ผู้เขียน หัวข้อ: ความสบายและการขับขี่ของ Camry และ Accord โฉมปัจจุบันครับ  (อ่าน 6481 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ขับเองครับ ตำแหน่งเบาะคู่หน้า คันไหนนั่งสบายกว่า ส่วนมากนั่งแค่คู่หน้าครับ แล้วเบาะหลัง คันไหนนั่งสบายกว่า เผื่อไปมีเด็กและผู้ใหญ่ไปด้วยตอนออก ตจว การขับขี่ต่างกันมากไม๊ครับ เคยขับ acv41 กับเคยนั่ง Accord โฉมปัจจุบันแบบแว๊บๆ อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมจากคนที่เคยขับเคยนั่งรถทั้ง 2คันนี้ครับ Camry vs Accord 2017 ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ 0%

Re: ความสบายและการขับขี่ของ Camry และ Accord โฉมปัจจุบันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2017, 13:53:36 »
แคมรี่เบาะสั้น ช่วงล่าง เก็บเสียง เหมาะแก่การนั่งมากกว่า

accord ช่วงล่างเหมือน civic  อัพเกรด เบาะนั่งออกแบบมานั่งสบายกว่า เก็บเสียงไม่ดีตามมาตรฐาน honda เขา

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
Re: ความสบายและการขับขี่ของ Camry และ Accord โฉมปัจจุบันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2017, 14:17:43 »
ผมใช้ACV50HV มา4ปีนิดๆ น้องชายผมออกG9 ไล่ๆกัน เป็นทั้งคนขับเเละคนนั่ง

การเก็บเสียงซุ้มล้อ - การเก็บเสียงลมเข้า - การเก็บเสียงจากภายนอก เเคมรี่กินขาด แอคคอร์ดนี่ถ้าพูดกันตรงๆ เเม่ค้าด่ากันข้างตลาด เสียงยังเข้ามาได้ยินชัดกว่าพอสมควร เสียงลมเวลาวิ่งเกิน140 เเคมรี่เงียบกว่า เเต่เเถมให้ L33 เงียบที่สุด เสียงซุ้มล้อ เเคมรี่กินหมดทั้งเทียน่าทั้งเเอคคอร์ด เเต่คราวนี้เสียงซุ้มล้อ L33 เเย่ที่สุด แอคคอร์ด ดีกว่าพอสมควร เเต่เเคมรี่ก็เงียบกว่าอยู่ดี

เบาะคู่หน้า ผมให้วินวินทั้งคู่ เเล้วเเต่ไซต์คน เเต่ถ้าสูงช่วงขายาว เเคมรี่จะพักต้นขาได้ยาวกว่านิดหน่อย

เบาะหลัง ผมก็ให้วินวินทั้งคู่ครับ เฮดรูม เหลือเฟื้อ ทั้งแอคคอร์ดเเละเเคมรี่ เเถมให้ครับ L33 หัวติดเเน่นอนถ้าคุณสูง180เเล้วนั่งหลังตรง

ช่วงล่าง พูดตรงๆ เเอคคอร์ด นี่สวยเเต่รูปจูบไม่หอมเรยครับ การซับเเรงกระเทือน ผมว่า ยังห่างจากเเคมรี่เเละL33 พอสมควร การเข้าโค้ง มั่นใจใช่ได้ครับสู้กับเเคมรี่ได้ เเต่เเถมครับ L33 ดีที่สุด ขับ150ขึ้นไป ความมั่นใจผมให้ L33 ACV50 G9 ตามลำดับ

วัสดุภายใน บอกตรงๆว่า ภายในแอคคอร์ดสวยที่สุดครับ มองไงก็ไม่เบื่อ เเต่การประกอบค่อนข้างไม่ดีเรยครับ ใช้มาเข้าปี่ที่4 แอคคอร์ดนี่เสียงก๊อปเเก๊ปๆ ประตูลั่น คอนโซลมีเสียง กู๊กกั๊กๆ ต่างจากเเคมรี่เเละL33 การประกอบภายในถือว่าดีพอตัวเรย อันนี้ให้เเคมรี่ดีกว่าL33ครับ วัสดุเเน่น พอสมควรครับ

ความเเรง.  G9 น้องชายผมตัว 2.4 tech ผม 2.5 HV เอาจริงๆเเล้ว ถ้าเเบตเต็มก็เเรงกว่าเเบบรู้สึกได้ เเต่อย่างช่วงล่าสุด เเบตเสีย รอเเคลมเเบต1อาทิย์ รู้เรยว่า 2.5 เวลาไม่มีเเบตนี่ น่าจะโดนสวน เเบบทิ้งเป็นทุ่ง

ความจุกจิก ไม่จุกจิกทั้งคู่ครับ ใช้ปกติ เช็คระยะปกติ. มีเเต่เเคมรี่เคลมเเบตไฮบริดไป

ราคาขายต่อ ตกทั้งคู่ เเคมรี่ค่อนข้างตกกว่านิดหน่อย

สรุปว่า เรื่องความสวยงามของตัวรถ ส่วนมากทุกท่านคงเอนเอียงไปที่G9 ยิ่งตัวไมเนอร์ ผมว่าสวยลงตัวมาก เเต่ผมหวังว่า การขับขี่ การเก็บเสียง การซ้บเเรงกระเทือน จะดีขึ้นมากว่านี้นะครับ

YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2017, 14:44:39 »
เสียงลมเวลาขับเร็วผมว่า accordเงียบกว่าcamryนิดนึง แต่เสียงล้อเสียงยางaccordดังกว่าcamry ตัวเบาะaccordทำมาโอคเบาะรองนั่งยาวแต่camryสั้นกว่าแต่นุ่มกว่า

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2017, 15:07:08 »
จากที่เคยสัมผัสผมชอบนั่งแคมรี่มากกว่าทั้งเบาะนั่งและช่วงล่าง แค่ความสวนงามแอคคอร์ทสวยกว่าครับ DRL แอคคอร์ทเห็นเสียกันเยอะไม่รู้แก้หรือยัง ร่วมๆ เหมือนแคมรี่งานประกอบและอุปกรณ์จะเนียบกว่าครับ

ออฟไลน์ ChaninY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2017, 16:39:13 »
เพิ่งออก Honda Hybrid ไม่ Tech มาได้ 2 อาทิตย์ วิ่งไปตอนนี้ 700 กว่าโลครับ ก่อนหน้านี้ใช้ camry 2.0 ปี 2011 อยู่ครับ

เรื่องช่วงล่างผมรู้สึกว่าก็นุ่มและหนึบกว่า Tech พอควรอาจจะเป็นที่ยางคนละขนาดแต่ช่วงด้านหลังเวลาเจอถนนไม่เรียบจะมีอาการเด้งนิดนึง แต่ก็ไม่ถึงกับกระดอนคือเด้งแบบเด้งแล้วหยุด แต่ตัวTech จะมีอาการเหมือนอะไรจะหลุดด้านหลังนะครับ พอดีผมไปลองตัวTechมาก็เลยพอรู้นิดหน่อย แต่ถ้าเทียบกับ camry แล้ว camry HV นิ่งกว่านิดเดียว  camry HV ของพี่ชายรุ่นปี 2012 เปลี่ยนโฉมรุ่นแรก (เคยเอามาขับเดือนกว่าๆ)

ที่ผมชอบคือเรื่องเบรค ถ้าเป็นcamry ทั้ง 2.0 ปี 2011 กับ camry HV 2012 เวลาเหยียบเบรคแล้วปลายๆจะมีไหลเป็นบางครั้ง ต้องเบรคหัวทิ่ม แต่ของHonda จะหน่วงไปจนหยุด feeling ดีกว่ามาก

พวงมาลัย Honda ไม่ถือว่าเบา และน่าจะพอๆกับ camry HV 2012 ส่วน camry 2.0 2011 หนักมากกก

การเร่งเพื่อแแซงผมว่าก็โอเค กดเป็นพุ่งไม่อืดเลย ทั้งๆที่รีวิวหลายสำนักว่ากดแล้วอืด แต่เท่าที่ผมลองตอนนี้ยังไม่เจออาการ

เรื่องเบาะหน้าผมให้พอๆกันครับ แต่ให้accord โอเคกว่านิดนึงเพราะผมไม่รู้สึกปวดหลัง เหมือนนั่ง camry ทั้ง 2 คัน ส่วนเบาะหลังหลุมลึกกว่าcamry อาจจะยกขาออกจากรถยากนิดนึง

ส่วนเบาะด้านหลัง ถ้าวิ่งทางขรุขระคิดว่าด้านหลังน่าจะเด้งกว่า camry

การประกอบก็อย่างที่ด้านบนว่าไว้ ทั้งด้านในและด้านนอกสู้ camry ไม่ได้

เรื่องการเก็บเสียงยังบอกไม่ได้เต็มที่เพราะขับความเร็วยังไม่เกินร้อย แต่เวลามีมอเตอร์ขับผ่านเวลาได้ยินเสียงมอไซด์ก็มีสะดุ้งบ้าง

ช่วงล่างก็ได้ยินเสียงยางค่อนข้างเยอะ อาจจะเป็นที่ยางเพราะหน้ากว้างกว่า camry หน่อย

เครื่องเสียงให้มาแบบพรีเมียม แต่เล่น file lossless ไม่ได้ เลยไม่รู้จะฟังแบบพรีเมียมยังไง

โดยรวมก็ค่อนข้างพอใจ ได้อย่างเสียอย่าง ครับ

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2017, 16:52:17 »
เสียงลมเวลาขับเร็วผมว่า accordเงียบกว่าcamryนิดนึง แต่เสียงล้อเสียงยางaccordดังกว่าcamry ตัวเบาะaccordทำมาโอคเบาะรองนั่งยาวแต่camryสั้นกว่าแต่นุ่มกว่า

ไม่ต้องว่าครับ
ผมโชคดีนิดนึงได้ขับทุกรุ่น G8 G9 HVV51 Premium F30 LCI
Accord เสียงลมผ่านรถ เงียบกว่า Camry ที่ความเร็ว 140
แต่ถ้า Camry เกิน 130 เสียงมาชัดๆเลยครับ

เสียงช่วงล่าง ยางบดถนน ผมว่ามันก็พอๆกัน
นุ่มสบายก็ต้องไป Camry แต่ถ้าขับไม่ปกติ ก็ต้องไป Accord ครับ

ต้องเลือกเอา การขับขี่ หรือว่า เอาความสบาย มันต่างกันแค่นี้ครับ
แต่ถ้า เรื่องเสียงรบกวนทางบ้านผม คุยกันว่า G9 เก็บเสียงลมผ่านตัวรถ ได้ดีกว่า
เจอ Hybrid เข้าไปเรื่องเร่งแซงนี่ ไม่ต้องห่วงเลย ไปทันทีทั้งคู่

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2017, 17:09:02 »
ตัว  camryช่วงล่างของ  2.0g  กับ  hybrid ก็ต่างกันนะ ถ้ามีลูกคนเดียวแนะนำ รถยุโรปตัวเริ่มต้นไปเลย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2017, 17:23:19 »
ผมใช้ACV50HV มา4ปีนิดๆ น้องชายผมออกG9 ไล่ๆกัน เป็นทั้งคนขับเเละคนนั่ง

การเก็บเสียงซุ้มล้อ - การเก็บเสียงลมเข้า - การเก็บเสียงจากภายนอก เเคมรี่กินขาด แอคคอร์ดนี่ถ้าพูดกันตรงๆ เเม่ค้าด่ากันข้างตลาด เสียงยังเข้ามาได้ยินชัดกว่าพอสมควร เสียงลมเวลาวิ่งเกิน140 เเคมรี่เงียบกว่า เเต่เเถมให้ L33 เงียบที่สุด เสียงซุ้มล้อ เเคมรี่กินหมดทั้งเทียน่าทั้งเเอคคอร์ด เเต่คราวนี้เสียงซุ้มล้อ L33 เเย่ที่สุด แอคคอร์ด ดีกว่าพอสมควร เเต่เเคมรี่ก็เงียบกว่าอยู่ดี

เบาะคู่หน้า ผมให้วินวินทั้งคู่ เเล้วเเต่ไซต์คน เเต่ถ้าสูงช่วงขายาว เเคมรี่จะพักต้นขาได้ยาวกว่านิดหน่อย

เบาะหลัง ผมก็ให้วินวินทั้งคู่ครับ เฮดรูม เหลือเฟื้อ ทั้งแอคคอร์ดเเละเเคมรี่ เเถมให้ครับ L33 หัวติดเเน่นอนถ้าคุณสูง180เเล้วนั่งหลังตรง

ช่วงล่าง พูดตรงๆ เเอคคอร์ด นี่สวยเเต่รูปจูบไม่หอมเรยครับ การซับเเรงกระเทือน ผมว่า ยังห่างจากเเคมรี่เเละL33 พอสมควร การเข้าโค้ง มั่นใจใช่ได้ครับสู้กับเเคมรี่ได้ เเต่เเถมครับ L33 ดีที่สุด ขับ150ขึ้นไป ความมั่นใจผมให้ L33 ACV50 G9 ตามลำดับ

วัสดุภายใน บอกตรงๆว่า ภายในแอคคอร์ดสวยที่สุดครับ มองไงก็ไม่เบื่อ เเต่การประกอบค่อนข้างไม่ดีเรยครับ ใช้มาเข้าปี่ที่4 แอคคอร์ดนี่เสียงก๊อปเเก๊ปๆ ประตูลั่น คอนโซลมีเสียง กู๊กกั๊กๆ ต่างจากเเคมรี่เเละL33 การประกอบภายในถือว่าดีพอตัวเรย อันนี้ให้เเคมรี่ดีกว่าL33ครับ วัสดุเเน่น พอสมควรครับ

ความเเรง.  G9 น้องชายผมตัว 2.4 tech ผม 2.5 HV เอาจริงๆเเล้ว ถ้าเเบตเต็มก็เเรงกว่าเเบบรู้สึกได้ เเต่อย่างช่วงล่าสุด เเบตเสีย รอเเคลมเเบต1อาทิย์ รู้เรยว่า 2.5 เวลาไม่มีเเบตนี่ น่าจะโดนสวน เเบบทิ้งเป็นทุ่ง

ความจุกจิก ไม่จุกจิกทั้งคู่ครับ ใช้ปกติ เช็คระยะปกติ. มีเเต่เเคมรี่เคลมเเบตไฮบริดไป

ราคาขายต่อ ตกทั้งคู่ เเคมรี่ค่อนข้างตกกว่านิดหน่อย

สรุปว่า เรื่องความสวยงามของตัวรถ ส่วนมากทุกท่านคงเอนเอียงไปที่G9 ยิ่งตัวไมเนอร์ ผมว่าสวยลงตัวมาก เเต่ผมหวังว่า การขับขี่ การเก็บเสียง การซ้บเเรงกระเทือน จะดีขึ้นมากว่านี้นะครับ

+1 ครับ เท่าที่ไปลองขับก่อนซื้อแบบจริงๆจังๆ รู้สึกได้ตามนี้เปะๆเลยครับ ถ้าเฉพาะตัวเบาะคู่หน้า G9 กับ ACV50 ผมให้พอๆกันครับ แต่เวลาขับแล้วบอกได้ว่าชอบ Camry มากกว่าเยอะครับ พื้นที่ในห้องโดยสาร G9 เยอะกว่าแบบรู้สึกได้ครับ แต่เบาะด้านหลังนั่งไม่สบายเท่า ACV50 ส่วนตอนขับขี่ช่วงล่างนี่ G9 มันสะเทือนกว่าเยอะครับ

งานประกอบ Camry เนียนจริงครับ Accord นี่เสียงก๊อกๆแก๊กๆนี่มีเป็นเรื่องปกติ ส่วน L33 ไม่มีเสียงก๊อกๆแก๊กๆแต่ถ้าสังเกตดูดีๆจะไม่เนียนเท่าไรครับ ต่างจาก Camry พอสมควร

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 01:15:54 »
ขอบคุณมากครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 08:45:36 »
ถ้าเอาความสบาย ไม่สนการขับขี่มาก (ที่แทบไม่ค่อยต่างกัน) ไปแคมรี่เลย Honda ก็ยังเป็น Honda เก็บเสียงห่วย ช่วงล่างตึงตัง

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 09:00:54 »
ถ้าไม่นับเรื่องรูปทรงความสวยงาม
นับเฉพาะการเก็บเสียง การประกอบ การขับขี่ ความสบาย ความเนียน นิ่ง
Camry กินขาดทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2017, 19:16:30 »
เบาะหลัง camry สบายกว่านะครับ

ออฟไลน์ kanomcake

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2017, 07:49:31 »
- เบาะหน้าคัมรี่ปรับได้ 8 ทิศทาง และกระดกหน้ากระดกหลังได้ทั้งคู่ ส่วน Accord ปรับได้แค่ขึ้นลง ,เบาะผู้โดยสารหน้าปรับได้แค่ 4 ทิศทาง
- เบาะหลัง ถ้า Camry HV top ปรับเอนได้