ผู้เขียน หัวข้อ: Civic FC มีปัญหาเรื่องเบรคครับ  (อ่าน 7163 ครั้ง)

ออฟไลน์ M@ni@c

• Jr. Member
  • **
Civic FC มีปัญหาเรื่องเบรคครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 15:48:38 »
พอดีพี่ที่ทำงานเจอปัญหาเรื่องระบบเบรค
อาการประมานว่าดิสเบรคไม่จับจานเบรค พอไปศูนย์เขาก็บอกว่าเป็นปกติของระบบ ABS ซึ่ง 3 ล้อที่ไม่เป็นจานเบรคจะมีรอยเบรคของจาน แต่ล้อหลังอีก 1 ล้อกลับไม่เป็นมีแค่คราบสนิมเกาะแต่ไม่มีรอยของการทำงานเลยครับ ทางศูนย์ก็แจ้งว่าจริงๆล้อคู่หลังระบบเบรคควรจะทำงานพร้อมกัน
 แต่นี่ทำงานไม่พร้อมกัน ซึ่งผมก็ไม่ค่อยเข้าใจจีงอยากมาลองถามดูครับ
ใครเจออาการแบบนี้บ้างครับท่านที่ใช้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
Re: Civic FC มีปัญหาเรื่องเบรคครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 16:12:04 »
นี่มันไม่ปกติแล้วครับ  หากศูนย์นี้แก้ไม่ได้ ย้ายศูนย์ด่วน

อ้อ...ผมเพิ่งรู้ปัญหาของการให้ศูนย์ถอดล้อเช็คเบรคให้เมื่อไม่เกินเดือนนี้ ปกติเช็คกับศูนย์ตลอด
ซึ่งการทำตรงนี้เราต้องเสียค่าแรงเช็คเพิ่มด้วย  โดยศูนย์จะถอดล้อมาเอากระดาษทรายขัดจานเบรค
ป้ายจารบีที่หลังแผ่นผ้าเบรค ถอดสลักเบรคมาอัดจารบี
ปัญหาที่ผมเพิ่งเจอคือ จารบีที่เอามาใช้กับเบรคนั้นเป็นจารบีเพลาธรรมดาสีดำ พนักงานเอาใช้กับลูกยางเบรค
ทำให้ลูกยางบวม ปลิ้นออกจากร่อง เพราะมันกัดลูกยางเสียรูป...จนทำให้น้ำเข้าไปขังในสลักเบรค สนิมขึ้น สลักตาย :'(
ผมรู้เพราะไปเปลี่ยนผ้าเบรคแถวเตาปูน ถอดมาถึงได้รู้ว่าศูนย์ทำไรกับรถเราว่ะเนี่ย ต้องตอกออกยากมาก
อีกวันเลยต้องไปซื้อลูกยางเบรคที่ศูนย์มา 4 ตัว 600 กว่าบาท ให้ร้านนี้เปลี่ยนให้อีก 300 ใช้จารบีเฉพาะที่ใช้กับยางได้
ศูนย์นี้ผมเข้าประจำ ถือว่าอย่างอื่นดีหมด มาตกตรงใช้จารบีผิดประเภท ต้องมาเสียเงินซ่อมโดยใช่เหตุ
แถมอันตรายด้วย :-\

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: Civic FC มีปัญหาเรื่องเบรคครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 16:25:18 »
ลูกสูบเบรคมันตายไปข้างหรือเปล่า  ไล่น้ำมันเบรค ว่าไหลออกไหม
เบรคมือไฟฟ้า ลอง ยกตอนจอดแล้วใส่เกียร์ดี ขยับเบาๆ ดูว่าจานเบรคโดนจับไหม
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 17:24:05 »
แล้วทางศูนย์แก้ให้แล้วหรือยัง
ถ้ายังเปลี่ยนศูนย์ก่อนเลยครับ

อารมณ์ประมาณไม่อยากหาทางแก้ไขให้

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 20:08:57 »
ท่าทางจะเป็นงานยาก ต้องรื้อเบรกทำทั้งชุด นิสัยศูนย์ โบ้ย ไม่เป็นไร เป็นปกติ เปลี่ยนศูนย์ใหม่เลยครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 20:28:39 »
เบรคจับสามล้อ ศูนย์บอกปกติ
น่าเขกกระโหลกช่างที่ศูนย์นั้นจัง  >:(

ถ้าพรุ่งนี้มีเวลา รีบไปศูนย์อื่นเลยครับ
ระบบเบรคไม่ใช่เรื่องล้อเล่น

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 20:56:31 »
นี่มันไม่ปกติแล้วครับ  หากศูนย์นี้แก้ไม่ได้ ย้ายศูนย์ด่วน

อ้อ...ผมเพิ่งรู้ปัญหาของการให้ศูนย์ถอดล้อเช็คเบรคให้เมื่อไม่เกินเดือนนี้ ปกติเช็คกับศูนย์ตลอด
ซึ่งการทำตรงนี้เราต้องเสียค่าแรงเช็คเพิ่มด้วย  โดยศูนย์จะถอดล้อมาเอากระดาษทรายขัดจานเบรค
ป้ายจารบีที่หลังแผ่นผ้าเบรค ถอดสลักเบรคมาอัดจารบี
ปัญหาที่ผมเพิ่งเจอคือ จารบีที่เอามาใช้กับเบรคนั้นเป็นจารบีเพลาธรรมดาสีดำ พนักงานเอาใช้กับลูกยางเบรค
ทำให้ลูกยางบวม ปลิ้นออกจากร่อง เพราะมันกัดลูกยางเสียรูป...จนทำให้น้ำเข้าไปขังในสลักเบรค สนิมขึ้น สลักตาย :'(
ผมรู้เพราะไปเปลี่ยนผ้าเบรคแถวเตาปูน ถอดมาถึงได้รู้ว่าศูนย์ทำไรกับรถเราว่ะเนี่ย ต้องตอกออกยากมาก
อีกวันเลยต้องไปซื้อลูกยางเบรคที่ศูนย์มา 4 ตัว 600 กว่าบาท ให้ร้านนี้เปลี่ยนให้อีก 300 ใช้จารบีเฉพาะที่ใช้กับยางได้
ศูนย์นี้ผมเข้าประจำ ถือว่าอย่างอื่นดีหมด มาตกตรงใช้จารบีผิดประเภท ต้องมาเสียเงินซ่อมโดยใช่เหตุ
แถมอันตรายด้วย :-\

ผมเข้าใจว่าเช็คระยะมีกาารแต้มจาระบีทึ่หลังผ้าเบรคจริงแต่ที่สลักเบรคไม่น่ามีตามprocedureนะครับ  เพราะรถผมวิ่งขึ้นลงเขาจนร้อนยางกันน้ำขาดจาระบีในสลักก็แห้งจนหมดเข้าศูนย์ก็ไม่เห็นได้เติมให้จนมันดังถึงได้มาไล่เจอ  ตอนเปลี่ยนชุดซ่อมมันมีsiliconeสำหรับสลักเบรคโดยเฉพาะมาเป็นซองเล็กๆเองแสดงว่างานซ่อมบำรุงปกติไม่ต้องใช้  หรือไม่ก็อาจเป็นไปได้ว่าเด็กมันหวังดีเกินเหตุ

ส่วนจขกท.ผิดปกติแน่นอน  ถ้าช่างคนไหนบอกปกติไอ้ช่างคนนั้นมันก็ผิดปกติด้วย  ยกล้อลอยเอามือหมุนแล้วแตะเบรคถ้ายังหมุนได้ก็แปลกแล้ว  ตัวชิ้นเบสิคพวกแม่ปั๊มล่างถ้าพังก็เปลี่ยนง่ายไล่ลมง่ายแต่ผมสังหรณ์ว่าเป็นปั๊มabsพังอะดิ  เคสนี้ถ้าเบรคจนล้อล็อคabsทำงานผมว่าไฟโชว์แน่เลยเพราะจะเจอว่าเติมความดันลงไปแล้วล้อไม่หมุนช้าลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2017, 21:08:00 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 21:53:29 »
ก่อนย้ายศูนย์ก็รายงานเข้า Honda TH ด้วยนะครับ

ผิดปกติล้าน %
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 08:58:45 »
เปลี่ยนศูนย์ก่อนครับ
ให้อีกศูนย์เช็คให้ ถ้ามีอะไรผิดปกติ แจ้งลูกค้าสัมพันธ์ฮอนด้าว่าศูนย์ที่แล้วบอกว่ารถปกติครับ เคสแบบนี้เดี๋ยวฮอนด้าเค้าไปบี้ดีลเลอร์เองครับ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 10:21:11 »
เบรกมีสี่ล้อแต่จับสามล้อแล้วศูนย์บอกปกติ อีกหน่อยเครื่องทำงานสามสูบ เกียร์เข้าได้สามเกียร์ ประตูเปิดปิดได้สามบาน ศูนย์คงบอกปกติเหมือนกัน  :-\
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 10:36:32 »
เบรกมีสี่ล้อแต่จับสามล้อแล้วศูนย์บอกปกติ อีกหน่อยเครื่องทำงานสามสูบ เกียร์เข้าได้สามเกียร์ ประตูเปิดปิดได้สามบาน ศูนย์คงบอกปกติเหมือนกัน  :-\
ตาม style honda ครับ มีปัญหาอะไรเข้าศูนย์ บอกรถปกติดีตลอด

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 11:03:46 »
จับสามล้อไม่เท่ากันเบรคทีก็หมุนซิครับ 

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 11:30:05 »
เปลี่ยนศูนย์และรายงาน ฮอนด้าไทยด้วย
ว่า ศูนย์ XXX ไม่ได้มาตราฐาน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 11:54:50 »
ถามมันไปก่อนว่า "ให้ตรู..ถอดปั้มเบรคหลังออก 1 ล้อ(เอาน็อตปิดปลายสายน้ำมันเบรคไว้) ของรถพนักงาน ช่าง หรือ เจ้าหน้าที่ ในศูนย์ฯ นี้ทุกคน แล้วมรึงเอารถไปใช้งาน เอาไหม ถ้าบอกว่ารถปกติ??" มันกล้าไหม

เปลี่ยนศูนย์ ก่อน หรือ โวย สนง.ใหญ่ ว่า ศูนย์ดังกล่าวแจ้งว่า เบรคหลังไม่ทำงาน 1 ข้าง ช่างแจ้งว่าปกติ ดูครับ เดี๋ยวรู้..เดี๋ยวรู้!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2017, 22:26:06 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 12:08:02 »
อันตรายมากครับ ย้ายศูนย์ดีกว่าครับ ถ้าให้ดี แจ้ง honda thailand ด้วยครับ

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 16:40:34 »
จริงๆแล้วตอนเบรคแรงๆน่าจะรู้สึกส่ายๆนะถ้ามันทำงานแค่สามตัว ย้ายศูนย์ด่วน >:(
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4