มาผ่าครับ .....ดีใจมั้ย

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมสรุปให้สั้นๆ คือ เค้าไม่อยากได้รถทรงตู้แหละครับ

ส่วนเรื่องฟ้าผ่า
ผมเคยมีประสบการณ์ขับรถแล้วโดนผ่า

จำได้แม่นเลย... คือ มันสว่างวาบ และ ระบบ a/c มันดับไปแป๊บเดียว เหมือน เราขับๆอยู่แล้วสลับสวิทช์กุญแจไปออฟ แล้วบิดไป a/c ออน แบบเร็วๆ

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

คนช๊อคตายเพราะตกใจฟ้าผ่ามากกว่า😁
~~

ออฟไลน์ SM.