ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกเกียร์ผิดปกติ รบกวนช่วยแนะนำช่างให้ทีค่ะ  (อ่าน 4621 ครั้ง)

ออฟไลน์ plemarch

• Newbie
  • *
สามสี่วันมานี้ เวลาเปลี่ยนเกียร์ รู้สึกได้ว่ามันแปลกๆไป คือ จาก N ไป D จะลื่นๆกว่าปกติ
และตอนเช้าจากที่จอดอยู่ P จะเปลี่ยนเกียร์มันจะติดๆบางวัน ถ้าฝืนจะเสียงดัง กึ่ง!
 :'(
รถ March VL 4-5 ปีค่ะ

เสิชไปเจอกระทู้คุณ รถสีเขียว มีอาการคล้ายกันเลย
http://community.headlightmag.com/index.php?PHPSESSID=utsr4tdotskqs5598m527oi6v7&topic=53501.msg926876#msg926876

ท่านไหนมีความรู้
รบกวนแนะนำช่างให้ด้วยค่าาาา

ขอบคุณมากๆค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2017, 13:26:03 โดย plemarch »

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
Re: รู้สึกเกียร์ผิดปกติ รบกวนช่วยแนะนำช่างให้ทีค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 14:57:37 »
ท่าน จขกท.อยู่ที่ไหนครับ กทม.ป่าว

• Newbie
  • *
Re: รู้สึกเกียร์ผิดปกติ รบกวนช่วยแนะนำช่างให้ทีค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 15:05:46 »
ใช่ค่ะ กทม. แถวเลียบด่วนเอกมัยรามอินทรา

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 16:02:46 »
ดีงจาก P มาแล้วดัง
อันนี้จอดรถยังไงครับ
เข้าก N ก่อน เหยียบเบรคไว้ จากนั้น
เข้าเบรคมือให้รถนิ่ง
แล้วค่อยเข้า P น้ะครับ

ถ้าเข้า P เลยกระเดื่องล๊อคเกียร์มันจะติด
แล้วมาร์ชผมเห็นบุชยึดสลิงชอบแตก ลองเชคดูครับ
เข้าศูนย์ก็ได้ บอกอาการว่าคล้ายๆ เคสแบบนี้ จะได้ถูกจุด
เคยเห็นที่รู้จักมาสองคนเกียร์วืดกลางถนน โคตรซวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2017, 16:08:23 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ apcha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 16:21:57 »
รู้จักแต่อู่โกศล แถว สะพานปทุม ซ่อมนิสสัน เจ้าของอู่ก็ใช้มารช 

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 16:42:05 »
ดีงจาก P มาแล้วดัง
อันนี้จอดรถยังไงครับ
เข้าก N ก่อน เหยียบเบรคไว้ จากนั้น
เข้าเบรคมือให้รถนิ่ง
แล้วค่อยเข้า P น้ะครับ

ถ้าเข้า P เลยกระเดื่องล๊อคเกียร์มันจะติด
แล้วมาร์ชผมเห็นบุชยึดสลิงชอบแตก ลองเชคดูครับ
เข้าศูนย์ก็ได้ บอกอาการว่าคล้ายๆ เคสแบบนี้ จะได้ถูกจุด
เคยเห็นที่รู้จักมาสองคนเกียร์วืดกลางถนน โคตรซวย

จอดเอง กลางคืนก็เข้า N ก่อน ใช้เบรคมือแล้วค่อย P (เคยอ่านคำแนะนำจากในนี้นี่หล่ะค่ะ)
แต่ตอนเช้าคุณแม่มาเลื่อนรถสลับอีกคันออก จอดใหม่ทุกเช้าพรวดไปที่ P เลยค่ะ พูดเท่าไหร่ก็ไม่เชื่อ  :'(

ขอบคุณมากค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 16:43:31 »
รู้จักแต่อู่โกศล แถว สะพานปทุม ซ่อมนิสสัน เจ้าของอู่ก็ใช้มารช

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 18:12:09 »
ไอ้เสียงดังกึ้งนี่เป็นทุกคันอะครับถ้าจอดบนพื้นที่ไม่ได้ระดับและไม่ดึงเบรคมือไว้  ไอ้ที่บอกว่าดังคือที่คุณแม่จอดpแบบไม่ดึงเบรคมือใช่มั๊ย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 18:16:06 »
ไอ้เสียงดังกึ้งนี่เป็นทุกคันอะครับถ้าจอดบนพื้นที่ไม่ได้ระดับและไม่ดึงเบรคมือไว้  ไอ้ที่บอกว่าดังคือที่คุณแม่จอดpแบบไม่ดึงเบรคมือใช่มั๊ย
ใช่ค่ะ บ่อยเลย

แต่ที่รู้สึกว่ามันลื่นๆแปลกๆ ตอน NไปD นี่ เพิ่งมาเป็นค่ะ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 19:34:30 »
ถ้ารู้สึกลื่นๆตอน N ไป D แสดงว่าบูชคันเกียร์ใกล้แตกแล้วครับ

ถ้าเลียบด่วนรามอินทรา อู่ PP Eco Race อยู่ใกล้สุด โทรไปสอบถามก็ได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 20:02:49 »
ถ้ารู้สึกลื่นๆตอน N ไป D แสดงว่าบูชคันเกียร์ใกล้แตกแล้วครับ

ถ้าเลียบด่วนรามอินทรา อู่ PP Eco Race อยู่ใกล้สุด โทรไปสอบถามก็ได้

ขอบคุณมากค่าา

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 20:43:23 »
ใช่ค่ะ กทม. แถวเลียบด่วนเอกมัยรามอินทรา

PM เบอร์โทรช่างไปให้แล้วนะครับ