ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ GLA200 มา 10 เดือน มี message เตือนให้เปลี่ยนแบตกุญแจรถ (ทำไมมันหมดเร็วจัง)  (อ่าน 8828 ครั้ง)

ออฟไลน์ Annethekop

• Jr. Member
  • **
แบบนี้มันปกติมั้ยอ่ะคะ เพิ่งใช้รถมา 10 เดือน 20,000โล เมื่อวานนี้ขึ้น message แจ้งเตือนให้เปลี่ยนแบตเตอรี่กุญแจแล้ว เดี๋ยวจะเอาอีกดอกนึงมาใช้สลับไปก่อน

แล้วถ้าเราไม่เปลี่ยนที่ศูนย์ได้มั้ยคะ เปลี่ยนตามร้านกุญแจอะไรงี้ มีท่านใดเคยมีประสบการณ์เปลี่ยนข้างนอกศูนย์รบกวนชี้แนะด้วยนะคะ (คาดหวังว่าน่าจะถูกกว่า)

ขอบคุณมากค่ะ
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ palma

• Hero Member
ิิอาจเป็นกุญแจเก่าที่ค้างอยู่นานก็ได้นะครับ เก่าเก็บก่อนออกมาใช้งาน  ถ้าแน่ใจว่าไม่ได้ผิดปกติ

รถญี่ปุ่น ส่วนใหญ่หาวิธีเปลี่ยนได้เองครับ จาก google ไม่แน่ใจว่า MB เปลี่ยนเองได้หรือไม่

ค่าเปลี่ยนศูนย์ รถญี่ปุ่น ก็ราว 250-300 บาท ถ้าเปลี่ยนเองเป็นซึ่งง่ายมากๆๆๆๆๆ ก็แค่ค่าถ่าน 25-35 บาท แล้วแต่ยี่ห้อ หาซื้อได้ตาม 7-11 หรือ ร้านอมร ครับ

เจออันนี้ครับ ลองดู ถ่าน 2025 นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2017, 09:27:23 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Woodpecker

• **
ตามความเห็นข้างต้นครับ ซื้อถ่านมาเปลี่ยนเองได้ไม่กี่สิบบาท

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
แบต varta ของแท้ ในกล่อง mercedes จะมีจำนวนมิลลิแอมป์มากกว่า

แต่ถ้าเปลี่ยน Panasonic ควรใช้ package สีแดง อย่าใช้ package สีฟ้า

รถยังใหม่  เปลี่ยนที่ศูนย์ดีกว่า  มีอะไร ก็ยังอยู่ในรับประกัน

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

แคมรี่ผมใช้มา 8 ปี วิ่งเกือบ 2 แสน

ยังไม่เคยเปลี่ยนแบตถุญแจเลย

ใช้อยู่ดอกเดียวตลอดด้วย

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
ถ่านซื้อได้ตาม supermarket ทั่วไปหรือ b2s ราคาประมาณ 40 บาทแล้วแต่ยี่ห้อ ผมเพิ่งเปลี่ยนเองครับ

• **
เพิ่มเติมค่ะ เซลล์แนะนำให้เข้ามาเปลี่ยนที่ศูนย์ดีกว่า และต้องเปลี่ยนทีเดียวทั้ง 2 ดอกเลย ราคาสิริรวมประมาณ 700 บาท

แต่ตอนนี้ลองแกะออกมาตาม youtube ที่คุณ Palma แนบมาได้เรียบร้อยแล้วค่ะ กลางวันนี้จะไปหาถ่านมาลองเองก่อน

ออฟไลน์ palma

เพิ่มเติมค่ะ เซลล์แนะนำให้เข้ามาเปลี่ยนที่ศูนย์ดีกว่า และต้องเปลี่ยนทีเดียวทั้ง 2 ดอกเลย ราคาสิริรวมประมาณ 700 บาท

แต่ตอนนี้ลองแกะออกมาตาม youtube ที่คุณ Palma แนบมาได้เรียบร้อยแล้วค่ะ กลางวันนี้จะไปหาถ่านมาลองเองก่อน

ศูนย์มักมีเงื่อนไขมากมาย ถ้าไ่ม่แน่ใจ เก็บถ่านเก่าไว้ด้วยครับ ถ้าใส่แล้วไม่ทำงาน หรือ มีปัญหาทีหลังก็เอาถ่านเก่าใส่ แล้วไปให้ศูนย์ดูครับ

ในแง่เทคนิคแล้ว ศูนย์ก็เปลี่ยนเหมือนเราๆทำแหละครับ ไม่แตกต่างกันสักนิด พูดให้มีเงื่อนไขเท่านั้น
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

• **

ศูนย์มักมีเงื่อนไขมากมาย ถ้าไ่ม่แน่ใจ เก็บถ่านเก่าไว้ด้วยครับ ถ้าใส่แล้วไม่ทำงาน หรือ มีปัญหาทีหลังก็เอาถ่านเก่าใส่ แล้วไปให้ศูนย์ดูครับ

ในแง่เทคนิคแล้ว ศูนย์ก็เปลี่ยนเหมือนเราๆทำแหละครับ ไม่แตกต่างกันสักนิด พูดให้มีเงื่อนไขเท่านั้น

ขอบคุณคุณ Plama สำหรับคำแนะนำมากๆค่ะ

ออฟไลน์ Stp

ถ้าแบตที่มากับตอนรับรถน่าจะปกติ เพราะไม่รู้ว่าเขาใส่แบตมานานเท่าไร เปลี่ยนเองง่ายมากใช้แบตเบอร์ CR2025 ซื้อ 7-11 ราวๆ 50 บาทมั้ง (ถ้ามีแหล่งซื้อเป็นแพ็คจะถูกกว่านี้อีก)

ถ้าซื้อเป็นแพ็ค 5 ก้อนที่ขายตามเว็บให้ซื้อของ Maxell นะ เพราะ Panasonic ปลอมเยอะมาก ใช้ 2-3 เดือนหมด
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ tatum0022

เปลี่ยนเองได้ครับ ของผมก็เปลี่ยนเอง แถมรุ่นนี้หาในเซเว่นมีขายเลย สะดวกมากๆ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ Note28

• **
ซื้อมาเปลี่ยนเองเลยครับ
รุ่นที่มี keyless go จะหมดเร็ว ประมาณ 1ปี ครับ
ถ้าคันที่ไม่มี keyless go 4ปี กว่า ยังอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ถ่านจะมี 2 ขนาดครับ

CR 2025 กับ CR 2032

32 จะหนากว่า 25 และไม่ค่อยมีวางขายตามเซเว่น (ผมไปซื้อตามร้านคอม เอาไว้ใส่เมนบอร์ด)

ออฟไลน์ superest

• Full Member
จากการสังเกต ของผมเอง นะครับ รีโมทที่เป้น ระบบ keyless  bat จะหมดเร็วกว่า  รัโมท ธรรมดา  ประมาณนึงเลย อาจเป็นเพราะ รีโมทสมัยใหม่นี้ ต้องใช้ควบคุม  ระบบต่างๆ ของรถ ทั้ง keyless, push start ,กระโปรงหลัง  ทำให้ เปลืองพลังงานเยอะ  อีก ข้อนึง ที่เตือนไว้ ถ้า มี remote 2 ชุด ควร จะ สลับกันใช้ บ้างนะครับ มิเช่นนั้น อันที่ไม่ได้ใช้นานๆ มันจะใช้ไม่ได้เลยครับ (ต่อให้เปลี่ยน bat ก็ ใช้ไม่ได้ครับ) ต้องเอาไปลง โปรแกรมใหม่ และต้องจอดรถ ทิ้งไว้ด้วย

• **
จากการสังเกต ของผมเอง นะครับ รีโมทที่เป้น ระบบ keyless  bat จะหมดเร็วกว่า  รัโมท ธรรมดา  ประมาณนึงเลย อาจเป็นเพราะ รีโมทสมัยใหม่นี้ ต้องใช้ควบคุม  ระบบต่างๆ ของรถ ทั้ง keyless, push start ,กระโปรงหลัง  ทำให้ เปลืองพลังงานเยอะ  อีก ข้อนึง ที่เตือนไว้ ถ้า มี remote 2 ชุด ควร จะ สลับกันใช้ บ้างนะครับ มิเช่นนั้น อันที่ไม่ได้ใช้นานๆ มันจะใช้ไม่ได้เลยครับ (ต่อให้เปลี่ยน bat ก็ ใช้ไม่ได้ครับ) ต้องเอาไปลง โปรแกรมใหม่ และต้องจอดรถ ทิ้งไว้ด้วย

สลับใช้ตลอดค่ะ อย่างเช่นอันที่หมดนี่ก็เพิ่งสลับกลับมาใช้ได้สองอาทิตย์ อยากรู้เพิ่มเติมว่าเราต้องเปลี่ยนแบตให้กับดอกที่ยังไม่เตือนด้วยมั้ยคะ จำเป็นหรือเปล่า?

ออฟไลน์ superest

• Full Member

สลับใช้ตลอดค่ะ อย่างเช่นอันที่หมดนี่ก็เพิ่งสลับกลับมาใช้ได้สองอาทิตย์ อยากรู้เพิ่มเติมว่าเราต้องเปลี่ยนแบตให้กับดอกที่ยังไม่เตือนด้วยมั้ยคะ จำเป็นหรือเปล่า?
ไม่จำเป็นครับ เปลี่ยนเฉพาะ อันที่ หมด

ออฟไลน์ dt9

เปลี่ยนเองดีแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนศูนย์ เพราะมันเปลี่ยนง่ายมาก
ไปซื้อที่เซเว่น หรือที่ห้างก็ได้
เรื่องเปลี่ยนแบตรีโมทไม่ได้เกี่ยวกับประกันรถ ในคู่มือก็บอกวิธีให้เราเปลี่ยนเอง
ถ้าเปลี่ยนเองแลัวหมดประกัน คงไม่บอกวิธีไว้ในคู่มือครับ
เซลล์บางคนจะบอกวิธีเปลี่ยนให้ลูกค้าด้วย ตอนรับรถ
Benz หลายรุ่นก็ใช้ของ Pana  ถ้าซื้อข้างนอกยี่ห้อไหนก็ได้แต่เลือกที่มีชื่อเสียงมีมาตราฐาน
เอาเงิน 700.- ที่จะจ่ายศูนย์ไปซื้อข้างนอกได้หลายก้อนเลยครับ
และไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนเป็นคู่ เปลี่ยนแค่อันที่หมดก็พอ

• **

เปลี่ยนเองดีแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนศูนย์ เพราะมันเปลี่ยนง่ายมาก
ไปซื้อที่เซเว่น หรือที่ห้างก็ได้
เรื่องเปลี่ยนแบตรีโมทไม่ได้เกี่ยวกับประกันรถ ในคู่มือก็บอกวิธีให้เราเปลี่ยนเอง
ถ้าเปลี่ยนเองแลัวหมดประกัน คงไม่บอกวิธีไว้ในคู่มือครับ
เซลล์บางคนจะบอกวิธีเปลี่ยนให้ลูกค้าด้วย ตอนรับรถ
Benz หลายรุ่นก็ใช้ของ Pana  ถ้าซื้อข้างนอกยี่ห้อไหนก็ได้แต่เลือกที่มีชื่อเสียงมีมาตราฐาน
เอาเงิน 700.- ที่จะจ่ายศูนย์ไปซื้อข้างนอกได้หลายก้อนเลยครับ
และไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนเป็นคู่ เปลี่ยนแค่อันที่หมดก็พอ

ขอบคุณมากๆค่ะ ทุกท่านเลย ตอนนี้เปลี่ยนดอกที่หมดเรียบร้อยแล้ว message ไม่ขึ้นเตือนแล้วค่ะ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ตามความเห็นบนๆคับ เปลี่ยนเองได้ คนไม่รู้ก้ไปเข้าศูนย์กันศูนย์กินนิ่มเลยคราวนี้
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....