ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องถุงลมนิรภัย ของ Pajero Sport 2017 ชนเต็มหน้ารถ แต่ถุงลมออกเพียง1ลูก  (อ่าน 8491 ครั้ง)

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• Hero Member
    • นครอัญมณี
ภาพถุงลม ดูในคลิปนะครับ

รถดูดส้วม วิ่งตัดหน้า ปาเจโร่ สปอร์ต ป้ายแดง ชนเข้าอย่างจัง

ที่สงสัยคือ ทำไมถุงลม ออกฝั่งคนขับด้านเดียว ทั้งๆ ที่จนเข้าเต็มๆด้านหน้าครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
บางรุ่นจะมีเซนเซอร์ที่เบาะนั่งครับ
ถ้าไม่มีใครนั่ง ถุงลมจะไม่ทำงาน

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
เหมือนเคยเห็นในคลับปา มีเจ้าของรถมาโพสถามว่าทำไมชนแล้วออกข้างเดียว

ทีนี้มีคนบอกว่าเจ้าปาสามารถปิดถุงลมฝั่งคนนั่งได้ครับ (ต้องเอากุญแจไข แต่จำไม่ได้ว่าอยู่ตรงไหน)

แล้วรถเขาปิดอยู่จริงๆ ด้วย เลยงงกันใหญ่ว่าใครปิด
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ boyyyy

ออฟไลน์ Mighty-X

มันสามารถปิดการทำงาน Airbag ฝั่งคนนั่งได้ครับ
อยู่ข้างคอนโซลหน้า ตามรูปครับ

ที่เป็นแบบนี้ก็เพราะ เผื่อว่าติดคาร์ซีทที่เบาะหน้า
แล้วตอนเกิดอุบัติเหตุ Airbag จะไปกระแทกได้
เลยทำมาให้ปิด-เปิดได้ครับ

ปล. มีใน My17 เป็นต้นมานะครับ ตัวก่อนหน้านั้นปิดไม่ได้ แบบคันขาวครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าเป็นแบบนี้ก็เยี่ยมครับ   

อยู่ที่ผู้ใช้แล้วครับว่าเข้าใจหรือเปล่า

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
รีโว่-ฟอร์ อีกตัวที่มี เพราะฉะนั้นรถใครมีระบบนี้ควรตรวจเช็คดีๆครับ อาจมีใครเผลอไปกดปิดเปิดก็ได้

ออฟไลน์ Stp

ถ้าปิดถุงลมนิรภัยฝั่งคนนั่งได้ ควรมีไฟเตือนที่หน้าปัดหรือแถวคอนโซลกลางให้เห็นชัด เพียงแต่เจ้าของรถทราบใช่ไหมว่าปิดอยู่
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ apinui

ขอนอกเรื่องนะ ... การชน แบบนี้บอกเลยว่าคนขับ ตัดสินใจถูกแล้วครับ ที่ไม่หักหลบ .... เอาหน้าตรง ชนไปเต็มๆเลย รถไม่เสียหลัก ผู้โดยสารบาดเจ็บน้อยกว่าพลิ๊กคว่ำ

ผมดูคลิปพวก Car Crash บ่อยบางคัน หักหลบ ลงข้างทางรถพลิกคว่ำเสียหายเยอะกว่านี้เยอะครับ

ออฟไลน์ freezer

• Newbie
  • *
ถ้าปิดถุงลมนิรภัยฝั่งคนนั่งได้ ควรมีไฟเตือนที่หน้าปัดหรือแถวคอนโซลกลางให้เห็นชัด เพียงแต่เจ้าของรถทราบใช่ไหมว่าปิดอยู่

ปี 2017 ถ้าปิดการใช้งานถุงลม จะมีไฟเตือนว่าปิด บริเวณ ปุ่มไฟฉุกเฉินครับ
nissan sentra 1.6 1992
toyota corolla 1.6 2000
toyota yaris 1.5 2007
honda civic fd 2010
mitsubishi new lancer cng 2011
mitsubishi pajero 2017

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

Pajeroนี่แกร่งจริงครับ  เคยเห็นดับตามาแล้ว
ชนเสาไฟฟ้าหัก  เดินลงมาหน้าตาเฉย

ออฟไลน์ Jay s.bradshaw

• Jr. Member
  • **
        มันปิดการทำงาน airbag ฝั่งคนนั่งได้ครับ กรณีใส่ carseat ด้านหน้า ตอนผมรับรถออกจากศูนย์มันก็ปิดอยู่ครับ ไฟเตือนก็ขึ้นตลอดตรงแผงคอนโซลเลยครับ ไปอ่านคู่มือถึงรู้ครับ ว่ามีระบบนี้ เวลาจะเปิดการทำงาน airbag คือเอาลูกกุญแจมาเสียบสวิตซ์ตรงข้างประตูฝั่งคนนั่งแล้วบิดไปที่ on ครับ

ปล.ผมก็งงว่าทำไมตอนออกจากศูนย์ ทางศูนย์ไม่เปิดการทำงานให้ หรือแนะนำการใช้งานระบบนี้ด้วย เพราะในกลุ่มpajeroเองหลายท่านก็เพิ่งจะทราบว่ามีระบบนี้จากอุบัติเหตุครั้งนี้เลย แต่ที่แย่ไปกว่านั้นคือหลายคันก็ปิด airbag ไว้โดยไม่รู้ด้วย
My garage :Mercedes-AMG GLC43 Coupe’ 4MATIC , Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 4WD, Benz E 300e AMG Dynamic (w213), Toyota Alphard 2.5S C-package
and Tesla model ....???

ออฟไลน์ SLuang

ใช้ลูกกุญแจเสียบบิด เปิดปิด แบบนี้ ผมว่าดีกว่า  แบบกดสวิทช์นะ
ต้องตั้งใจปิดตามการใช้งานจริงๆ  ถึงไปเสียบปิด (เหมือนที่ล็อคเด็กเปิด) 2 บานหลัง
แบบกดสวิทช์ บางทีอาจมีเผลอปิดโดยไม่รู้ตัว

แต่ไม่ว่าจะเป็นแบบไหน  เขาก็มีไฟแสดงสถานะไว้
อยู่ที่คนขับเขาจะสนใจหรือไม่

ดีใจที่เคสนี้ ไม่มีใครเสียชีวิต

ออฟไลน์ Nui

• Full Member
บางคนขับอย่างเดียว คู่มือไม่อ่าน คิดว่าเหมือนรถคันก่อนที่เคยขับ
ซื้อรถมาใหม่อ่านคู่มือด้วยครับ ระบบบางอย่างคนขายไม่บอก แต่ก็ต้องศึกษาเองด้วยครับ
อันนี้ในคู่มือมีบอกไว้ แต่คนใช้ไม่ทราบเพราะไม่อ่าน

ผมอ่านทุกครั้งที่เปลี่ยนรถใหม่ เพราะระบบต่างๆ มันไม่เหมือนกัน
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
บางรุ่นจะมีเซนเซอร์ที่เบาะนั่งครับ
ถ้าไม่มีใครนั่ง ถุงลมจะไม่ทำงาน
:P

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไฟเลี้ยวไม่มี ?

ออฟไลน์ Stp

อันนี้ไม่สมควรมากๆ แล้วทำไมต้องปิดไว้ จะบอกว่าเพื่อการขนส่ง ? ก็ไม่น่าใช่ เพราะรถที่ขายกันอยู่ที่ก็ขนส่งกันทุกวันไม่เห็นต้องปิดระบบถุงลม ตอนขนส่งปกติเขาก็จะถอดขั้วแบตเพื่อป้องกันระบบอยู่แล้วนี่

มันปิดการทำงาน airbag ฝั่งคนนั่งได้ครับ กรณีใส่ carseat ด้านหน้า ตอนผมรับรถออกจากศูนย์มันก็ปิดอยู่ครับ ไฟเตือนก็ขึ้นตลอดตรงแผงคอนโซลเลยครับ ไปอ่านคู่มือถึงรู้ครับ ว่ามีระบบนี้ เวลาจะเปิดการทำงาน airbag คือเอาลูกกุญแจมาเสียบสวิตซ์ตรงข้างประตูฝั่งคนนั่งแล้วบิดไปที่ on ครับ

ปล.ผมก็งงว่าทำไมตอนออกจากศูนย์ ทางศูนย์ไม่เปิดการทำงานให้ หรือแนะนำการใช้งานระบบนี้ด้วย เพราะในกลุ่มpajeroเองหลายท่านก็เพิ่งจะทราบว่ามีระบบนี้จากอุบัติเหตุครั้งนี้เลย แต่ที่แย่ไปกว่านั้นคือหลายคันก็ปิด airbag ไว้โดยไม่รู้ด้วย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SM.

เพิ่งทราบว่ามีระบบ ปิด-เปิด ถุงลมฝั่งคนนั่งได้ด้วย  ??? ??? ??? ??? ???

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
รถออกจากโรงงาน ถุงลมควรเปิดไว้ เป็นค่ามาตรฐานจากโรงงานนะครับ จะได้ไม่เป็นปัญหา เรียกร้องบริษัท กรณีชนแล้วถุงลมไม่ทำงาน

อ้อ..มีบางคน จากในเน็ต บอกว่า ปาฯ รุ่นนี้ เป็นรุ่นล่าง มีถุงลมข้างเดียว ครับ ซะงั้นอีก
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด