ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ยินเสียงน้อตไหลใน CR-V G5 มีท่านใดเจออาการแบบนี้บ้างครับ  (อ่าน 5004 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
เป็นมาสักเดือนแล้วครับ ได้ยินเสียงเหมือนน้อตไหลไปมาเวลา หักเลี้ยว หรือ u turn
บางครั้งก็มี บางครั้งก็หาย ได้ยินใต้พวงมาลัยสลับกับใต้ เบาะคนขับ
เคลียร์ของออกหมดแล้วก็ยังได้ยิน

อยากจะลองแก้เอง ก็ศูนย์ไปเรื้อ ยังไงใครมีปัญหามาแชร์ ทางแก้หน่อยครับผม

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
ผมก็ใช้ g5 อยู่เหมือนกัน ก็ไม่ได้ยินเสียงอะไรนะครับ

แต่ crv มีการติดตั้งตัว sensor ตรวจสอบการเหวี่ยงตัวของรถ  ตัว sensor อาจมีปัญหาจากการผลิตได้ครับ  เช่นเก็บเสียงการทำงานตัว sensor ได้ไม่ดี   ผมคิดว่าภายในตัว sensor  พวกนี้น่าจะมีการติดตั้ง ลูกเหล็กกลม  เพื่อให้กลิ้งได้ไปมา  แล้วส่งค่าสัญญานได้ครับ

ออฟไลน์ witty

• Newbie
  • *
ผมก็ใช้ G5 เบนซิน ตอนเลี้ยวหรือยูเทิร์นก็ไม่ได้ยินเสียงนะครับ แต่ผมอาจไม่ได้ทันสังเกตหรือตั้งใจฟัง
เดี๋ยวขับพรุ่งนี้ขับไปทำงาน จะลองสังเกตดูครับ

ออฟไลน์ chaiya3163

• Jr. Member
  • **
รถเทพ ขนาดเบรคจอดรถหน้าบ้าน  ยังได้ยินเสียงน้ำมันกระฉอกไปมา

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
รถเทพ ขนาดเบรคจอดรถหน้าบ้าน  ยังได้ยินเสียงน้ำมันกระฉอกไปมา

รถผมได้ยินทั้งถังน้ำมันและน้ำในถังฉีดกระจกเลย

ออฟไลน์ Krongbun

รถผมได้ยินทั้งถังน้ำมันและน้ำในถังฉีดกระจกเลย

แบบนี้มันลดต้นทุนวัสดุซับเสียงกันเห็นๆเลยนิ

ผมว่าลองไปให้ทางศูนย์เค้ารื้อดูก่อนดีกว่าครับ
ถ้าไม่สดวกก็รื้อเองเลย ผมก็รื้อพวกพลาสติกมาบุพรมอัดเองทั้งคัน

ออฟไลน์ SM.

??? ??? ??? ???

ได้ยินเสียงน้ำกระฉอกกันขนาดนี้เลยหรอ

ออฟไลน์ nuntapon.s

??? ??? ??? ???

ได้ยินเสียงน้ำกระฉอกกันขนาดนี้เลยหรอ

จริงๆมันก็แค่บางจังหวะหน่ะครับ เช่นถังน้ำมันจะดังตอนเติมเต็มถังเท่านั้น  หรือน้ำฉีดกระจกมันจะดังตอนระดับน้ำอยู่ตรงคอถังก่อนจะลงไปถังใหญ่ใต้กันชนพอเติมน้ำเต็มมันก็เงียบไป

ออฟไลน์ CJ.

ได้ยินเสียงน้ำมันในถังด้วยเหมือนกันครับ แต่ไม่ได้ใช้บ่อยเลยไม่ได้สังเกตมาก
แปลกดี ใช้รถมายังไม่เคยเจอคันไหนได้ยินเสียงน้ำมันในถังเลยครับ crv คันแรก
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
ใช้ new pjs เจอน๊อตอยู่ ฝากระโปรงท้ายครับ เลี้ยวที กรุ้งกริ้งเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เรื่องเสียงน้ำมันในถัง ถ้ามันเหลือสักเกินครึ่งถัง(เอาเป็นว่าเยอะพอสมควร) ก็ได้ยินครับ รถผม(ไม่ Honda ไม่ CRV) ก็ยังได้ยินเลย ถ้าตั้งใจฟัง

ออฟไลน์ chaiya3163

• Jr. Member
  • **
ถ้าซิตี้ ไม่ต้องตั้งใจฟังหรอกครับ กระฉอกจนหันมองหน้ากันทีเดียว